Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: thế nào là con mồi bị lép tinh hoàn  (Đọc 2507 lần)

Mai thanh Vương

• Full Member
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
thế nào là con mồi bị lép tinh hoàn
« vào lúc: 29/08/2011 06:59:09PM »
Chào các bác. Em là người mới chơi chim nên cũng không biết xác định thế nào là mồi bị lép tinh hoàn. Nên em mạo muội lập topic này để mọi người truyền lại ít kinh nghiệm về trường hợp mồi  bị lép tinh hoàn.
   Số là thế này. Em có biết 2 con mồi, nó  tên "Phong độ" . Bởi cái tên nó đã bao hàm tất cả những đặc điểm của nó.  Cả hai em đều rất hay  .
  Cả 2 em đều mang chung 1 lối chơi.  Đó  là:
  + Nếu như hôm nay, chiều tối em nó mà gáy thì ngày mai kiểu nào đi gác. Nó cũng nhặm sào, chơi không bỏ bổi , chơi liền từ sáng tới chiều.
  + Còn nếu hôm nay, chiều tối em nó mà không mở miệng. Mai treo thì mình có cho nó nhẫn kim cương chắc nó cũng không thèm, mặc dù lúc đó bổi có gáy gù inh ỏi đi chăng nữa.
   Vậy em mong các bác nào có mồi vậy, chia sẻ anh em cùng chơi biết cách xác định mồi lép tinh hoàn. Để khỏi bỏ phí nhân tài.
« Sửa lần cuối: 29/08/2011 07:40:35PM gửi bởi Gà »
Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu em

lamquangnha

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: thế nào là con mồi bị lép tinh hoàn
« Trả lời #1 vào lúc: 29/08/2011 07:22:52PM »
Chào em!
        Nghe em nói như thế , hình như em đã tình nghi hai chú chim của em có thể mắc phải chứng teo tinh hoàn rồi đúng không? nhưng thật tình mà nói chứng ấy rất khó phát hiện, ngoại trừ ai can đảm thịt để làm thí nghiệm mà thôi,
       Còn chuyện em nói chiều hôm trước mồi gáy thì sáng hôm sau đi chơi bình thường, thậm chí hơn cả bình thường, ngược lại xem như tịt ngòi. Trường hợp này anh chưa từng gặp, nhưng vì tật ấy mà em cho rằng chúng bị teo tinh hoàn thì chưa đủ cơ sở, vì theo anh biết từ kinh nghiệm của mấy lão làng nghề cu thì những chú chim bị teo tinh hoàn (bên lớn bên nhỏ) thường có những chịu trứng sau:
- Thường tung lồng (đi lòng vòng quanh lồng) vào buổi sáng sớm (khoảng 3 giờ trở về sáng) mà các cụ bảo vui là (cu đi chợ)
- Nổi chìm thất thường (phong độ không ổn định)
       Đây là một số ý kiến của riêng anh, có thể là chưa hoàn chỉnh, vì thế em cố kiên nhẫn chờ vài ý kiến của các anh em khác nhé !
        Chào em!
« Sửa lần cuối: 29/08/2011 10:33:18PM gửi bởi Lâm Quang Nhã »

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 29/08/2011 07:47:30PM »
Anh Nhã ới ! Em nghe nói mấy con chim mà thường hay giãy vào lúc khoảng từ 3h sáng là những con chim khôn, vì ở ngoài rừng nó hay thay đổi chỗ ngủ. Và mấy con đó rất lâu nổi, nhưng khi nổi thì nó là 1 con mồi hay. Còn chuyện nó có đi chợ hay ko thì em chưa nghe nói tới.
_calm_ ko đúng bỏ qua cho em.
Chân cứ đi tìm, nên duyên sẽ gặp!

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 29/08/2011 09:43:33PM »
Cái này mình cũng chưa từng gặp . Cũng thấy có cụ nói chim teo tinh hoàn thì phong độ  không ổn định . Rất có lý và khoa học , có lẽ liên quan tới hóc môn . Kèo này hay , kèo kia dở , nói chung là không biết đường nào mà lần . Còn nó cứ đều đều lên xuống nhịp nhàng cũng có lí nếu nó teo tinh hoàn . Chắc nó hết sức , dưỡng một thời gian mới căng và biểu hiện cỡ vài ngày ( Hôm nay gáy , mai nhặm sào ... và ngược lại  ) . Nếu giải phẫu coi thử thì có lẽ cũng chỉ là hiện tượng ( Không có quá nhiều mồi như thế  để qui kết ) . Còn tung đêm cỡ gần sáng thì theo các cụ nói là chim khôn . Tầm giờ đó là giờ hoạt động của các loại chim , thú ăn thịt . Con chim khôn hay chuyển chổ ngủ  . Hoặc tròng ( Tung cách bay lên trời , bay lượn thả diều để quan sát , khoang vùng lãnh địa . Mình nghĩ phù hợp với thực tế , bản năng sinh tồn . Anh em góp ý thêm để đúc rút kinh nghiệm .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Mai thanh Vương

• Full Member
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 30/08/2011 07:29:10AM »
còn 1 điều nữa . ban em có con mồi lép tinh hoàn  với tỉ lệ 7/10 (đã được giải phẫu , và kiểm tra .do mồi hi sinh trong luc đi rừng , rớt lồng---->tử vong <hơi vô lí xíu  nhưng  trúng đá nên  em nó...>)
  mồi có  biểu hiện :
+hôm nào gáy to, đều . thì đi rừng  đấu không sợ bổi nào , rất liền kèo và gáy từ đầu tới lúc  nghỉ về nhà
+hôm nào gáy nhỏ .  thường không đều và sợ bổi có thân hình to, gù dữ , kèm theo đó là bỏ kèo

Còn em mồi 'Phong độ' thì không phải của em , nhưng nó rất hay vào những ngày nó gáy . Em nó kèm nhiều và gù rất dai

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 30/08/2011 08:25:59PM »
chào anh em !
thấy anh em thảo luận về chim bị lép tinh hoàn sôi nổi quá tôi cũng xin góp chút ít kinh nghiệm của bản thân cùng anh em thảo luận cho vui .
tôi đã từng sở hữu 1 em cu gáy do đích thân tay tôi nuôi từ bổi lên và huấn luyện thành mồi , bắt chim nóng hay vô cùng và nước tiền thì vô đich chưa có con mồi nào tôi thấy nước tiền hay như nó , nhưng bù lại nước hậu lại dở " đúng là tiền phú thì hậu bần , được này thì mất kia " nhưng rất tiếc em ta vừa qua đời cách đây không lâu khoảng 1 tháng trước , vì hình dạng giống chim mái quá nên anh em trong hội quyết định mổ ra xem thực hư ra sao khi em nó chết , hóa ra em ta là trống nhưng hình dáng bên ngoài đến cử chỉ điều bộ y hệt như 1 em chim mái . khi mổ ra thì 2 tinh hoàn của em ta là 1 to 1 nhỏ . hóa ra em ta bị lép tinh hoàn .
hình dáng bên ngoài như sau :
lông mỏng , cườm trắng nhưng dày cườm , cườm lửa nhiều , đầu dẹp , mắt trong ít sát khí , chân ướt to vảy mỏng , bộ dặm rất tốt mỏng sếp chồng lớp lên nhau .
biểu hiện rất nhanh nổi gáy gù suốt ngày , không nghỉ , biểu hiện khi ra cây , mau sào liền vát , gặp bổi chơi với tốc đọ nhanh , gặp mái thì chịu thua ko gù ko gáy chỉ biết lội lồng thôi , gặp chim bổi về mà ko vô sáp đấu thì chỉ biết lội trong lồng thôi .( nhưng có chim bổi khác bay ngang về hay vô cây thì gù lại mấy sạc để rước chim liền )
nếu rọi gù thì gù rất át mấy lúc đầu gù mệt rùi thì nằm nhịp cánh xoay cầu thúc , rồi rỉa lông như chim mái , rùi thúc cứ như thế .
tóm lại : chim bị lép tinh hoàn có các hình thức và biểu hiện như sau :
hình dáng bên ngoài tương đối giống chim mái , cử chỉ đi đứng và nước chơi , trong khi chơi hay bỏ bổi giữa chừng và hay khi phá lồng , lội lồng , nước chơi ko điều lúc mạnh lúc yếu .
gặp chim mái ít khi chơi mà hay đứng yên nhịp cánh hay lội lồng hoặc rỉa lông .
nếu chim bổi lúc nổi lúc chìm lúc nổi thì rất hay nhưng lúc chìm thì chỉ biết nằm im hay đi phá lồng thôi
hay áp nạp chim bổi ở nhà .
đó là thực tế tôi thấy , xin chia sẽ cùng anh em xin mời anh em tiếp tục chia sẽ nữa ....

thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 31/08/2011 11:35:53AM »
Sao lại phải mổ ra tội quá vậy bác cugayquangngai...Đợi lúc nó sung, lùa ra lồng rộng và kẹp chung con bổi, nếu nó phi lên đạp mái thì chắc chắn là chàng rồi. Mồi mái thì gặp bổi nó hay rỉa lông, các bác để ý 1 tí là nhận ra ngay, không khó lắm!
chào bác !
cái đó thì tôi cũng đã thử rùi nhưng cũng chẳng thấy gì nó gáy gù đá nhau ầm ầm , thôi tiện thể em nó chết rùi thì mình mổ sẽ ra cho rõ ràng vậy thôi mà .
thân chào !

Mai thanh Vương

• Full Member
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 31/08/2011 12:16:01PM »
chào các bác .
 mồi của em bị lép tinh hoàn giống y hệt lồi bác  Duy nói .
em nó không thích cu mái . chim về mà là chim mái thì em nó chim rỉa lông hay  phá lông  chơi thui.  còn chuyện bắt chim nóng thì chỉ khoảng 15p

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #8 vào lúc: 17/10/2011 10:43:50AM »
Trên em gọi là trứng to trứn dái nhỏ, nhìn vào vài điểm là biết thôi"
 con chim ấy thuận nó chơi chạy ko kịp, nghịch nó thì buông sào, buông lụp lạy nó cũng chẳng thềm chơi
thực ra thì con người và con chim cũng vậy ko có cái nào đều nhau cả hi hi...nhưng hạt to hạt nhỏ là nói đến phong độ ko ổn định thôi. nếu ai sở hữu phải thì cũng nuôi rồi trải nghiệm vì nó là thú vui bất tận, ko có gì là hoàn mỹ cả...
Chim hay phong độ ổn định là do chủ, do mình nuôi, đừng đổ lỗi cho con cu gáy vì nó là con vật nhỏ bé tội nghiệp.
nhìn nhận nó trước hết phải yêu thương, đam mê và chăm sóc nó thì mới mong nó hiểu và gần gũi với mình. con người cũng vậy , có người cứng đầu khó dạy bảo nhưng chỉ một vài yếu tố khách quan, vài câu nói ân tình làm họ thay đổi..đã thay đổi thì một là xấu hai là tốt phải ko các bác.
« Sửa lần cuối: 17/10/2011 12:36:07PM gửi bởi cugaynhatrang »

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 26/11/2011 02:25:05AM »
Đúng là con người cũng vậy bên to bên nhỏ.hi...(nhưng không phải của em a nghen.hi...). nhưng ở đây là lép tinh hoàn để các bác không nhầm lẫn với độ to nhỏ của sự trái phải của tạo hóa chấp nhận được.nhớ là LÉP...hay đứng hơn là lép một hoặc cả hai.

Những chú này chơi lúc được lúc không chứ không phải hở lép là chơi lúc hay lúc lại không,hay dở là tùy chim.có nghĩa là mấy chú này chơi phong độ bất thường.còn mã mái thì hơi khó nhận định trừ khi đã có kinh nghiệm nhưng nó cũng chỉ nói là mấy chú lép tinh hoàn là có mã mái.còn mấy chú mã mái chưa chắc đã bị lép tinh hoàn.anh em cũng đừng hiểu nhầm nha.

Theo sư phụ mình chỉ bảo thì mấy con bị lép tinh hoàn có các biểu hiện sau:
- Tính giống con mái(cách biểu hiện hằng ngày chứ  mã thì không chính xác lắm)
- Phong độ chơi thất thường.(lúc chơi, lúc không).(chim chứng cũng thường gặp)
- Nhìn hai bên cánh, một bên no tròn còn bên còn lại thì lép.(sư phụ nói yếu tố này là chắc chắn 100% và không được cãi.kakaka...)

Tóm lại là có yếu tố thứ hai và nhìn kỹ yếu thứ ba thì tương đối chính xác đó các bác.
« Sửa lần cuối: 26/11/2011 02:30:23AM gửi bởi CUGAYBINHDINH »
Bình Định Quê Tôi..!

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 26/11/2011 09:51:08AM »
Đúng là con người cũng vậy bên to bên nhỏ.hi...(nhưng không phải của em a nghen.hi...). nhưng ở đây là lép tinh hoàn để các bác không nhầm lẫn với độ to nhỏ của sự trái phải của tạo hóa chấp nhận được.nhớ là LÉP...hay đứng hơn là lép một hoặc cả hai.

Những chú này chơi lúc được lúc không chứ không phải hở lép là chơi lúc hay lúc lại không,hay dở là tùy chim.có nghĩa là mấy chú này chơi phong độ bất thường.còn mã mái thì hơi khó nhận định trừ khi đã có kinh nghiệm nhưng nó cũng chỉ nói là mấy chú lép tinh hoàn là có mã mái.còn mấy chú mã mái chưa chắc đã bị lép tinh hoàn.anh em cũng đừng hiểu nhầm nha.

Theo sư phụ mình chỉ bảo thì mấy con bị lép tinh hoàn có các biểu hiện sau:
- Tính giống con mái(cách biểu hiện hằng ngày chứ  mã thì không chính xác lắm)
- Phong độ chơi thất thường.(lúc chơi, lúc không).(chim chứng cũng thường gặp)
- Nhìn hai bên cánh, một bên no tròn còn bên còn lại thì lép.(sư phụ nói yếu tố này là chắc chắn 100% và không được cãi.kakaka...)

Tóm lại là có yếu tố thứ hai và nhìn kỹ yếu thứ ba thì tương đối chính xác đó các bác.
chào bác phúc !
cho tôi hỏi kỹ là 1 bên cánh no tròn và 1 bên lép sẹp là ta nhìn vào độ mập mạp cấu tạo của đôi cánh  hay nhìn vào cái lông quy mọc bên mỗi cánh thế bác , vì đôi khi tôi thấy có con 2 bên lông quy mọc cũng ko điều nhau bên lông mọc to bên lông mọc nhỏ hơn 1 xíu mong bác giải thích cụ thể hơn để anh em dễ nhận dạng , nếu bác có hình ảnh minh họa thì còn tuyệt .
thân chào !

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 27/11/2011 11:23:52AM »
Một bên cánh nhìn no tròn,còn bên kia nhìn thấy bị lép đi so về hình thể của đôi cánh.còn khác nhau về lông qui thì ta đoán là con chim chứng ,chơi kèo bỏ kèo không.hi...còn hình thì mình bó tay.trước mình có một con,sau khi sư phụ phán thế mình đã thả nó vô sân bay rồi.còn sư phụ chắc chắn như vậy là vì chính ông đã giải phẩu sinh lý rồi và mình chỉ mang tính kế thừa có chỉ dẫn.và thấy anh em trao đổi nên cũng tiện nói ra thôi,anh em kiểm định xem như thế nào...rồi bổ sung thêm...hi...
« Sửa lần cuối: 27/11/2011 11:33:29AM gửi bởi CUGAYBINHDINH »
Bình Định Quê Tôi..!

SINH

• Chính thức
  • Thanks 8
  • Mai Sinh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 27/11/2011 10:22:14PM »
nuoi chim ma bao phau thuat ra xem thi co dc ko cac bac.neu nhu vay thi lam o lo mo thi hon
p/s: chào bạn làn sau bạn nên chú ý  viết chữ có dấu , và chú tâm nào nội dung thảo luận tránh lạc chủ đề nha bạn
BQT
« Sửa lần cuối: 27/11/2011 10:42:32PM gửi bởi cugayquangngai »
Đc:52 Hoàng văn thụ-Tp Thanh Hóa.093 628 7688

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent