Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Mồi lở đánh bổi đẹp  (Đọc 915 lần)

nguyenhuudinh

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mồi lở đánh bổi đẹp
« vào lúc: 02/08/2011 09:34:19PM »
Kể cho TL và bà con nghe !
Con bổi này cách đây 2 năm bị đánh mất con mái .Thế là k ai đánh nó được nữa,
Sáng tinh mơ mình đưa mồi lở đánh thử là nó chung ngay và gù 6-9 lèo liển tục rồi tự bay ra, khi đó mồi làm hay quá nó chung lại và đấu với nhau đến 11giờ thì đột nhiên bay bật ra mình nhìn theo tiết thật, Không may nó sà xuống vũng nước, lúc này hình như có con mái đang ấp thúc đổi ấp thì phải. mồi chiêu lại vài tiếng nó chung lại ngay và gù liên tục hơn 20 chục lèo và đâm đầu vào  ngay không nhúc nhíc, khi đó mình cứ nghỉ là nó bay rồi, nhưng k nó đã năm gọn trong lưới.
Con bổi này gù cà lăm hết nói và một lần gù ba lèo liên tiếp. Bắt được nó theo mình có ba yếu tố sau:
 1- Nó đã có con mái , lại đang ấp và trong thời gian đổi ấp
 2- Nó gù cà lăm mà con mồi cũng cà lăm
 3-Con mồi gù chiến quá
« Sửa lần cuối: 02/08/2011 09:56:06PM gửi bởi Tre làng »

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Re: Mồi lở đánh bổi đẹp
« Trả lời #1 vào lúc: 02/08/2011 10:01:33PM »
Người ta nói thiên thời địa lợi với nhân hòa. Anh được cả hết nên em nó phải về nhà anh ở rễ thôi =))

Thế anh canh chừng khi nào ocn mái nở thì bắt luôn 2 con con của nó cho trộn bộ. Nghe anh kể thấy con bổi này gù thuộc loại dai, chúc mừng anh có con mồi hay trong tương lai. Khi nào về QT em sẽ ghé nhà anh chiêm ngưỡng mấy con cu nhà anh. Có con nào hay thì nhớ nuôi cho em 1 con khi nào về hưu 2 anh em mình đi gác cho vui. Em cũng công tác được gần 20 năm rồi, mới gia hạn thêm 4 năm nữa là được 23 năm công tác. Không biết bên VN mình mấy tuổi thì xin nghỉ hưu non được nhỉ?

Con cà lăm mà gặp con cà lăm thì nó tưởng nhái nó (giải thích theo suy suy luận của chú Nhân hót) nên nhảy là phải rồi =))

hiepvt

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 02/08/2011 10:23:10PM »
Người ta nói thiên thời địa lợi với nhân hòa. Anh được cả hết nên em nó phải về nhà anh ở rễ thôi =))

Thế anh canh chừng khi nào ocn mái nở thì bắt luôn 2 con con của nó cho trộn bộ. Nghe anh kể thấy con bổi này gù thuộc loại dai, chúc mừng anh có con mồi hay trong tương lai. Khi nào về QT em sẽ ghé nhà anh chiêm ngưỡng mấy con cu nhà anh. Có con nào hay thì nhớ nuôi cho em 1 con khi nào về hưu 2 anh em mình đi gác cho vui. Em cũng công tác được gần 20 năm rồi, mới gia hạn thêm 4 năm nữa là được 23 năm công tác. Không biết bên VN mình mấy tuổi thì xin nghỉ hưu non được nhỉ?

Con cà lăm mà gặp con cà lăm thì nó tưởng nhái nó (giải thích theo suy suy luận của chú Nhân hót) nên nhảy là phải rồi =))
Ở VN :20 năm đóng bảo hiểm xã hội....và đủ 45 tuổi  là có thể nghỉ hưu gác cu thoải mái....TL  ngâm cứu kỹ rồi về gác cu với hiepvt nha...
Mưu sự tại nhân thành sư tại thiên

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 02/08/2011 10:35:36PM »

Ở VN :20 năm đóng bảo hiểm xã hội....và đủ 45 tuổi  là có thể nghỉ hưu gác cu thoải mái....TL  ngâm cứu kỹ rồi về gác cu với hiepvt nha...
Bây gờ lãi suất huy động của Ngân hàng cỡ 15% tháng , về hưu hết đát khoảng 5tr một tháng lương hưu . nếu không muốn nhận lương nhà nước , không cần tuổi , bác : Vị chi là chỉ cần 500tr gửi NH cũng  có tiền xăng xe bằng lương hưu . Mà thôi , Em cứ chờ khi mô Bác Tre về , đi bẩy chim với Bác Hiệp , em cũng xin nghỉ _yahoo_ đi theo, khỏi cần hưu .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
« Trả lời #4 vào lúc: 02/08/2011 10:41:18PM »
Năm nay 42 tuổi tây, làm việc từ 1993 vị chi là được 18 năm, hình như năm nào cũng đóng BHXH thì phải (cái này không chắc...vì hơn 10 năm ở nước ngoài không biết cơ quan có đóng cho không nữa). Cơ quan mới gia hạn cho ở thêm 4 năm vị chi khi đó là 46 tuổi và đóng bảo hiểm hơn 20 năm. Lương hưu thì không mông vì có vợ hai còn trẻ bên VN chu cấp đủ ăn mặc rồi. Còn tiền nhậu thì xin vợ lớn bên Mỹ =))

Sorry vì spam ở topic này, mai mốt cắt ra thành topic nghỉ hưu =))

Cu Gà cái này là làm tròn mà 18 tính 20 =))

AnhTưQn

• Sr. Member
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 03/08/2011 04:05:33PM »

[/quote]

Trường hợp này là hưu non của nữ, còn nam phải từ đủ 55 tuổi trở lên và đóng BHXH đủ 20 năm đối với công việc bình thường. Anh TreLang chắc đợi hơi lâu...

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #6 vào lúc: 03/08/2011 05:15:07PM »
Bác nguyenhuudinh cho anh em xem mặt con mồi lỡ và con bổi chiến bác mới bắt đi. Hôm t2 (1/8) em và 2 người bạn đi gác cũng tóm đc 3 chú nhưng toàn hàng thường thường chứ ko có gì đặc sắc cả, giờ chim ít càng ngày càng khó kiếm được những kèo nghe đã lỗ tai. Đầu năm tới giờ tóm ba bốn chục chú rùi mà những kèo đáng nhớ chắc chỉ đếm vừa 1 bàn tay :D
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

nguyenhuudinh

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 03/08/2011 08:01:26PM »
May rau vào chim của các thành viên để xem
 Bổi : gởi 25-7- 2011
Mồi lở:gởi 31-12-2010 lúc đó nó mới 1,5 năm

Con bổi mới của BS Định đó

Còn đây là em mồi

(mới upload giùm cho anh đây (TL)
« Sửa lần cuối: 03/08/2011 08:18:06PM gửi bởi Tre làng »

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 05/08/2011 09:22:16PM »
con mồi này có duyên bắt chim lắm đây , nhưng chủ yếu bắt chim nóng còn về chim trận biết mồi thì em nó khó mà thu phục được , con này nước tiền hay lắm đây thúc gù là chủ yếu , có kèm dập làm chim ngoài nhanh về và nhanh nhập tàn , con này gù ép bổi lắm đây làm bổi nóng nhanh nhảy cầu tử về nước hậu thì hơi yếu . em này cũng hơi già chim rồi đó bác à .
mừng bác có mồi có duyên bắt bổi nha .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent