Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: phòng trị bệnh nhảy đêm cho cu gáy  (Đọc 10230 lần)

Nhựt Đức

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
phòng trị bệnh nhảy đêm cho cu gáy
« vào lúc: 13/09/2011 02:17:56PM »
chào các ae
chú cu em nuôi được 3 tháng trời mà đêm nào nó cũng nhảy tới nổi đêm nào em củng ko ngủ được . ko biết các bác có cách nào phòng tránh được việc chim nhảy đêm thưởng xuyên hay ko. em nuôi nó 3 tháng rồi mà nó nhảy đúng 2 tháng. em chẳng biết làm  sao nhờ các PRO chỉ dạy cho em nhiều hơn đề em nuôi nổi con này. Nó không ngủ thì thôi cũng để cho em ngủ chứ.mong các bác góp ý em nhiều nhiều.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: phòng trị bệnh nhảy đêm cho cu gáy
« Trả lời #1 vào lúc: 13/09/2011 02:27:28PM »
Chụp ảnh và tả thêm về vị trí nuôi nhốt và cách chăm của bác được ko?......Vì e có nuôi 1 em mắt lồi, tung lồng như điên, nhưng chỉ khi nào thay phân nó mới thế, chứ mà treo 1 mình nó đứng im à

Nhựt Đức

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 13/09/2011 02:48:27PM »
chim em nó nhảy vào ban đêm, chứ ban ngày ko nhảy. em ko biết tại sao lại thế nữa. nhờ bác cho thêm ý kiến giùm cháu

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 13/09/2011 04:01:00PM »
Thế thì e nghĩ có 2 khả năng, 1 là chỗ treo nó có đèn sáng chim có thể k ngủ được....2 là chỗ ngủ k yên, gió lùa, có kiến, hay có con gì phá nó k ngủ dc..........E nghĩ thế

Chứ ban ngay k nhảy, tối nhảy hơi vô lý. E chưa gặp

Cugayhaudung

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • NIỀM ĐAM MÊ !
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • HÁU DŨNG QUẢNG NINH
« Trả lời #4 vào lúc: 13/09/2011 05:38:38PM »
theo các cụ nhà mình nói thì những con chim mà đêm nó hay nhảy là con chim khôn, bởi vì nó ngủ ở rừng nó có thể đổi chỗ ngủ từ 1 - 3 lần trong một đêm để tránh bị kẻ khác tấn công.Bạn cứ kiên trì nuôi thử xem sao
« Sửa lần cuối: 13/09/2011 05:46:24PM gửi bởi haudungquangninh »
"Có tài mà không có đức là người vô dụng"

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 13/09/2011 10:23:10PM »
chào bạn !
cugay nhảy đêm không phải là bệnh gì cả đó là do 2 yếu tố như sau :
thứ nhất : chỗ bạn treo không phù hợp tất là chõ sáng quá hoặc tối quá , có gió lùa hay gần đường đi vì ban đêm chỗ đó hay có chó , mèo chuột ... di chuyển làm chim sợ .
thứ 2 : những con chim hay quẫy đêm thường là chim già rừng , nuôi tương đối lâu nổi , nếu con chim quẫy vào canh gà gáy hay những hôm có ánh trăng là những con chim hay đó , vì ngoài đời nó thường di chuyển chỗ ngủ trong đêm khi có những yếu tố trên , nhưng những con đó thường khá hay nhưng lại có chứng .
cách trị thì tốt nhất bạn nên che nửa lồng chim lại treo chỗ yên tĩnh , chú ý là tránh treo chim chỗ có hành làng người hay chó mèo qua lại , còn nếu bản năng tự nhiên như trường hợp thứ 2 thì nuôi lâu theo năm tháng nó sẽ tự hết thôi
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Nhựt Đức

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 15/09/2011 02:14:43PM »
vậy có chắc ko vậy không bác??? em thấy cách đó cũng hơi ác quá vậy. lỡ nó chết lạnh là em nghỉ chơi cu gáy luôn đó. còn cách nào khác nữa ko. mà hoi bác có thử cách đấy ko _calm_ _calm_ _calm_ _calm_ _calm_ _calm_ _calm_ _calm_ _calm_ _calm_ _calm_

motngaybinhyen

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 16/09/2011 12:35:44PM »
vậy có chắc ko vậy không bác??? em thấy cách đó cũng hơi ác quá vậy. lỡ nó chết lạnh là em nghỉ chơi cu gáy luôn đó. còn cách nào khác nữa ko. mà hoi bác có thử cách đấy ko _calm_ _calm_ _calm_ _calm_ _calm_ _calm_ _calm_ _calm_ _calm_ _calm_ _calm_
Em có cách này thấy cũng ổn nè Bác. Chiều hoặc tối Bác thả ra cho em nó bay xã gió một lát (Với điều kiện là chim đã cắt lông cánh và nhà ko có chó mèo nhá) rồi cho em nó vào lồng treo lên cho ngủ nếu gần sáng mà còn lội nửa thì mai cho xã tiếp, nếu không thì cách hai ngày sau cho xã tiếp từ từ em nó sẽ hết thôi. Khi thả ra ko nên dùng tay bắt (chụp) em nó khi cho vào lồng lùa ép vào gốc tường đưa cửa lồng rồi lùa em nó vào nhá. Vài lời trao đổi. Thân !

Nhựt Đức

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 17/09/2011 03:06:16PM »
cám ơn các bác đã góp ý _friend_ _friend_ _friend_ _friend_ _friend_
ông bố ngày hôm qua ông ngủ ko được lúc cháu đi học ổng thả luôn rồi. mà nhờ vậy đêm ngủ ngon quá trời luôn. đang kiếm bổi nuôi nữa, mà chẵng biết mua ở đâu nhờ các bác chi em ở Long An có chỗ nào bán bổi ko _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent