Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Dàn cu gáy đẻ nhà mình  (Đọc 11043 lần)

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: dàn cu gáy đẻ nhà mình
« Trả lời #20 vào lúc: 26/03/2013 08:55:35PM »
Đi gần 300 km ra Móng Cái bài học thu hoạch được là  kinh nghiệm nuôi cu gáy sinh sản và chứng kiến thành quả của  Chiến,   biệt tài nuôi cu gáy đẻ . Tất cả ba bốn đôi cu đang ấp đều có thể sờ tay vào lấy trứng ra xem và bỏ lại ổ chim bố chim mẹ ko có phản ứng gì là bỏ chạy hoạc bỏ ổ . Qua những điều mắt thấy tay sờ chì chúng ta có thể nuôi cu gáy sinh sản như bồ câu hoạc chim trĩ.
Những anh em đang nuôi cu gáy sinh sản bảo tồn hãy cố gắng kiên trì.
Chúc tất cả anh em : Thành công sẽ đến với bạn !!

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
« Trả lời #21 vào lúc: 27/03/2013 07:04:48PM »
hôm nay lại có thêm một chú cu non mới chào đời , hai đứa con nuôi này nở cách nhau có 3 ngày mà xem ra đã chênh lệnh nhiều , con trước đã to gấp đôi con nở sau rùi

Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

cu mồi

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 27/03/2013 07:52:51PM »
hâm mộ bác quá em cũng nuôi vài đôi cu gáy đẻ nhưng chẳng đôi nào được như của bác cả hay bỏ ấp quá bác ạ chúc mừng bác.

cu gáy Móng Cái

• Hero Member
  • Thanks 189
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
Re: Dàn cu gáy đẻ nhà mình
« Trả lời #23 vào lúc: 28/03/2013 03:17:50PM »
cu gáy mơ non được 14 ngày tuổi đang ở cùng bố mẹ nuôi là cu pháp , chỉ sau vài ngày nữa là chúng có thể chuyển sang sống cùng a chị

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #24 vào lúc: 28/03/2013 07:19:50PM »
Em thây cu mơ non không đẹp bằng 2 đôi tay nhiều mơ của anh Chiến, có đôi tay vẽ cầu kì thật. Chúc mừng bác Chiến nhé! năm nay tính ghép đẻ mà đang ham đi gác cu lên chưa có gì cả. Có gì xin anh ít kinh nghiệm nuôi đẻ nhé bác! _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 29/03/2013 09:20:05AM »
Chào Anh cu gay mong cai!
Chúc mừng anh ghép đẻ thành công chim cu gáy, góp phần bảo tồn giống cu đất và thú chơi chu gáy này.
Mong Anh lập Topic chia sẽ kinh nghiệm nuôi cu đẻ. Quá trình để hai em có thể nên đôi, cách làm tổ, cách cho chim đẻ; ấp, nở. ......
 _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 13/04/2013 07:38:09PM »
Chào Anh cugaymongcai!
ACE trên diễn đàn luôn tham luận về cách phân biệt chim trống mái.
Vậy anh có thể theo dõi từng cặp mới nở cho tới lớn và cách nhận biết chim trống mái.
VD: chim trống thì ra cườm trước, hay chim mái ra cườm trước.........
 :-bd :-bd :-bd :-bd :-bd :-bd :-bd
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

cúccu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 4
  • Nguyễn Thanh Nhàn
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 20/04/2013 08:23:25PM »
Có vài câu muốn hỏi ý kiến anh.
1. Anh treo mấy cái lồng cu đẻ trong nhà thế ánh sáng thế nào anh, liệu ánh sáng có đủ không anh?...và đêm có mở đèn ko anh nhĩ?
2. 3-5 ngày anh lấy trứng ra soi bằng đèn pin hay sao anh? và khi anh lấy trứng ra chim cu không bỏ ổ hay bỏ trứng hả anh?
 Em đang ghép 1 cặp đẻ. hình như con mái thiếu chất hay sao chỉ đẻ có 1 trứng, chim ấp đc gần 2 tuần thì tự dưng hất trứng bỏ và khi em lấy ra thì thấy có con cu con rồi nhưng nó đã chết. hiện em đang về sinh lồng và bổ sung chất cho cặp cu đẻ và đợi để lứa tiếp theo. em gần thành công rồi anh ơi..!nhưng tiết là cu con thành rồi mà không nở đc và chết...anh cho em thêm các kinh nghiệm đi. nhờ vào anh chỉ bảo.
" Một Sào Một Lồng Dọc Núi Rừng
   Đi Tìm Cho Mình Chú Bổi Cưng "
 E-Mail :ntn.c123@gmail.com
 Yahoo :nguyenthanhnhan_ct1994@yahoo.com

cugaykd

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
chao anh cu gay mong cai
« Trả lời #28 vào lúc: 26/04/2013 10:13:47PM »
anh ở chỗ nào Móng cái vậy anh cho xin địa chỉ để khi nao ra ngoài đấy đến học hỏi chút it kinh nghiệm
em ở Hưng Yên

nguyentien

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 26/04/2013 11:10:13PM »
Chúc mừng anh nhe.Em cũng có nuôi 1 em cu mái ,bữa giờ đẻ mấy lần rồi nhưng em chưa cho ghép đôi đẻ ấp.Chắc kì này em phải cho ghép thử coi sao,nếu thành công thì sẽ có cu con nuôi chơi hihihihihii

cu gáy Móng Cái

• Hero Member
  • Thanks 189
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 20/05/2013 09:49:04AM »
Có vài câu muốn hỏi ý kiến anh.
1. Anh treo mấy cái lồng cu đẻ trong nhà thế ánh sáng thế nào anh, liệu ánh sáng có đủ không anh?...và đêm có mở đèn ko anh nhĩ?
2. 3-5 ngày anh lấy trứng ra soi bằng đèn pin hay sao anh? và khi anh lấy trứng ra chim cu không bỏ ổ hay bỏ trứng hả anh?
 Em đang ghép 1 cặp đẻ. hình như con mái thiếu chất hay sao chỉ đẻ có 1 trứng, chim ấp đc gần 2 tuần thì tự dưng hất trứng bỏ và khi em lấy ra thì thấy có con cu con rồi nhưng nó đã chết. hiện em đang về sinh lồng và bổ sung chất cho cặp cu đẻ và đợi để lứa tiếp theo. em gần thành công rồi anh ơi..!nhưng tiết là cu con thành rồi mà không nở đc và chết...anh cho em thêm các kinh nghiệm đi. nhờ vào anh chỉ bảo.

chào bạn do thời gian vừa rồi mình bận nên không có thời gian vào diễn đàn bạn thông cảm nhé
vì điều kiện nhà mình chật hẹp lại treo nhiều chim nên cũng có đôi chút khó khăn về ánh sáng , tất cả các lồng do treo gần nhau nên phải che để chim không nhìn thấy nhau nên chim nhà mình ấp trong điều kiện không có ánh sáng , lúc ngủ mình không để điện.sau khi chim non nở mình mới cho lồng ra ngoài để chim bố mẹ tắm nắng . thông thường khi chim đang ấp hoặc đang nuôi con non mới nở nếu treo gần nhau mà để chúng nhìn thấy nhau chúng sẽ lùng sục để dọa đối thủ dẫn đến bỏ ấp hoặc dẵm chết con non vì thế khi chim ấp vẫn có thể treo gần và che kín sau khi nở rồi mới chuyển chỗ ra nơi có ánh sáng lúc đó bạn có để lồng dưới đất cũng không việc gì  .
soi trứng thì soi bằng đèn bin hay đèn điện thoại cũng được bạn à , chim bỏ ấp thì bạn nên xem lại xem có bị chuột bọ hay con vật gì quấy nhiễu không , có nhiều con khi bạn chuyển chỗ  nó cũng bỏ ấp đó bạn , trường hợp đó bạn nên để treo một chỗ đợi chim nở rồi hãy chuyển lồng ,
còn một vấn đề nữa khiến chim bỏ ấp là do con đực căng quá ấp khoảng chục ngày là nó lại đòi đạp , trong thời gian ấp trứng và nuôi con chim mái sẽ không chịu trống  , con đục sẽ quấy không cho con mái ấp khi không ấp đầy đủ thời gian trong ngày bị ngắt quãng nhiều lần trứng sẽ hỏng . trong thời gian nuôi con non nhiều con đực căng quá lột hết cả bộ áo lông của con mái , gặp trường hợp đó bạn tách con mái ra và để mình con đực nuôi con vì chim mái lúc đó bị đau và sợ sẽ không cho chim con ăn , còn chim đực vẫn cho con  ăn và chăm con một mình tốt hơn chim mái ,
cách khắc phục trường hợp trên là không chăm  chim cho ăn ngon quá khi chim đẻ và ấp thì chỉ cho ăn thóc , khi chim con nở thì bỏ hết thóc ra và cho cám vào để chim còn mớm cám cho con sau khi tách chim non ra thì lại bỏ cám và cho ăn thóc để tránh trường hợp con bố ăn ngon lại quấy rối
chúc bạn thành công và sớm có chim non như ý thân

cu gáy Móng Cái

• Hero Member
  • Thanks 189
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 20/05/2013 09:58:21AM »
Chào Anh cugaymongcai!
ACE trên diễn đàn luôn tham luận về cách phân biệt chim trống mái.
Vậy anh có thể theo dõi từng cặp mới nở cho tới lớn và cách nhận biết chim trống mái.
VD: chim trống thì ra cườm trước, hay chim mái ra cườm trước.........
 :-bd :-bd :-bd :-bd :-bd :-bd :-bd

chào bác cugayliencuom2010 nhất định khi nào rỗi có thời gian ở nhà nhiều em sẽ theo dõi để phân biệt trống mái cho ae dễ xem , vì dạo này e bận đi tỉnh nhiều quá nên không có thời gian ở nhà để theo dõi và tìm hiểu về chim con tới khi trưởng thành khi nào có kết quả chắc chắn e sẽ chia sẻ cùng ae  :-bd :-bd :-bd

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 20/05/2013 11:02:54AM »
Chào Chiến ! anh có một đôi cu gáy đẻ lần thứ hai rồi, lần 1 nó ấp 5-7 ngày thì con mái bỏ ấp ( riêng con đực nó không ấp). Anh không hiểu tại sao vậy ?
( Không thấy con Đực đạp mái bao giờ).
Đợt  này nó đẻ hai trứng rồi ấp được 3 ngày cũng ko thấy con đực ấp.
Chờ tin chú Chiến nhé !
Chúc chú làm ăn buôn bán thuận buồm xuôi gió !

cu gáy Móng Cái

• Hero Member
  • Thanks 189
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 20/05/2013 01:24:30PM »
Chào Chiến ! anh có một đôi cu gáy đẻ lần thứ hai rồi, lần 1 nó ấp 5-7 ngày thì con mái bỏ ấp ( riêng con đực nó không ấp). Anh không hiểu tại sao vậy ?
( Không thấy con Đực đạp mái bao giờ).
Đợt  này nó đẻ hai trứng rồi ấp được 3 ngày cũng ko thấy con đực ấp.
Chờ tin chú Chiến nhé !
Chúc chú làm ăn buôn bán thuận buồm xuôi gió !

vậy thì a phải ghép với con khác rồi con đực đó nó không biết ấp , chim trống hay chim mái cũng vậy có nhiều con chỉ đẻ mà không ấp , nếu chỉ có một con ấp trứng sẽ bị hỏng do khi nó nghỉ giải lao hoặc đi ăn mà đối tác của nó không ấp thay ,trước khi đạp mái chim trống và chim mái thường tình cảm và âu iếm nhau một hồi rồi mới hoan lạc , chúng cũng hôn nhau như người vậy cũng đấu mỏ như lúc mớm cho chim con ăn rồi sau đó con mái nằm rạp xuống và choãi hai cánh xuống  .lúc đó chim trống mới khoan thai nhảy nên và bắt đầu cuộc hoan lạc, rất nhanh tróng sau khi xong chúng rướn người và nghển cổ cất tiếng g.u.rù thỏa mãn .cũng có trường hợp hai con chưa cặp đôi với  nhau dù chưa có trống chúng vẫn ấp bình thường a ạ sau 4 đến 5 ngày bỏ trứng ra soi mà thấy không có trống thì lại bỏ trứng ra cho chúng tiếp tục lứa mới ., sau khi bỏ trứng ra khoảng 8 đến 10 ngày chúng lại để tiếp lứa mới, e nuôi có cặp 7 tháng mới có trống nhưng cũng có cặp lần đầu có luôn . a cứ kiên trì a nhé chúc a mau có thành quả

thu26389

• Hero Member
  • Thanks 77
  • cứ chơi đi thời gian là câu trả lời tốt nhất
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #34 vào lúc: 20/05/2013 03:52:59PM »
bác này quá giỏi,1 cu ta ma ấp được mấy quả trứng ^:)^
Quá ít ký tự để đăng bài. Bài viết phải có ít nhất 50 chữ!  _yahoo_
NGƯỜI QUÝ HƠN CHIM QUÝ

cu gáy Móng Cái

• Hero Member
  • Thanks 189
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #35 vào lúc: 20/05/2013 04:45:02PM »
cặp cu non mới nở và ổ trứng ấp thuê . do chuyển nhà nên một số con bỏ ấp và hai con này lại phải ấp thuê dù vậy chúng vẫn chăm chỉ nằm ổ để ấp thêm cả mấy đứa con nuôi

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #36 vào lúc: 20/05/2013 07:27:34PM »
nhìn dàng chim của (cu gay mong cai) hoàng tráng gúm, xin chúc mừng pác đã ghép đẻ thành công nhé...
chất là thế hệ mai sau sẽ có chim cu chơi roài, khỏi sợ phải tuyệt chủng vì sự săn bắc quá mức, tạo nên sức ép của loài chim ngày một hiếm đi... :-bd :-bd :-bd

cu gáy Móng Cái

• Hero Member
  • Thanks 189
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #37 vào lúc: 07/06/2013 04:38:11PM »
tin vui mới nhà mình vừa chào đón 3 thành viên mới vừa chào đời , hai con lớn hơn là con  của e cu trắng thổ bầu , còn con nhỏ hơn do mẹ nó vụng quá nên vừa làm chết một con (chưa rõ anh hay chị)  nên mình đã gửi nó làm con nuôi và hiện tại đang được bố mẹ nuôi chăm sóc

còn hai cháu này được 28 ngày tuổi

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #38 vào lúc: 07/06/2013 05:02:11PM »
Anh Chiến mát tay quá, nuôi đẻ ngon ghê. thêm cho ae kinh nghiệm đi anh, mà anh nuoi lồng nhỏ vậy mà đẻ ác thật.

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #39 vào lúc: 07/06/2013 05:10:33PM »
Anh Chiến mát tay quá, nuôi đẻ ngon ghê. thêm cho ae kinh nghiệm đi anh, mà anh nuoi lồng nhỏ vậy mà đẻ ác thật.

Công nhận anh mát tay nuôi cu đẻ  _zoo_ .
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent