Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Giải trí có quà .  (Đọc 5461 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Giải trí có quà .
« vào lúc: 12/05/2011 10:45:16AM »
Bữa trước nhanhot73 bỏ ra chút công mọn làm một chút quà để tặng ai đối hay nhất câu đối : Chơi cu sướng , chơi cu sướng nhưng chưa có ai đối ưng ý . nhanhot73 đối là ;

Chơi cu sướng , chơi cu sướng
Nuôi con khổ,    nuôi bổi khổ .

nhanhot73 đã giải nghĩ theo ý nghĩ chủ quan của mình . Anh em không phản hồi ( Chỉ có ý kiến của thanhtai ) . Quà không gửi được cũng ấm ức nay mạnh dạn ra thêm một câu nữa, mong anh em hưởng ứng . Lần này sẽ gửi quà cho tác giả có câu hay nhất theo bình chọn của ban giám khảo, mạn phép đề cử luôn danh sách ban giám khảo :

1 - Cugayquangngai
2- Bác Trelang
3- Mayrau Ninh Bình
4- Tác giả .

( Giám khảo vẫn được dự thi, cái này khác thi đại học hè )

Làm giám khảo vất vả lắm , ai ưng xung phong thì bổ sung . Vế đề ra là : Bắt con bổi , luyện thành mồi bắt con bổi . hiện tác giả cũng chưa có đáp án.
« Sửa lần cuối: 13/05/2011 11:21:27AM gửi bởi cugaybinhduong »
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

AnhTưQn

• Sr. Member
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Giải trí có quà .
« Trả lời #1 vào lúc: 12/05/2011 02:50:09PM »
Em thử nhá!!
"Bắt con bổi , luyện thành mồi bắt con bổi"
Đối thành:
"Luyện con mồi, bắt bổi luyện thành con mồi"
 _yahoo_ _yahoo_
« Sửa lần cuối: 13/05/2011 03:44:01PM gửi bởi AnhTưQn »

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 12/05/2011 02:57:10PM »
Bắt con bổi , luyện thành mồi bắt con bổi . hiện tác giả cũng chưa có đáp án.

Có cần đúng cấu trúc ngữ pháp ko bạn? Để mình thử  phần tích xem câu đối em đúng ko nha, rồi ra câu vế sau 
Bắt: Là động từ chỉ hành động. Tuy nhiên, trong câu đối động  từ có thể ko cần thiết phải dùng động từ để đối lại. VD câu trên, bắt con bổi  có thể đối lại là: Bắt em rừng cũng hoàn toàn đúng! Chữ em  rừng đối với chữ con bổi. Nhưng cụm từ "con  bổi" rất khó đối nếu dùng từ khác mà ko có mối tương quan trong  việc chơi chim cu gáy. Chẳng hạn địa danh Biên Hòa thì hoàn  toàn có thể đối lại với địa danh Thuận an mặc dù chữ Biên  và chữ Thuận chẳng có ăn nhập gì với nhau cả  !!   
Như vậy, để thuận tiện và dẽ dàng cho các AE đam mê cu gáy, mình nghỉ câu đối  chỉ nên xét về mặt ý nghĩa đơn giản miễn sao nghe thuận tai là OK, nhưng phải  đảm bảo có mối tương quan trong việc nuôi cu gáy, chứ nếu câu đối phải đối với  nhau từng động từ, danh từ một,... thì e rằng sẽ phải nặn óc ra đấy, chưa nói  đến hay dở. 
Từ nhận xét trên, mình xin đối lại là từ Nuôi cũng là  động từ , xét về ý nghĩa cũng trái ngược với từ Bắt, nhưng có tương quan chặt chẽ trong việc chơi chim cu gáy cách lành mạnh (Dùng từ nhậu, thịt,nấu,xử con bổi cũng được nhưng ko mang ý nghĩa bảo  tồn. Nghe tội nghiệp em nó lắm
=((   ). Và đây là câu đối của mình:

Bắt con bổi , luyện thành mồi bắt con bổi
Nuôi bổi con, thuần bổi nổi bắt bổi con _khotro_   

Có nghĩa là nuôi chim con nếu nổi thì chỉ toàn bắt chim tơ thui, hoặc chẳng bắt  được em nào cả! Hahha. cugaybinhduong đã từng mua nhầm em non rùi nên có kinh  nghiệm!!
=))   . Nếu thấy hay thì nhanhot73 tặng cho mình con bổi hay nhé!!
.....................................................
P/S: Tưởng anh nhanhot73 còn nhỏ tuổi nên xưng hô bằng anh, ai dè hơn mình, sorry co j anh nhân bỏ qua nhe!

« Sửa lần cuối: 02/06/2011 10:34:33PM gửi bởi cugaybinhduong »

Ng.Bảo

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 12/05/2011 07:47:14PM »
tham gia cho vui bà con ơi
 Bắt con bổi,luyện thành mồi bắt con bồi
 Chọn con bổi,khổ công luyện bắt bổi hay

tammykimpmh

• Sr. Member
  • Thanks 16
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 12/05/2011 10:20:07PM »
em sẽ góp vui như sau:

Bắt con bổi,luyện thành mồi,bắt con bổi
yêu một người,trở thành vợ,yêu một người

Mong rằng với câu này em có thể nhận được 1 con bổi từ chủ nhân câu đố,hehehe

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 13/05/2011 08:15:59AM »
Câu này thì tuyệt cú mèo , có điều để anh em tham gia thêm . đến 01/06/2011 . sễ xin ý kiến ban giám khảo chấm câu nào . Thân .

AnhTưQn

• Sr. Member
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 13/05/2011 08:43:17AM »
Một người được sử dụng nhiều đối, nhiều người ko được dùng câu đối của người đã sử dụng đúng ko anh Nhân? Thời hạn còn dài biết đâu em còn "lòi" ra vài câu chí lí nữa thì sao? Câu đối không nhất thiết phải là cu cò đúng ko?

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 13/05/2011 10:42:48AM »
Nói chung là liên quan tới cu cò càng tuyệt , cái ni có giám khảm quyết định mà . nội qui thoảng lắm, giám khảo cũng được thi nữa đó .

AnhTưQn

• Sr. Member
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 13/05/2011 11:41:33AM »
Em đóng góp góp vui là chính!Dạo này hơi rảnh _zoo_ _zoo_
"Bắt con bổi , luyện thành mồi bắt con bổi"
Được đối:
"Mê cu gáy, học kinh nghiệm chơi cu gáy"
 Giải thích 1 tý:
 Hành động "mê cu gáy" và "chơi cu gáy" đứng 1 mình nó tương tự gần về nghĩa, nhưng trải qua 1 quá trình từ "mê cu" chuyển thành "chơi cu" mới khai thác tối đa niềm đam mê. Và tách Học kinh nghiệm/chơi cu gáy, do nó có thể còn được hiểu "Học kinh nghiệm chơi cu gáy" là 1 hành động đơn!
« Sửa lần cuối: 13/05/2011 02:24:30PM gửi bởi AnhTưQn »

tammykimpmh

• Sr. Member
  • Thanks 16
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 14/05/2011 08:26:26AM »
Sau câu đối trước về tình yêu gia đình và đây là câu đối về cu cò

Bắt con bổi,luyện thành mồi,bắt con bổi.

Đối lại là:

Nắm được cu,ngu cả đời,nắm được cu.

Khi chơi cu thì đúng là ngu cả đời đúng không anh em?Con cu có nhiều điều ta nghiên cứu cả đời cũng không hiểu hết được.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 16/05/2011 07:40:25AM »
Cảm ơn các anh em đã tham gia nhiệt tình , nhiều câu quá hay , ban giám khảo của chúng ta có vị học vấn cao là bác trelang vẫn chưa có ý kiến chi, trong diễn đàn nhiều anh em thể hiện mình rất cao thủ . Thể hiện trí, dũng.  Điều này quá cần để trở thành một  Cu thủ giỏi .Người phụ nữ đạt tiêu chuẩn ngày trước là người giỏi Cầm , kỳ , thi , họa. Nay người gác cu cũng cần vậy : Cầm là cầm Cu SAO cho khỏi rụng lông nhiều, khỏi bay mất để mà coi chân , coi cẳng ... . Kỳ : Là kỳ cục, chui rúc , lom khom  . Thi : Là giả giọng con cu để kích cho mồi gáy khi nó buồn chưa mở miệng . Họa là nhìn ngược nhìn xuôi rồi lấy câu liêm cắt cành tạo thế để tạo ra một khung cảnh thuận tiện cho cu bổi chuyền , dễ nhảy .. he ,he .  Mong anh em hưởng ứng nhiều hơn nữa .

BigBird

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 23/05/2011 10:26:31PM »
Nhiều bác đã có câu đối rất hay rồi, em thì chỉ phụ họa Con Cóc dựa vào câu đối với tiêu chí chủ đề "Cười một chút" góp vui cùng các bác thôi nhé.

Chơi Cu sướng - Sướng chơi Cu

Đêm nghe vợ kể não nề
Sinh con đẻ cái muôn vàn cái khô (khổ)
Thôi thì chỉ tại con "Cu"
Sướng trong giây lát thành ra nỗi này :D

Đồng quê - Rừng rú anh tài
Chỉ vì háu đá nên sa Cầu từ (tử)
Vào lồng sống cứ ậm ừ
Ăn sung ở sướng khổ người chăm thôi

Ôi chao cái thú gác Cu
Được nghe nó đấu khi Cu ở rừng
Khi về lòng cứ rối tung
Mình chăm Cu bổi vợ chăm Cu mình  =))
« Sửa lần cuối: 23/05/2011 10:31:58PM gửi bởi Bigbird »

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 24/05/2011 08:34:23PM »
Tuyệt , đúng là :
Mi hãy  nhướng mắt mà coi .
Nhất thời chưa thấy chớ nhiều người gioi ( Giỏi )

tathanhtai284

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 24/05/2011 08:57:06PM »
thật ham mộ bác Bigbird quá, em thích nhất câu thơ cuối ."Mình chăm Cu bổi vợ chăm Cu mình" =))  _love_  _zoo_

uthiepcusadec

• Hero Member
  • Thanks 43
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 26/05/2011 03:41:11PM »
  chút ý mọn:    "sinh con ra,lớn thành cha sinh con ra"
** Đam mê cái thú chơi cu
chơi rồi mới biếc "sướng-vui" tê người
ngày thì TRỐNG GÁY mình "vui"
đêm thì MÁI nó GÙ mình "sướng" phê **
- uthiep ...hi.hi... -

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 26/05/2011 05:23:25PM »
Để tỏ lòng quí trọng cu , anh em trong ban giám khảo đã quyết định lấy ngày 01/06/2011 làm ngày chấm điểm và công bố kết quả . Ngày này cực kỳ có ý nghĩa vì có câu : Trẻ em là tương lai của đất nước , con cu là tương lai của những người mê cu . Chủ đề là con cu nên lấy luôn ngày ni ( Mong các cháu đừng trách chứ bọ chú yêu trẻ con lắm ) . Chỉ còn mấy ngày nữa , anh em tham gia cho vui , quà tặng là một con bổi đẹp sẽ úp lên để anh em chọn, còn thế nào để gửi đi được thì sẽ bàn tiếp . Hoặc có thể là một món quà nhỏ dễ gửi để tỏ lòng thương mến thương . Hoặc gửi con bổi lại để BGK cử đại diện cho hắn ăn thóc , uống nước . _yahoo_

uthiepcusadec

• Hero Member
  • Thanks 43
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 26/05/2011 06:05:34PM »
anh Nhanhot ơi, em nè.hi.hi còn trách móc em nửa không anh? em đả xin lổi tất cả rồi đó,em chỉ mới +1<5 tuổi thôi,kinh nghiệm chơi cugay em không có mà  thấy các anh em vui nên em củng có đóng góp vài ý kiến nhỏ mọn không gì đặc sắc cho vui rồi chứ bộ,         ***ham quà của anh quá....NỬA NÈ:-                                                                                                                                    *BỔI HAY KHỔ LUYỆN THÀNH MỒI                                                                                                                                          *ĐEM MỒI ĐI TIM BỔI HAY     (theo CUGAYQUANNGAI "đi tìm chú bổi cưng")       À CÒN NỬA : anh chọn ban giám khảo đạc sắc quá đúng nhửng người mà trong lòng em ngưởng mộ  trong đó có nhanhot tác giả nửa đó  =                                                                                                                                              -bác TRE LANG làm lớn và ở xa quá em chưa dám...nhưng rất kính phục bác, ở Mỷ mà nuôi được và củng đả chim ngưởng dung nhan bác rồi lúc bác về vn đi gát với đứa em...                                                                                                                                                 -bác DUY- (cugayquangngai) em rất mến phục và  em đả năn nỉ được bác rồi,bác rất tốt và nhiệt tình sẻ làm sư phụ chỉ dẩn em chơi cugay  (viết chử có dấu củng do bácDuy chỉ em đấy,trong lòng luôn cám ơn bác)                                                                                                                                                        -bác NGUYÊN-(mayrau) em rất mến phục(kinh nghiệm+thú chơi..) và nhứt là nhửng con mồi của bác ấy(có con gì thúc trận rè rè đó,em rất thích mà không biếc) em rât muốn được làm quen với bác ấy mà chưa có dịp,đinh hôm nào bạo gan xin được làm quen học hỏi với bác không biếc bác có tiếp nhận không ??                                                                                                                                              -bác NHÂN-(nhanhot) em củng rất mến phục, định xin làm quen học hỏi, nên đả rình rình góp ý để mong có quà của bác mà em dở,tệ quá,, giờ thì...hi.hi đả được bác trách móc tức nhiên là....chấp nhận thằng NÓ rồi phải không bác?....**THƯƠNG CHO ROI CHO VỌT..mà.     THÂN CHÀO     *Trong lòng có ý định mời rủ DUY ( đi phải có sư phụ mới chắc ăn)  CÙNG ĐI MỘT VÒNG THĂM VIẾNG+GIAO LƯU VỚI CÁC NGHỆ NHÂN SƯ HUYNH ĐỆ....
** Đam mê cái thú chơi cu
chơi rồi mới biếc "sướng-vui" tê người
ngày thì TRỐNG GÁY mình "vui"
đêm thì MÁI nó GÙ mình "sướng" phê **
- uthiep ...hi.hi... -

AnhTưQn

• Sr. Member
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 01/06/2011 08:10:12AM »
Thời hạn cuối để anh em trổ tài, mọi người nhanh tay tham gia để được quà của anh Nhân hot đi nào! _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 01/06/2011 08:24:33AM »
Hôm nay là ngày cuối cùng để ban giám khảo ( Tự phong ) mần việc , tối ni tổng hợp và công bố kết quả , anh em tham gia cho vui nào !

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 02/06/2011 10:18:05AM »
Hôm nay là ngày cuối cùng để ban giám khảo ( Tự phong ) mần việc , tối ni tổng hợp và công bố kết quả , anh em tham gia cho vui nào !

Hôm nay đã là mùng 2 rùi! BGK đâu hết rùi? AE trên dien dan đang chờ nè =(( _suytu_

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent