Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bẫy Cu Gáy tại HN  (Đọc 8878 lần)

BigBird

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bẫy Cu Gáy tại HN
« Trả lời #20 vào lúc: 20/11/2011 06:52:01PM »
Nhớ ngày 20/11 năm ngoái em bắt đc 1 em bổi nên năm nay ra quân từ lúc trời chưa sáng xem lịch sử có lặp lại lần 2 ko. Thung gác là 1 chú bổi về đấu hơn 1h mà ko thu phục được làm cả Mồi và chủ sôi máu =)) Vũ khí hạng nặng Tên lửa Đất đối không trong kho lâu ngày được lên bệ phóng vào buổi chiều   =))=))=))

2 đánh 1 ko chột cũng què vậy mà Tain một mình đánh giáp lá cà với 5 - 6 kẻ thù nhưng đã được trang bị vũ khí nên lúc trời chuẩn bị tối đã Kiên cường chiến đấu và bắn hạ 1 đối thủ. Và đây là em Bổi thịt HN thứ 3 bị Tain thu phục.

« Sửa lần cuối: 17/01/2012 05:54:04PM gửi bởi BigBird »

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 20/11/2011 10:57:52PM »
Chúc mừng Long bắt được cu Thủ đô . Ngoài đó chim quá trận mà Chú Long cũng tóm được chứng tỏ tay nghề của mồi và chủ nhân . Con này chắc tuổi của nó cúng khá rồi chú Long nhỉ . Chúc mừng nhé .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

lộcthúy09

• Chính thức
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 29/11/2011 05:44:42PM »
chào bác long!
em tên  lộc cũng ở hn vậy hôm nào bác đi bẫy cu có thể cho em làm đệ xách cu đc ko bác?em cung rất ham mê đi bẫy chim cò,nhất là cu gáy cái cảm giác thật hồi hộp,(mải nói mà quên mất )bác ở chỗ nào hn vậy cho em địa chỉ nhé hôm nào em wa e hoc hỏi ít kinh nghiệm.?
(yahoo).....locthuy_0909
( alo    ).......0972906562
rất mong đươc giao lưu học hỏi ace cugay.org

BigBird

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 17/01/2012 05:55:43PM »
Bãi đánh là bãi của 1 chú Bổi trơn rất trận mà em theo đánh từ năm ngoái tới giờ, mang Tain đi oánh kèo nào là gặp Cắt vô cây lùa bổi chạy rẽ đất lần đấy. Hú hồn mấy lần, may mà lần thì Bổi chung cây, lần thì Sáo ở cây nên Cắt vô đuổi bắt mấy con thí mạng đó =)) nhưng rồi cái gì đến cũng phải đến =)) Hy vọng em nó sẽ là trơn ròng =))

BigBird

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 17/01/2012 05:56:32PM »
Trận đánh buổi chiều của mồi Thổ Cao nguyên đầy kịch tính, bổi đang về gù đấu với mồi thì có xe máy xuất hiện. Ngồi nấp mà lo ngay ngáy quả này xe tới thì Bổi lại bay mất thôi. Ước tính chỉ khoảng 1 phút là xe đi tới nơi, thấy Mồi và Bổi thi nhau ra những sạc gù xối xả mà sốt xình xịch. Cuối cùng Mồi Thổ Cao nguyên đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ trong những giây cuối cùng trong việc thu phục Bổi thịt thứ 2 tại HN.

Em đi gác giờ hết phải chú ý tới Trộm, chim Cắt giờ lại phải đề phòng mấy bác chơi Súng hơi. Sau khi chuyển kèo khác, mồi đang gáy thì thấy im, giãy lông tung tóe, em sợ quá phi ra thấy 1 bác tay lăm lăm súng hơi loại có ống ngắm đã đứng đó rồi. Khiếp quá đi mất, ko có chim để bắn các Thầy đứng ngắm từ xa tiêu diệt mồi thì ko đỡ được. Đúng là lạy các Thầy luôn.

BigBird

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 17/01/2012 05:57:09PM »
Chú Bổi đầu tiên của tháng 12

BigBird

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 17/01/2012 06:00:44PM »
Tổng kết những ngày gác Cu cuối năm 2011

14/12/2011 - Tain chinh phục bãi bổi trận

Ngày đầu tiên quay lại bãi bổi trận những ngày lạnh giá cuối năm, rét buốt tê cứng người, tay khi đi tới bãi. Bổi Kim về chung cây đấu với Tain đc 5 phút thì bật ra.

Ngày thứ 2, tiếp tục chinh chiến tới hơn 1h thì Bổi mới chịu chung cây và cả mái cả trống cứ bu lại cạnh lồng, bám lên lụp mà đá, đánh cánh bùm bụp mặc dù lụp đã được gài thêm nhiều cành lá cây cội dày đặc, kín rồi. Đợi mãi mới tới giây phút Bổi nhảy cầu tử thì ôi thôi nó cứ đứng trên cầu tử mà chơi với mồi ở trong tới lúc bay đi thì lưới lụp mới sập làm em ngồi nhìn mà tức nổ đom đóm mắt.

Ngày tiếp thứ 3. Quyết tâm thay lụp khác, đi tới bãi quá sớm nên phải đứng đợi trời sáng một lúc lâu. Trong lúc trời còn chưa sáng đứng nhìn ra bãi tha ma thấy có 2 đốm sáng cứ lập lòe, lúc sáng lúc tắt mà ko rõ là ánh sáng gì =))=))=))  Cụ nào yếu bóng vía gặp phải có lẽ chạy đứt dép về luôn =))=))=))

Treo mồi hơn 1h mà chỉ 1 lần bổi về chung cây trong tích tắc với Tain rồi lại bật ra luôn. Bổi tới ngày thứ 3 thì ko còn sung nữa, e đã tính thu mồi đi về vì ngồi hút thuốc suông mãi chán quá =)) Lúc chuẩn bị tới giờ Thợ xây Mộ đến làm việc thì thấy Tain thúc vài phát, bổi chung cây chỉ kịp chuyền cành có 1 lần thì Tain siết gù cho 3 đạc là cắm đầu vào lụp =))=))=)) Bổi đá lần này thì em nó đã phải nhập hộ khẩu :D Cũng là cái duyên để em khai lụp mới chứ từ hồi sở hữu cái lụp này toàn vứt xó trong kho mà chưa dùng tới =))=))=))

Mừng vì giờ đây em đã có Mồi đủ lực để chinh phục bãi bổi trận nhưng cũng buồn vì sau khi bắt đc con Bổi trên em tranh thủ tạt qua một bãi đánh khác mà ko về ngay.

Tới khi về nhà đến tận trưa mới biết !!! cưng 2 dòng máu giữa chó săn của Úc và chó Nhật rất khôn, tình cảm đã lập bao công trạng đã... Chiến công hiển hách nhất là phát hiện ra Rắn to nằm dưới gầm Chạn bát đĩa năm xưa đã dũng cảm chiến đấu đánh đuổi sự nguy hiểm cho người trong gia đình. Nó săn bắt tất cả những con gì động đậy, di chuyển trong nhà, ko con vật nào có thể sống sót với những nhát cắn chí mạng của nó trong suốt gần 20 năm qua. Giá mà em về ngay lúc bắt đc bổi thì có lẽ số mệnh của nó đã có thể được thay đổi :(( :(( :((

Ko có ý định nuôi con Bổi này nhưng cho tới lúc biết tin thì chả biết sau này Bổi sẽ hay dở ntn, có thể ra Mồi đc hay ko nhưng nó sẽ đc giữ lại nuôi cho tới...với cái tên "Ki" để nhớ mãi tới kỷ niệm buồn vui đan xen trong ngày 14/12/2011 này.

To be continued...
« Sửa lần cuối: 17/01/2012 06:22:09PM gửi bởi BigBird »

BigBird

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 18/01/2012 09:05:16AM »
29/12/2011 - Tain chinh phục bãi bổi trận tiếp theo

Tháng trước mồi Thổ cao nguyên bắt đc 1 con Bổi Giao Long 2 chân, giờ tới mồi Tain vác Tên lửa đất đối không bắt tiếp 1 Bổi 2 chân Giao Long nữa =))  Chắc em có duyên với Giao Long thì phải, ngày xưa đi mua chim giật lưới nhốt trong lồng tập trung cũng túm đc giao long. Thời gian gần đây ghép đẻ cũng ra con non Bổ 6 (hậu 3) chân cũng Giao Long =)) Mặt mũi con Bổi đây ạ:

@ anh Nhã: Con "Tháng Giêng" của anh là con bổi mập này anh nhé

To be continued...

BigBird

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 18/01/2012 11:14:02AM »
30/12/2011 Mồi Thổ Cao nguyên chinh phục bãi bổi trận

Đụng con Kim này mấy lần, mãi nó mới chịu đấu, thấy bài bản ra tốt quá mà đánh mấy lần ko bắt nổi đã làm em phải mất ngủ mấy hôm =)) Vào cái ngày giá lạnh tê người của mùa Đông, gió to, ở nhà thì nóng trong người ko chịu đc, phải bỏ chăn ấm cố đi đánh và cuối cùng mồi Thổ Cao nguyên đã lập chiến công xuất sắc vào ngày cùng, tháng tận của năm 2011. Một năm đi đánh thành công với 1 chú bổi ưng ý.

To be continued...

BigBird

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 18/01/2012 01:48:53PM »
17/1/2012 Tain chinh phục bãi bổi trận tiếp theo

Chú bổi này chắc xuống tóc ở ẩn trong mùa lạnh để thay lông =)) nhưng vẫn bị Tain ôm Tên lửa bắn rớt để lập chiến công đầu tiên của năm 2012. Một lần nữa cái duyên Giao Long lại đến với em  =))=)) Cái tên Bổi "Trọc" sẽ gắn liền với chú bổi này =))=))=))

To be continued...

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent