Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhật ký những chuyến đi rừng của Cugayquangngai !  (Đọc 96459 lần)

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhật ký những chuyến đi rừng gác cu !
« Trả lời #180 vào lúc: 14/05/2013 08:39:29PM »
Nghe lão Duy này kể mà ấm ức...chết thèm mất thôi.Chắc vài bữa tranh thủ xin nghỉ phép 1-2 ngày vô Quãng Ngãi xách lồng cho lão,tranh thủ kiếm con bổi vê nuôi quá!Chúc mừng lão Duy nha! _zoo_
chào bác
rất mong được đón tiếp và giao lưu cùng anh em mê cugay gần xa  _zoo_ _zoo_ _zoo_
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #181 vào lúc: 14/05/2013 08:43:00PM »
Chào a cugayquangngai , e đọc bài viết từ trên xuống dưới , từ đầu đén hiện tại , thấy a viết bài hay thật , dẫn dắt người đọc rất nhập tâm vào bài viết , cứ y như là chính họ đang ở bãi đánh vậy .
Nhưng e vận có 1 thắc mắc là hình như a mang chim theo 2, 3 con gì đó nhưng khi ra trận thì treo lên chỉ 1 con mồi thôi àk ?
Và cũng xin chúc mừng a đã có những chuyến gác cu thật thú vị . Cập nhật hình ảnh và thông tin trận chiến cho ae . Nhưng nếu đc xem video thì tốt nhỉ .
chào bạn
tôi thường đi bẫy mang theo 2 con mồi có hôm nào hứng thì thêm 1 chú mồi lỡ nữa để tập tành , còn tới điểm bẫy thì tôi chỉ treo 1 chú mồi thôi , chú  còn lại để ngay chổ mình ngồi nghỉ cứ thế thay phiên nhau ra trận .
thân chào !

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #182 vào lúc: 14/05/2013 08:44:49PM »
Anh em cugay.org Đà nẵng cũng rất vui khi được đón tiếp anh em mọi miền.Cứ liên lạc,cứ a lô,bảo đảm bị phục kích tận nơi. =)) =))
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #183 vào lúc: 14/05/2013 08:47:20PM »
Ở con số 2 bạn treo thế như vậy làm sao con bổi đậu trên móc lồng được, với lại thế dốc như vậy làm sao bổi bò ra bò vô lâu thế được. Quả thật tôi không hiểu.
chào bạn
cái hình này do tôi đứng dưới gốc cây chụp lên nên hình ảnh có vẻ hơi dốc , vì tôi treo chim tầm 6m mà cây mít rừng đó lại mọc ngay mép đồi nên phải đứng ở dưới gốc chụp lên thôi nên hình nó vậy đó chứ thực tế cành treo móc lồng to bằng ngón tay cái , còn cành thế nó cũng bằng lắm chứ ko dốc vậy đâu to bằng ngón chân cái đó bạn ah .
thân chào !

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #184 vào lúc: 14/05/2013 08:49:11PM »
Lão Duy bữa nào thả diều ra Đà nẵng một chuyến đi.Bảo đảm nghe cái phạch...vô lồng...rượu mồi đầy đủ...tắm nắng hạ thổ..à kô...tắm hơi hạ hỏa luôn.... =)) =)) =)) ....
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #185 vào lúc: 20/07/2013 02:35:10PM »
Lão Duy bữa nào thả diều ra Đà nẵng một chuyến đi.Bảo đảm nghe cái phạch...vô lồng...rượu mồi đầy đủ...tắm nắng hạ thổ..à kô...tắm hơi hạ hỏa luôn.... =)) =)) =)) ....
hee hôm nào để em tập luyện công lực cho thâm hậu đã sẽ làm 1 chuyến mới được , chứ nghe cu thủ ngoài đó gù cũng ác lắm  =)) =)) .Hẹn ngày tái ngộ anh em  _zoo_ _zoo_ _zoo_
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #186 vào lúc: 20/07/2013 03:57:49PM »
Vài hình ảnh gác cu hôm chủ nhật tuần trước 7/7/2013

chào anh em cu thủ thân yêu , lâu ngày bỏ bê việc đi rừng quá nên tụi cu bổi trên rừng chắc nó cứ gọi tên mình hoài .Lâu này nhớ rừng quá chừng mà chẳng biết làm sao , hôm chủ nhật tuần trước lén bỏ cong bỏ việc lên rừng 1 chuyến chứ chịu hết nổi rồi  _yahoo_
đi rừng được tận hưởng không khí trong lành , cảnh vật thiên nhiên thật  thanh bình lần này ra quân tái xuất giang hồ mang theo chú bổi tập Phú Khương ( liên cườm ) , chú mồi thuộc thổ sấm , chú mồi Tam Điệp .
sau 1 chặng đượng chạy xe máy gần 2g và lội bộ chừng hơn 45p đường rừng thì tới địa điểm bẫy

- Trận thứ 1 : Cà lăm gặp tên lắp bắp
 trên đường đi tìm những chú bổi thân yêu thì  nghe giọng gáy của 1 chú thổ đồng sao mà đã quá , lại thêm kèm dập đổ gù cà lăm vài hơi sao nghe mà kết quá , nó đang làm mưa làm gió bên dưới thung lũng ngay chân của mình .Vội vàng dừng chân quang sát tìm đường xuống phía dưới đó trong lồng 2 con mồi thi nhau thúc vài tiếng rồi đổ gù chắc có lẽ nó mừng vì được đi rừng đây mà  :d, trong lòng cứ nghĩ tao phải tóm chú mầy mới được heee :))
tới nơi có đám keo lá tràm tốt quá quan sát thay ngay cái cành thế như trời cho đã có sẵn , liền móc con thổ sấm lên khỏi cần phải sửa thế khỏe quá  _yahoo_. vừa rút sào con thổ sấm thúc rút liền vài tiếng , tôi vội vàng tìm chổ nấp vừa tới chỗ nấp xong mới có đặt cái mông ngồi xuống thì nghe con thổ sấm đổ gù liền vài sạc , loai hoai xem thử có Vét không thì thì nghe có 1 chất giọng gù cà lăm đáp trả .Hix nghỉ trong bụng thế và hắn đã về chết mầy với tao  :d, mồi liền tấp thêm vài sạc gù cà lăm nữa thế là hắn từ trên ngọn cây phi thắng đậu ngay xuống cành thế rồi đáp trả bằng những sạc gù sối xả .Nghĩ thầm trong bụng thế mà mầy tiêu rồi , hai tên nói chuyện với nhau chẳng tên nào hiểu tên nào cả hay sao mà nghe toàn nghe lắm bắp với cà lăm không nên hai đứa nó phải nói chuyện dài dài rồi lâu ngày mới đi rừng lại có 1 trận gù như vậy xem thật đã  _yahoo_, chú ngoài quá hăng cứ nhảy lên nhảy xuống cành thế móc lồng rồi mấy cành xung quanh , mồi mới 1 dây gù nó làm tới 3-4 dây rồi xem đã quá .Hai thằng trò chuyện với nhau sao mà hấp dẫn quá từ nảy giờ ngót gần 30p rồi đó , hai con thi nhau mà xã gù con nhảy cứ nhảy vòng quanh cái lồng mà gù đã quá , con mồi đáp trả cũng không kém 2 thằng chửi nhau inh ỏi chẳng thằng nào chịu thua thằng nào , tai thì nghe mắt thì lức láo xem chung quanh có em vét nào ko thì tiêu diệt chứ ko nó mà bò vô người rồi thì có mà máu me đầy người cho xem  =))
được 1 lát tôi thấy con bổi giờ đứng luôn trên cành thế mà xả gù , cứ đi ra đi vô nhảy lên móc lồng và cành thế mà gù con mồi lúc này hơi nóng lội chút xí vì dối thủ gần quá đòi ra " thượng thẳng chân hạ thẳng tay " thôi , làm con bổi được thế lấn tới , con bổi vừa nhảy lên trên phía trên cành thế gù thì chú mồi trả gù liền vài sạc .Tôi thấy 1 mũi tên lao thẳng vào mặt lụp chứ ko cần nhảy vào cầu tử nữa , chú bổi lao từ cành vào lồng luôn thế là trận đấu kết thúc giữa 2 thằng nói ngọng  :))

- Trận thứ 2
sau khi cho chú bổi vào túi rút , tiếp tục lên đường đi được 1 đoạn thì nghe bên kia cái thung có 1 chú thổ đứng gáy gù đập cánh thả diều , rớt xuống cây xoài mà gù heee thấy ngon ăn nghỉ trong bụng lại có chú nữa rồi đây  =))
lụi cụi mò tới thấy bóng người chú ta bay đi mất , vội chọn cành thế cho ngon lành đưa liền chú mồi Tam Điệp ra trận , móc mồi lên làm liền vài tiếng thúc thưa thả , sau đó chiêu vài dây bình thản vội ngồi trong lùm cây quang sát thì nghe tiếng vỗ cánh thả diều bay về , tiếp đó nghe cú mồi đổ liền vài sạc gù dữ dội rước bổi .Nghĩ thầm trong bụng mầy chết chắc , mồi vừa dứt dây gù bổi đã đáp liền vô cây mà nó nhảy đâu gù đó chuyền cành liên tục , từ từ từng cành 1 con mồi liền rút gù dữ dội để kéo bổi xuống , con bổi cứ nhảy mà gù tìm đường xuống con mồi .Vừa tới xuống chổ áp sát lồng mồi ép cho xối xã , con bổi cũng xả lại vài sạc rồi tung cánh bay thẳng lên ngọn đứng đó gù vài sạc rồi thúc , rồi gù lại , lại chuyền cành thúc xen mọc gù ko chịu xuống nữa .Con mồi dưới này cũng ko kém kéo gù hoài ko xuống nó trở nước thúc kèm , kèm dập liên hồi lâu lâu mọc lên xem vài dây gù ngắn , hay thấy bổi chuyền cành phía trên là dưới này nó đã đổ gù kéo xuống .Được 1 lát bổng nhiêu con bổi di chuyển sang vài cái cành bò đâu gù đó , con mồi thấy vậy liền đổ gù liên tục .Con bổi phi thẳng xuống ngay chổ con mồi 2 tên cự nhau liên tục mỗi tên hơn 10 phát gù thì con bổi phi vô lồng

-Trận thứ 3
thế là gần 10g mình có được 2 chú bổi cũng khá ổn rồi , hai chú mồi điều lập công đã thu được chiến lợi phẩm giờ phải kiếm con nào cho chú bổi tập Phú khương trổ tài mới được , tiếp tục lên đường đi được 1 lát thì ông bạn đi cùng gọi điện
alo motrola  :d
bên kia : đang ở đâu đó , tình hình ra sao  ?
trả lời :  phía bên kia cái đồi của mầy chứ đâu , tình là 2 chú rồi nha . :))
bên kia : mầy ba xạo hả ?
trả lời : uh kaaaaa , mầy sao rồi ?
bên kia : sáng giờ tao đụng con đồng kim nó gù chim tao sợ trốn đấu lúa rồi , điện mầy qua đây trợ giúp nè !
trả lời : hee cứ từ từ chờ đó anh qua liền  :))
tôi liền quay lại đi xuống tìm chổ ben qua bên kia cái đồi , trong bụng thầm nghĩ có cơ hội cho chú bổi tập trổ tài rồi đây  :d
đi chừng 15p hú hí nhau mãi mới tìm thấy nhau , tới nơi thấy nó đang cho con mồi nằm tắm nắng hỏi nó sao thế ?
thì nó sợ con kia quá lấy xuống cho tắm nắng ăn đất chờ ông tới chứ sao , hỏi con bổi kia đâu nó bay xuống dưới kia kiếm ăn rồi ông treo mau đi , đem con mồi chiến nhất của ông đó chứ con này gù ác lắm mà hung nữa tôi cười heee cứ từ từ , giữ giúp tôi 2 con mồi và 2 chú bổi và cái ba lô đi ông kẹ .Lúc đó nó mới té ngửa sao cha bắt đâu mà tài vậy heee thường thôi , tôi làm luôn con đây cho ông xem tôi lấy con bổi đi treo nó nói ông lấy con mồi đi cha nó về nó gù mồi còn ko chịu nổi huấn chi là bổi tập của cha , tôi bảo ông cứ yên tâm đi nó về bổi tôi tóm cho ông xem , nó bảo bổi ông mà tóm được chiều về tôi đãi ông uống bia heee uh chuẩn bị uống bia đi kaaaaa.
tôi quan sát thì thấy ngay 1 cây song mã với 2 cành thế quá tốt , bổi về có nước chết chứ ko thể đi ra được .Bước tới dọn sơ cành cho ưng ý lấy con bổi ra treo lên , về chổ ngồi nấp  được vài phút thì con bổi gáy chiêu vài tiếng thì có ngay 1 mũi tên vụt bay về từ phía xa , con bổi liền đổ mấy tràn gù kéo bổi thì con bổi bay thẳng vô nhập cây mà gù xối xã , thằng bạn bảo chết con bổi mầy rồi tôi trả lời cứ từ từ mà xem .Con bổi tập lội lồng 1 lát thì liền đáp trả lại bằng những sạc gù ko kém , con bổi liền phi thẳng xuống thế vậy là 2 chú " gật gù " với nhau bằng những sạc gù như thác đổ , tôi và đứa bạn ngồi đếm 2 con được bao nhiêu sạc gù thì thấy con bổi vừa gù vừa tiến sát vào cái lồng nó vừa ngứt gù con bổi tập tấp gù cho dài dây xối xã thế là hắn chúm chân nhảy vô cái phạch .Nhanh gọn , tôi bảo hết phim chiều nay có bia uống rồi kkaaaa  =)), hỏi nó bổi tao thế nào mầy ?
nó lắc đầu cười heeeee.

kết thúc trận đấu hỏi nó mầy có nuôi con bổi này ko , nó ko nói gì chắc ngại .Mầy ko nuôi tao đem làm quà tặng cho anh em trên diễn đàn đó nha .
trên đường xuống núi trời bắt đầu ra giông chuyển mưa , hai thằng vội vã xuỗng chổ gửi xe lấy xe về sớm để còn uống bia nữa , tôi hỏi mầy có lấy ko sao im lặng vậy ko lấy thành quả hôm nay tao đem làm quà cho anh em hết đó . Nó bảo thôi tặng anh em đi mình còn cơ hội nhiều mà , cuối cùng nó về ko lại chịu 1 chầu bia còn tôi được 3 chú có quà tặng anh em .
Thân chào !

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #187 vào lúc: 20/07/2013 04:47:48PM »
chào bác duy.nhìn bác đi gác cu mà thèm quá.bác chia lại cho em 1 con bổi trong 3 con đó được không vậy bác.em giờ chẳng còn con mồi nào nữa rồi.hic.đang lang thang diễn đàn gặp bác đăng hình mấy em bổi, nên mạo muội hỏi bác,bác có nhã ý chia lại cho em 1 con bổi nuôi với ạ.3con bổi nhìn và nghe bác tả thì thèm quá.em số 1 chắc là ok rồi.không biết bác có đồng ý chia lại cho e 1 em bổi không.chứ thật sự thấy bác đi gác cu vậy mà nhìn ham quá.em thì kết con số 1.nếu bác đồng ý chia lại cho em thì em số 1 thì hay quá.giờ em muốn kiếm 1 em bổi nào ok chơi mồi được nuôi lên.mà không biết tìm ở đâu.may mà lại gặp được bác.3 em bổi con nào cũng thấy mê.bác có thể chia lại cho em 1 con được không vậy bác.mong tin trả lời của bác.chúc bác luôn mạnh khỏe và có nhiều chú bổi hay và chia sẻ cho e 1 em với ạ.
..Sống không giận, không hờn không oán trách.
luôn mỉm cười với thử thách chông gai
               Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến...

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #188 vào lúc: 20/07/2013 05:24:16PM »
chúc mừng bác !!

nghe bác tường thuật lại mà thấy hấp dẫn quá .....
Tôi nghèo nhưng tôi có ước mơ !!!!

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #189 vào lúc: 20/07/2013 05:25:11PM »
chúc mừng bác !!

Tôi nghèo nhưng tôi có ước mơ !!!!

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #190 vào lúc: 20/07/2013 05:27:33PM »
chuc munh anh duy nha.vua heg cong tac la ve co buoi sai.tronh e mua wa chua cdi dc nen cung ngua ngai chan  tay.chuc mung

nguyentuan

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #191 vào lúc: 20/07/2013 07:36:32PM »
Chuc mung a duy nha,e o ngoai Duc nhuận cung gan cho a o ah,a de cho e con boi Tho dong duoc k,e ten tuán dt0988 996 074,e Viet bang Dt nen k co dau duoc.cam on a truoc

phuochuu

• Full Member
  • Thanks 2
  • Phước DakLak
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #192 vào lúc: 20/07/2013 09:03:04PM »
Cho vài video anh em xem cho đỡ ghiền đi bạn
Phước_ĐăkLăk 0905363029
          Thích Cugay

cugayhue

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #193 vào lúc: 20/07/2013 09:19:07PM »
Chào bác cugayquangngai, chúc mừng bác có chuyến đi thú vị, em đọc nhiều bài của a, biết a là một cu thủ rất có tâm, thấy bác có ý tặng bổi cho ae diễn đàn, em cũng mặn phép đề xuất mong bác nhường em con 1 con làm kỷ niệm được ko. Chờ tin vui của bác. Em kết em lắp bắp.
« Sửa lần cuối: 20/07/2013 09:43:14PM gửi bởi cugayhue »

le quang chien

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #194 vào lúc: 20/07/2013 10:21:54PM »
chúc mừng cugayquangngai, cội đẹp chim mồi chiến, chim bổi hay. tôi ở Q. Bình Thạnh rất gần Bến xe Miền Đông, có dịp nào vào TP alo cho tôi, giao lưu chim cu. Tôi tên Chiến điện thoại : 0983440706.

cugaybrvt

• Khách
« Trả lời #195 vào lúc: 21/07/2013 06:08:35AM »
A duy ơi ! Bài viết hay quá.....lâu rồi không liên lạc .....a vẫn khỏe chứ.....
- hứa 1 lần xuống vũng tàu chơi , gác cu lâu rồi mà sao không thấy nhi????? Tính thất hứa àk. Hjhj
- à ! Quên nữa , chú 3 kiu a đi xách lụp , vác sào theo ổng.......rồi chú 3 chia chim cho mà chơi...! Chứ.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #196 vào lúc: 23/07/2013 04:07:07PM »
chào bác duy.nhìn bác đi gác cu mà thèm quá.bác chia lại cho em 1 con bổi trong 3 con đó được không vậy bác.em giờ chẳng còn con mồi nào nữa rồi.hic.đang lang thang diễn đàn gặp bác đăng hình mấy em bổi, nên mạo muội hỏi bác,bác có nhã ý chia lại cho em 1 con bổi nuôi với ạ.3con bổi nhìn và nghe bác tả thì thèm quá.em số 1 chắc là ok rồi.không biết bác có đồng ý chia lại cho e 1 em bổi không.chứ thật sự thấy bác đi gác cu vậy mà nhìn ham quá.em thì kết con số 1.nếu bác đồng ý chia lại cho em thì em số 1 thì hay quá.giờ em muốn kiếm 1 em bổi nào ok chơi mồi được nuôi lên.mà không biết tìm ở đâu.may mà lại gặp được bác.3 em bổi con nào cũng thấy mê.bác có thể chia lại cho em 1 con được không vậy bác.mong tin trả lời của bác.chúc bác luôn mạnh khỏe và có nhiều chú bổi hay và chia sẻ cho e 1 em với ạ.
chào bạn
mấy em bổi tôi bẫy chuyến này tôi đã có ý làm quà cho anh em trong diễn đàn trong buổi offline sắp tới rồi bạn ah .
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #197 vào lúc: 23/07/2013 04:08:28PM »
chúc mừng bác !!

chào bạn
cảm ơn bạn đã ghé thăm , chúc bạn và gia đình nhiều sức khỏe .
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #198 vào lúc: 23/07/2013 04:13:40PM »
chuc munh anh duy nha.vua heg cong tac la ve co buoi sai.tronh e mua wa chua cdi dc nen cung ngua ngai chan  tay.chuc mung
chào chú
uh lâu ngày đi bẫy lại được thành quả như vậy cũng vui chú ah .
chuyến này anh vào Đồng Nai sinh sống sẽ ghé thăm khu Tánh Linh oanh tặc 1 bữa , lần trước đi mà mưa thâu đem suốt sáng tới nơi đành phải đi về tiết quá .Lần này vô qua hết mùa mưa anh cầm mồi rồi alo chú dẫn đường đột kích vùng đó 1 trận cho ra trò .
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #199 vào lúc: 23/07/2013 04:16:03PM »
Chuc mung a duy nha,e o ngoai Duc nhuận cung gan cho a o ah,a de cho e con boi Tho dong duoc k,e ten tuán dt0988 996 074,e Viet bang Dt nen k co dau duoc.cam on a truoc
chào bạn
mấy bổi đó đã có chủ ý tặng anh em trong dịp offline hết rồi bạn ah , hẹn bạn dịp khác nha người đồng hương
ko biết bạn ở xóm mấy ở xã Đức Nhuận vậy ?
thân chào !

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent