Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bịnh gì đây ..  (Đọc 1847 lần)

ông già nam bộ

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bịnh gì đây ..
« vào lúc: 17/09/2013 06:57:56PM »
  Chào các cao thủ ... bat tay bat tay bat tay hiên em đang có con cu mồi thường xuyên ị phân lỏng ,mùi rất hôi... :-$ :-$ :-$ Các bác cho biết bịnh gì và hướng điều trị..cám ơn.

Thọ_TânChâu_TN

• Chính thức
  • Thanks 51
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bịnh gì đây ..
« Trả lời #1 vào lúc: 17/09/2013 07:07:10PM »
Bác Sơn vui lòng cho con biết gốc gác chim, cũng như thời gian về nhà bác và tất cả những thức ăn bác cho trong lồng thì cháu mới hiểu rõ đc bác à. Kính Bác.

ông già nam bộ

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 17/09/2013 07:25:12PM »
Chào Thọ .Con nầy gốc tại bình dương ,nó về bác nay hơn 3 tháng rồi ...thức ăn chính là lúa tiêu đải rửa sạch phơi khô không bị mốc ,khỏng 10 ngày cho ăn tí kê...khoáng thì tự làm bằng đất trùng ùn lên trộn với vỏ trứng , đất ổ mối lá và ít nước mấm ngon (tất cả đều ăn ko có hiện tượng gì  ) nó uống nhiều nước...hỏi chủ củ nó củng bị như vậy ...vẩn gáy gù mạnh..Cháu xem có cách gì không ? (bác đả xổ lải rồi ) thân .

ufo_a1

• Chính thức
  • Thanks 27
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 17/09/2013 07:34:31PM »
  Chào các cao thủ ... bat tay bat tay bat tay hiên em đang có con cu mồi thường xuyên ị phân lỏng ,mùi rất hôi... :-$ :-$ :-$ Các bác cho biết bịnh gì và hướng điều trị..cám ơn.

kái này đơn giản lắm
Bác nhét 1 viên becberin vào mồm nó đảm bảo 1 hôm sau là khỏi
sau đó đem phơi nắng ha thổ thường xuyên là ok
100% thành công

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #4 vào lúc: 17/09/2013 07:35:46PM »
Trích dẫn
Theo em thấy thì chim cu gáy của bác đang thay lông và lông ống đang ra rất nhiều, thời gian này chim rất yếu nên rất dễ bị rối loạn tiêu hóa nên ị ra sẻ có phân kiểu này và có mùi hôi (tức là đi phân sống). Bác nên dùng biseptol lấy 1/6 viên nghiền nhỏ hòa vào 1/2 cóng nước sạch cho chim uống trong vòng 24 giờ vào theo dõi nếu thấy phân chưa ổn thì thay thuốc tiếp tục như vậy cho uống thêm một ngày nữa là ổn thôi, sau đó bác cho em nó uống lại nước sạch bình thường, nhớ thời gian này bác chỉ cho chim ăn lúa đã được vò sạch phơi khô thôi nhé, các loại khác như kê, mè, bắp ... tạm ngưng sau khi phân chim trở lại bình thường thì mới cho ăn lại.
Chúc bác thành công! _b_ _b_ _b_
Sống để đam mê cu gáy!

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 17/09/2013 07:43:48PM »
Bác có cái lồng to khoảng 1m vuông nhốt nó ra đó nuôi theo cách tự nhiên thóc+nước một thời gian là hết; vì hốm trước em cũng có con như thế do phải đi làm xa nhà thế là cho nó vào đó nuôi khi về thì thấy nó khỏi.

Thọ_TânChâu_TN

• Chính thức
  • Thanks 51
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 17/09/2013 09:31:39PM »
Chào bác Sơn! Theo cháu con của bác bị đi phân lỏng kinh niên rồi. Nếu đúng bệnh này thì thời gian trị rất dài có thể 3 đến 6 tháng. Nguyên nhân có thể do thời gian trc đc nuôi điều kiện không thích hợp vơii1 tố chất của nó. Dẫn đến hệ tiêu hóa yếu. Có 2 liệu pháp trị, đó là trị bằng chăn sóc + thuốc tây và chăm sóc + lá cây.
Bác ở Sài Gòn điều kiện nuôi nhốt k có thì nên trị bằng thuốc tây thì hơn. Bác cho ra lồng rộng, sạch. Cho ăn thóc, uống nước chín pha với 1/4 viên berberin và 1/4  biseptol. Cứ 2 ngày thay nước 1 lần ( thay mổi ngày càng tốt). Không cho ăn kê mè nha bác. Có thể thay thế bằng gạo lức đã rang chín. Thường xuyên phơi nắng hạ thổ. Theo dõi khoảng 1 tuần xem sao nhé bác.
Cách thứ 2 là dùng lá cây cộng sản, vắt nước cho uống. Cộng thêm ăn hạt mằn ri và phơi nắng hạ thổ thường xuyên.
Cả 2 cách trên lưu ý là bác phải để hủ nước sạch kế bên hủ nước đã pha thuốc bác nha. Nếu để ý chim uống nước thuốc thì k cần cho nước sạch. còn k thì phải cho chim uống nước. Có 1 số con k uống nước thuốc nên khát nước mà chết. (Sáng cho nước thuốc, chiều cho nước sạch).
Để phân bớt hôi bác có thể dùng miếng thấm lồng ( loại cho lồng chào mào hay khướu hay dùng) để dưới lồng cho thấm, làm giảm mùi tanh hôi. Hoặc bác rải cát sạch pha ít tro bếp càng tốt.

Bài viết hơi dài dòng do trình độ trình bày cò kém, mong bác và mọi người thông cảm. Có gì mọi người cùng nhau đóng góp để cháu rút kinh nghiệm thêm. Kính bác.

ông già nam bộ

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 17/09/2013 09:53:16PM »
Bác cám ơn tất cả các anh em ... nhất là Thọ lắng nghe , suy nghĩ  , tìm những biện phát hiệu quả qua kinh nghiệm mách bảo cho bác ( ko sợ ném đá ) ... Theo bác suy nghỉ như sau :
  - con nầy bị bịnh đường ruột mãng tính ...
  - về sử lý phân thì vệ sinh hằng ngày , đáy vĩ có rắt thuốc sát trùng ( ko ảnh hưỡng chim )
  -mai bác tiến hành theo cách 1 một tuần xem sao ?
  - phương án hai bác sẻ nhờ tìm hộ ...
  - hằng ngày cố gắng hạ thổ , phơi nắng cho nó .
       Kết quả thế nào bác sẻ báo cho cháu biét ... Tuy là thành viên mới , bác rất vui khi mọi người đoàn kết chia sẻ mọi việc cùng nhau trên tinh thần xây dựng . Trân trong chào.

dung cu_hy

• Hero Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 18/09/2013 10:18:18AM »
Bác thử cho em nó uống men tiêu hóa khoảng một tuần xem sao.Từ sáng tới chưa uống men tiêu hóa,chiều bác lại thay nước trắng.

langtutv86

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 23/10/2013 10:51:16PM »
em chưa biết cu gáy khác với họa mi ra sao nhưng e được ông anh chỉ là sử dụng viên than hoạt tính (mua ở tiệm thuốc tây) họa mi thì bóp nhỏ trộn cám, cu gáy thì chắc nhét vào mỏ em nó. Liều lượng thì ít ít  thôi để tránh tác dụng phụ. Công dụng của than hoạt tính là hấp thu những độc chất có trong hệ tiêu hóa. Chúc chim của bác mau hết bệnh

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 28/11/2013 07:35:07PM »
con này chú Sơn trị hết chưa vậy? ko hết cháu chữa miễn phí hộ cho, cháu chữa ko hết cho chú  Sơn lấy cây sào đập đầu cháu. còn cách thì tuỳ cơ địa mỗi con mà có cách chữa cũng khác nhau nên cháu ko tiên nói.
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

ông già nam bộ

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 28/11/2013 07:50:08PM »
Chú cám ơn Phương ..con nầy hết hẵn rồi ..tuần trước mang nó đi đánh đó .. ^:)^ ^:)^ ^:)^

hiepvt

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 28/11/2013 08:06:55PM »
Chú cám ơn Phương ..con nầy hết hẵn rồi ..tuần trước mang nó đi đánh đó .. ^:)^ ^:)^ ^:)^
Ông già nam bộ này kì ghê,em nó đã kô còn bệnh và chữa theo cách nào  bác  chẳng chia xẻ để anh em còn học tập ?
Mưu sự tại nhân thành sư tại thiên

tungduong

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 29/11/2013 05:42:22AM »
xin bác nói cụ thể cách chữa cho em nó để ae làm theo, rất nhiều ae bị trường hợp này.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent