Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Có nên cho cu gáy uống nước chè ( trà) k?  (Đọc 3528 lần)

huynhminhthe

• Sr. Member
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
Có nên cho cu gáy uống nước chè ( trà) k?
« vào lúc: 28/03/2014 06:51:24PM »
nghe nói cu gáy uống nc chè (trà) sẽ nghiện khi xỏng lồng cũng k bay vì ra ngoài k có nc chè. k bit có nên hok
« Sửa lần cuối: 14/08/2014 12:46:17PM gửi bởi C80 Hoàng Mai. »

cuangiang

• Sr. Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: có nên cho cu gáy uống nước chè ( trà) k?
« Trả lời #1 vào lúc: 28/03/2014 07:34:57PM »
góp ý cho vui nha  =)) khi ta đi bẩy cu ở sa lở bị sẩy sao mà nó biết đường về uống nước chè được ? chắc đành tử sao ?  _b_ =))
tâm bất biến giửa dòng đời vạn biến

kalaca

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 28/03/2014 10:23:45PM »
Theo em là không nên, cứ nước sạch mà chơi thôi

huynhminhthe

• Sr. Member
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 28/03/2014 10:24:43PM »
ý nói mấy con bổi or mồi kìa

chipchip

• Thủ Quỹ
  • Hero Member
  • Thanks 560
  • Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy....!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 29/03/2014 09:22:23PM »
Chào bạn, mình chưa nghe ai nói cho cu gáy uống nước trà thì sổng lồng sẽ không bay đi, mình chỉ biết là khi chim cu gáy đau bụng, cho uống nước trà sẽ đỡ (trong một số trường hợp) vì mình đã thử rồi.
Trước đây mình có nghe loáng thoáng là có người cho cu gáy uống thuốc gây nghiện thì nó sẽ không bay đi xa mà chỉ loanh quanh gần nhà, không biết mình có nghe nhầm không nữa :d
Vài lời chia xẻ cùng bạn.
SỐNG ĐỂ YÊU THƯƠNG ~:>

cugay_ngoclam

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 30/03/2014 12:53:44AM »
cu gáy thì ko rành nhưng nhà tôi nuôi 1 con bịp bịp từ nhỏ , tôi cho nó uống nước lợ ( nước pha muối hơi lợ ) và thả nó ra cứ khát nước nó lại bay về nhà uống , có khi thức ăn ko cần cho vô cóng nhưng nước lúc nào cũng có , nó ko đi đâu xa chỉ quanh vườn rồi về uống nước , ko biết áp dụng cho cu gáy có đc ko nữa

huynhminhthe

• Sr. Member
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 30/03/2014 06:15:16AM »
Chào bạn, mình chưa nghe ai nói cho cu gáy uống nước trà thì sổng lồng sẽ không bay đi, mình chỉ biết là khi chim cu gáy đau bụng, cho uống nước trà sẽ đỡ (trong một số trường hợp) vì mình đã thử rồi.
Trước đây mình có nghe loáng thoáng là có người cho cu gáy uống thuốc gây nghiện thì nó sẽ không bay đi xa mà chỉ loanh quanh gần nhà, không biết mình có nghe nhầm không nữa :d
Vài lời chia xẻ cùng bạn.

nước chè cũng gây nghiện đóa

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 30/03/2014 10:44:33AM »
 Nếu bạn nghe nói vậy thì cứ làm thử. Còn mình thì cắt cánh cho vào lồng rồi cho uống nuớc sạch thôi. Nếu cho uống nước chè thì phải thay nước thuờng xuyên và làm bẩn cóng nước nữa.
 Việc gì phải tự làm mình khổ vậy ???
Tôi nghèo nhưng tôi có ước mơ !!!!

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 30/03/2014 11:55:38AM »

Mình cũng ít thấy việc cu gáy uống nước chè hàng ngày thay cho nước trắng :d. Nhưng uống nước chè để chữa bệnh tiêu chảy cho cu gáy thì mình nhìn tận mắt rồi, và có vẻ rất hữu dụng  :d. Bạn muốn biết tác dụng thì cứ thử nghiệm xem thế nào  :d, chắc là mỗi trường hợp một khác đó.

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #9 vào lúc: 30/03/2014 02:27:37PM »
Mình nghĩ là ko, trừ trường hợp chữa trị tạm thời khi chim bị tiêu chảy. Trong cuộc sống đôi khi ta biết đơn giản hóa vấn đề mọi thứ lại hữu dụng.
Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

cuadongvn

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 14/08/2014 09:00:00AM »
Bác cho nó uống nước trà nó thức khuya mất ngủ đấy  :d  nói vui thôi. Em thấy người ta nuôi bồ câu thường cho uống cà fe là ko bao giờ bỏ đi và em thấy nó rất thích uống( nhà em dưới quê, thằng em nuôi bồ câu cũng cho nó uống cà fe, tối ngày mấy con bồ câu nó cứ lẩn quẫn qua chuồng, ko cắt cánh gì hết) Em nghĩ khi bị tiêu chảy do thức ăn bẩn nhiễm khuẩn lâu ngày hay cho ăn thức ăn lạ, dẫn đến ăn ko tiêu và bị tiêu chảy. Lúc này hệ tiêu hóa của nó bị rối loạn, nên cần bổ xung vi khuẩn có lợi, men tiêu hóa vào nước uống, rửa cóng sạch sẽ và đem phơi nắng cho khô để diệt vi khuẩn. Các bác ra tiệm thú y tìm men vi sinh cho gia cầm về pha vào nước cho chim uống ít ngày sẻ khỏi. Em cũng một thời nuôi rắn mối, rồi gà vịt nên kinh nghiệm cũng ít nhiều, khi nó bị tiêu chảy e cho uống vài ba ngày là khỏi dần và em nghĩ chim cũng vậy. Nếu biết chắc bệnh gì thì chữa bệnh đó theo cách khoa học, đúng thuốc đúng liều và đều đặn thì sẽ mau khỏi thôi chứ bị tiêu chảy mà các bác cho uống tùm ko có lợi mà còn phản tác dụng. Tính nóng và kích thích của trà cũng làm cho tiêu chảy thành táo bón nhanh chóng, em đồng ý rằng trà có tác dụng diệt khuẫn rất tốt, mà đã diệt khuẫn rồi thì khuẫn có hại hay có lợi gì đều die hết vậy là mất cân bằng sinh học. Nếu bác nào có lở bị tiêu chảy thì đừng dùng thuốc mà uống nước trà xem có khỏi ko nhé. :))

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Có nên cho cu gáy uống nước chè ( trà) k?
« Trả lời #11 vào lúc: 14/08/2014 01:24:25PM »
Vụ cho bồ câu đua uống cafe là có thực và được dân nuôi chuyên áp dụng nhiều. Mới đây e cũng cho cu gáy uống và xem ra nó rất khoái. Theo tìm hiểu e được biết cafe là loại đồ uống có chứa canxi+ sắt.
e mới thử nghiệm cho chim uống 1 tháng nay do có thói quen mở mắt là phải làm ngay 1 ly nâu nóng+ bi thuốc lào. Do 1 lần nhìn thấy cóng hết nước thôi thịt tiên cốc em múc luôn nước đổ aot cho chim giờ thì mỗi sáng e có bạn thưởng thức cafe cùng. Khà khà
 Lưu ý đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng + thí nghiệm luôn tiềm ẩn  :d ro khó lương
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

cu.cu

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 14/08/2014 09:02:54PM »
Kiểu này em cũng phải cho cu nhà em uống rượu, lúc đấu nó mới phê  _zoo_ _zoo_ _zoo_

KaKa567

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 25/08/2014 10:09:37PM »
Nước trà thì mình đã thử cho cu gáy uống và thấy hiệu quả là lúc cu gáy bị đi ngoài, uống nước trà khỏi liền...

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent