Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Những chú mồi sát bỗi quê tôi  (Đọc 13924 lần)

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
Những chú mồi sát bỗi quê tôi
« vào lúc: 06/07/2012 01:57:22AM »
vì không có thời gian nên viết vắn tắt về những con mồi sát bổi ở quê tôi.
1. mồi cụt chân.
Tôi có ông bạn chơi chim chung, ổng ốm, thấp người và nhỏ con nhưng ổng cưới một cô vợ rất xinh đẹp ở làng tôi.
Ổng có con mồi thúc rút rất hay nhưng nó rất nóng tính. nó mà gù 5-7 hiệp mà bổi không nhảy cầu tử là từ dưới cầu đậu của nói nó nhún một cái rồi nhảy lên đá cái rẹt một phát thế là con bổi giật mình bay ra xa. con nào lì lắm vô chơi lại với nó thì nó bắt. Biết được cái tính hăng máu đấu đá của nó, chủ nó thử đá nó một phát trước rồi treo lên thế là nó em lồng. vì vậy mà mỗi lần xách cu đi đánh ổng chủ động quăng cả lồng và chim xuống đất một phát rồi xách đi thế là nó bắt bổi nhanh chóng. Bữa nào mà nôn nóng quên cho em nó xã hỏa thì chủ nó phải phát hỏa. một ngày kia nghe mấy ông nghiện cu đến nhà ông thách thức nếu ông ông bắt đươc con thổ bên sông đối diện nhà ông thì chúng tôi mua 500 nghìn còn nếu không thì ông phải bao chúng tôi chầu nhậu. vì con thổ này có nước gù ác lắm khi vô thế là nó gù không không có cửa cho mồi gù nên có nhiều con mồi tức quá xoa lồng, tung lồng tét đầu đổ máu. ông bạn tự hào về con mồi cứng và sát bổi của mình ông nghĩ "tưởng đâu không vô thế chứ vô thế là chết". sau khi quẳng lồng xuống đất để xả hỏa cho con mồi, ông xách mồi đi và mời người đi xem. Ổng treo mồi lên cây và thế của những người trước kia đã dọn sẵn, thế là bổi về vô thế gù như thường lệ sau khi chịu đựng được mấy mươi chiêu liên tục không ngớt của con bổi nó đã bắt đầu gù tay đôi với con bổi và thế là xong con mồi đã hóa giải được những chiêu độc nhất của con bổi và bây giờ nó còn lấn lướt nữa chứ. ông bạn nghĩ rằng mình nắm chắc phần thắng trong tay rồi và kìa con bỗi đã bắt đầu qíu với con mồi rồi. "mấy ông còn không biết rút ví ra nữa" ông bạn có vẻ thoải lòng và tự hào với con mồi chiến của mình và kìa nói đang dướng dướng muốn nhãy vào cầu tử. Nó gù một tràng thiệt dài rồi chớp cánh nhãy vào cầu tử thì cũng là lúc con mồi nhớm chân lấy hết sức bình sinh của mình tung một chiêu song song phi cái rẹt làm con bổi bay né qua một bên và bay tuốt luôn. thế là phút thứ 89'59 phe ta đã tự đá vào lưới nhà "thôi rồi lượm ơi". ông bạn "rụng rời rơi ống điếu" đứng lên cầm sào đi cái tướng người mẫu quênh quạng bước tới xách chim xuống. ổng đưa cây sào lên cho cái móc lồng lọt vào lỗ tròn vòng sắt sau khu liêm nhưng mắt ông hoa lên nhìn 1 thấy 2 nên không thể nào giuốn cái lồng xuống được, một hồi lâu ổng mới đưa lồng xuống được. xong ổng xách lồng chạy xe một mạch về nhà mở cửa lồng ra nắm con chim lôi ra ổng lấy rựa chếm phăn một phát một bàn chân với bốn cái chân văn ra xa khỏi đòn kê "để coi bây giờ mầy còn đá lồng nữa không?". sau khi băn bó vết thương ông bạn thả chim vào lồng những lạ thay nó đứng lên và thúc, nhìn con cu lòng ổng bồi hồi thương cảm cho nó và  tự trách mình sao lại nở đối xữ tàn tệ với nó quá vậy. bây giờ ổng mới chiêm nghiệm ra câu nói người đời "giận quá mất khôn". Thời gian trôi qua và lòng người cũng nhanh nghui nghoa. vì con cu vẫn gù gáy bình thường nên hơn 1 tuần sau ông bạn quyết định mang nó qua đánh bắt con bổi mà ổng thua trận hôm trước. chỉ trong vòng 30 phút giao tranh thì ổng đã bắt con bỗi nổi tiếng mang về nhà. ổng nghĩ hóa ra "mình đã giận một phút mà làm mất cái ngu của con chim" từ đó ổng không cần phải quăng lồng xuống đất mỗi khi mang nó đi đánh nữa và nó trở thành con mồi rất sát. Tiếng đồn vang xa nhiều người đến hỏi mua con chim cụt chân của ông mà ông không bán. Cho đến ngày đó, sau khi đi đánh chim về ổng treo cu lên giàn mướp, đi vô uống trở trở ra thì ổng không còn thấy lồng chim của mình đâu nữa. ông gọi anh em rào đón khắp nơi mà không thấy kẻ trộm chim đâu cả nó đã cao chạy xa bay. một lần nữa ổng "rụng rời rơi ống điếu" mà thương tiếc cho con cu mồi của mình, ổng tự trách mình hoài và lòng miên man với những câu hát "còn đâu trong đêm trăng tỏ, còn đâu trong cơn mưa đỗ, còn đâu còn đâu mái nhà. còn đâu và còn đâu...)
HIện nay con mồi này còn đang lưu lạc khắp nơi có thể là Đắclak, Bình Phước hay Đồng Nai ... và chúng tôi cũng đang tiếp tục truy lùng.
Sự kiện và nội dung chính là thật.

2. Mồi gù 3 dây bắt bỗi

ngày kia có một cu thủ đi ngang qua một gò mả lớn. ở quê tôi nghĩa trang gọi là gò. từ nghĩa trang thường gắn kèm với Nghĩa Trang Liệt Sĩ. những gò mã thường cu đất ở nhiều nên những cu thủ cũng thường chọn những cái gò để đi đánh cu. cu thủ đó nghe một giọng cu gáy rất hay và thúc có kèm gu. cu thủ đến xem thì thấy một cái lụp củ đang treo một con chim cu và một ông già trang chăm mấy con bò gần đó. qua trao đổi thì cu thủ biết con chim này của ông già đang chăn mấy con bò. ổng có con cu này là do đứa con mới cho, vì nó không có thời gian tập luyện nên cho ông già để ổng vừa chăm bò vừa treo ở ngoài cho nó nhanh thuần. củ thủ hỏi mua già con cu này với giá một triệu. ông già đồng ý vì chim này đứa con mới cho và ổng cũng không có thời gian để đi bẫy nên thôi để lại cho người thích nÓ. sau khi mua con này về thì cu thủ bắt rất nhiều chim bỗi những đặc biệt khi chim về vô thế nó chỉ gù có 3 dây rồi đứng nhìn đối phương chơi vậy thôi. nó lức lức láo láo, ngắm ngắm nhìn nhìn nó làm sao đó rồi con bổi nào cũng nhãy cầu với nó.  một ngày kia ở dưới chân núi kia có một con đồng mà nhiều cao thủ bỏ ăn bỏ làm vì nó. con nào xách đến đó về coi như tịt luôn. có một người đã theo con bổi này 3-4 tháng rồi mà không bắt được. Những con mồi của ổng cũng như ổng mượn chỗ này chỗ kia mang đến đều bị bể cả. nghe người ta đồn ở làng nọ có con chim mồi rất sát bổi mà nó chỉ gù có 3 dây. Anh ta cườm thầm trong bụng "mồi hay gì mà gù có 3 dây" sau khi tìm hiểu số đt của chủ nhân con mồi này anh ta gọi cho chủ nhân con mồi và nói rằng "ông đến chân núi đó đó có con chim bổi hay lắm ông mang chim đến đó bắt". :Nếu ông bắt được con bỗi này thì giá nào tôi cũng mua cho ông" miệng ổng nói vậy chứ lòng ổng nghĩ "để chuyến này tao coi thử mầy có còn gáy cu mồi hay nữa không". chiều hôm sau điện thoại của ổng đổ chuông giọng bên kia nói "ông nói vậy rồi có mua con bổi đó không?" anh ta nói "mua chớ, mà ông đến đó chứa" giọng bên kia trả lời "tui đang cầm nó trên tay đay" ổng lạnh ngắt ấp a ấp úng không biết trả lời làm sao. sau đó anh ta hỏi "con đó là con đồng chỗ cây mít mà tôi chỉ ông đó phải không?" bên kia trả lời "ừ thì đúng rồi chớ ở đây còn con nào nữa!" "thôi ông mang về đi để mai tôi tới nhà ông rồi tính". một mình ổng chạy xe đến cây mít chỗ chân núi xem thử có còn bóng dáng con đồng mà mình từng đeo đuổi bấy lâu nay có còn không?
đến nơi ông mê cu dừng bước,
rút ống dòm và ngước mắt nheo,
xa xa trên cây mít già kia,
những lông tơ nhỏ treo nhành mít khô,
lòng ổng ngỗn ngang những cảm xúc vừa găn tức, vừa tiết và cũng vừa thán phục.
bây giờ thì ỗng đã tâm phục khẫu phục con mồi chỉ gù 3 giây mà bắt bỗi khũng thật.
Qua đây cũng cho thấy rằng đừng thấy mồi gù ít mà bở phải xem nó bắt bổi như thế nào đã.
« Sửa lần cuối: 09/07/2012 02:07:41PM gửi bởi langVan An »

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Re: Những chú mồi sát bỗi quê tôi
« Trả lời #1 vào lúc: 06/07/2012 04:32:50AM »
Trên đời này cái gì cũng có thể ! Hơi tàn ác nhưng..bài viết rất hay, hy vọng là qua bài viết này chủ nhân đích thực của con mồi cụt chân sẽ tìm thấy cái chân còn lại =))

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 06/07/2012 07:56:05AM »
hiện nay bên nhà tôi cũng có 1 con mồi cụt 1 chân nhưng do tai nạn con này giờ bắt chim cũng rất khá.tiện đây tôi xin kẻ lại con chuyện mà cách đây khá lâu rồi.tôi được bác hàng xóm chơi cu từ năm 14 tuổi tới giờ kể lại.lúc đó trong làng chỉ có nhười lớn tuổi mới chơi cu con nít còn nhỏ chơi cu người ta nói.nhưng chơi cu đâu có dễ nhà giàu mới chơi.trong một lần đi đám giỗ bên 1 con sông đi bộ vài chục cây chứ không phải gần.2 cha con bác mang theo con mồi một công hai chuyện ấy mà.đi trên dọc đường 2 người nghe 1 con bổi gáy bên bờ sông.vậy là treo mồi thôi.tác chiến nào con mồi làm vài hiệp là nó về chung ngay 2 bên quần nhau tới trưa chưa phân thắng bại thì có người đi qua nó bay mất.2 cha con đành đem chim đi đám dỗ dù đã tân tận bao giờ.vào phải nói lao do đi đò.vậy là sách lồng về.3 giờ sáng hôm sau cầm mồi đi tiếp.gần trưa thất thỉu trở về vẻ mặt mang theo nỗi buồn.mồi mình chịu không nổi rồi con ơi.về ăn ngủ không yên với con chim.vậy là nhờ người cậu là giáo viên thời ấy ghi 1 bức thư.đem xún nhà 1 ông làm chức gì khá lớn thời đó (ông lý thì phải)đọc xong thư ông lý trầm ngân nói .anh ấy mượn không thể không đưa bán nhà cũng đưa nhưng đưa thì sợ.lúc đưa chim cho ba bác cầm về ông lý nói 1 câu mà làm 2 người sợ tác mồ hôi.nhà này mấy không tiếc bằng mất con chim.đem về nhà cha bác đem cái nong treo lêngiwuax nhà rồi móc con chim vàogiwuax nong để mèo khỏi nhăn nhe.cha bác đêm đó nàm dưới thúc giữu con chim.3 giờ lại lên đường.2 con đấu nhau tới trưa thì con bỏi bay ra sông tưởng mất ăn rồi ai ngờ bổi vào lại và nhảy.thế là đem mồi trả con bổi nhổ hết lông cánh sợ xảy.nuôi 6 tháng 6 là nỗi.nó bắt không con nào chịu nỗi.trong 1 lần nó gù con bổi sắp nhảy nó không gù nữa tung lồng đòi đá  tức quá ông thột cái lồng rớt xún bắt con chim ra dùng răng cắng đức hết 4 ngón chân.về nhà ông để đó.cha ông ra nói con người còn có lúc này lúc khác huấn gì con chim.thấy tội ra băng lại đấp nghệ 1 tuần sau nó mới đứng bằng 1 chân được.1 năm sau nỗi lên nó bắt không sót con nào.giờ đây người em của bác ấy tức là con của ông ấy)lại có con 1 chân rút và bắt chim cũng rất khá.
« Sửa lần cuối: 06/07/2012 10:33:32AM gửi bởi tungkhongyeu09 »
con cu nó gáy cù cù
thân già đi bẫy lù gù theo cu
      cu hay là cu chọn chủ
chủ hay là chủ biết chọn con cu
  yahoo viaiemradi_11

Đảng Cu

• Chính thức
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 06/07/2012 11:34:45AM »
Cái con mồi này hình như ...đang ở nhà em rùi bác ơi. Em gọi là con...Paragames bác à. Để tối về chụp vài tấm hình cho anh em chiêm ngưỡng nha hehehe......

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 06/07/2012 03:34:44PM »
Hy vọng là mình chưa đọc câu chuyện này và cũng hy vọng là mình nhẫn nại với con mồi mình,vì đâu phải con nào mất một chân cũng như thế,nếu nó mất một chân mà mất luôn thì...hihihi...botay.
Bình Định Quê Tôi..!

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 07/07/2012 12:02:30AM »
Chim mà bị chặt chân xong vẫn thúc rồi gáy, thì quả là e mới nghe lần đầu, vì chặt xong đau thế thì con nào lỳ lắm cũng phải lành chân 1 thời gian mới gáy lại được.........Quả là có nhiều chuyện chưa bao giờ nghĩ lại có thể xảy ra cả, anh em nếu có ảnh tư liệu về chim mình kể, cho xin tấm ảnh nha mấy anh

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 07/07/2012 09:27:55AM »
Chim mà bị chặt chân xong vẫn thúc rồi gáy, thì quả là e mới nghe lần đầu, vì chặt xong đau thế thì con nào lỳ lắm cũng phải lành chân 1 thời gian mới gáy lại được.........Quả là có nhiều chuyện chưa bao giờ nghĩ lại có thể xảy ra cả, anh em nếu có ảnh tư liệu về chim mình kể, cho xin tấm ảnh nha mấy anh
nếu bình thường thì đâu cần phải viết lên đây.

Nguyễn Trọng Hữu

• Sr. Member
  • Thanks 73
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 16/07/2012 07:47:22PM »
con cụt chân nào vậy bạn có phải 3 ngón chân phải 1 ngón chân trái bộ cườm cao có mào dựng trên đầu phải k?
Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm đến ai.!

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 17/07/2012 10:48:21AM »

Chặt chân thì minh ko dám, nhưng cắt 8 cái móng cả hai chân, máu chảy xuống đáy lồng từng giọt thì mình mới làm cách đây 2 hôm, lạ thay con mồi lỡ vẫn gù như thường sau 2 phút, nhưng tiếng nó bị nhỏ lại chút. Mình cũng có nghe kể, có con mồi sau khi bị bồ cắt chọc thủng cả mảng da ức mà treo lên vẫn chơi bình thường, trong hoàn cảnh đó, có lẽ con bổi quá hay nên chủ nhân quyết hy sinh mồi để bắt cho bằng duoc, mạc dù biết con mồi chỉ chơi duoc ít nữa thôi.

NEW !

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 17/07/2012 12:21:59PM »
Bác có bài viết hay , thanks bác mà hổng được  _zoo_

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #10 vào lúc: 30/07/2012 11:51:41PM »
Thanks anh lang Van An về bài viết !Chứng minh dân Quangngai chơi cu cũng có danh chứ nhỉ.Em cũng có một con mồi đồng kim giọng gằn nhưng phải gù đến 5 giây gù mới bắt bổi , nước hậu gù tay đôi  thì không khỏe lắm,nhưng bổi về chung cây 10 con thì có 8 con nhảy, nhưng lại rất sát mái.Nước tiền thì gáy giọng không giống ai mà rút bổi về rất nhanh ,nó gáy thúc như vày ạ !
cù cú cu , cu cu cu ,cu cu cu , củ củ , cù cú cu , cu cu cu , cù cù , cu cu cu ,cu cu cu , cụ cụ cù cù , cù cú cu , cu cu cu , cụ, cù cú cu cù cù
Mất lần gọi về hỏi lảo bối , lảo bối nói con đó rất sát bổi , chim mà có giọng đó bổi nhập tà nhanh lắm , còn nói nó thuột dòng hiếm, người có duyên mới gặp được nó .khi nổi căng em tậu cái lụp cho ra đi rừng luôn không cần tập ,thế là khai cái lụp em mồi bụp luôn em bổi.Trong bài viết của cugayquangngai cách chọn mồi của người miền trung , có giọng điệu con nầy trong bài mà em đọc ở đâu đó,đợi em tìm úp clips
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 31/07/2012 12:21:43AM »
cugay quang ninh !

clips đây ạ ! từ phút thứ 2 đi . anh em xem tạm clips củ của nó nha , clip bắt mấy bổi bạn mượn máy rồi chưa post được .

Clips nầy bổi về một cặp nhưng chị mái xung phong nhảy trước rồi , đuổi trông đi hạ lụp lấy mái ra , lại treo lên cội khác nên bị lộ trống không gần mồi nữa , có những kèo mồi lay hoay trên cầu chưa đổ gù, bổi đóng thẳng vô lụp luôn  ạ , mời các bác cùng chém cho vui nhé !

Sơn- Hà Cối

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 31/07/2012 08:55:14AM »

Chặt chân thì minh ko dám, nhưng cắt 8 cái móng cả hai chân, máu chảy xuống đáy lồng từng giọt thì mình mới làm cách đây 2 hôm, lạ thay con mồi lỡ vẫn gù như thường sau 2 phút, nhưng tiếng nó bị nhỏ lại chút. Mình cũng có nghe kể, có con mồi sau khi bị bồ cắt chọc thủng cả mảng da ức mà treo lên vẫn chơi bình thường, trong hoàn cảnh đó, có lẽ con bổi quá hay nên chủ nhân quyết hy sinh mồi để bắt cho bằng duoc, mạc dù biết con mồi chỉ chơi duoc ít nữa thôi.
Con mồi bị cắt xé cổ vẫn chơi bình thường là con mồi lỡ của thằng em Hà leo của mình. con đó là một con mồi lỡ còn rất nhát. Khi xách đi nó nhảy như con ma. Vậy mà treo lên là bụp liền. Bữa đó nó bị bồ cắt đâm. Mình vô rủ nó đi đánh thì thằng em xách theo. Chỗ đó có một con bổi hay nên hai anh em vô quyết bắt. Mình cũng không tin là nó sẽ chơi vậy mà nó chơi thật( Cổ còn may bằng chỉ may áo dúm lại ). Đầu tiên nó gáy to, chốc nữa đau thì nó gáy nhỏ lại. Dưỡng một lúc nó lại gáy to hơn cứ như thế. Một tuần sau nó được cắt chỉ. Mình vô Hà lại xách đi chơi và chơi như thường. Con này nay đã đẹp trai lại. Hiện Tâm Làng bò đang cầm. Mùa vừa rồi nó lại bị cắt hơi xuống nên ít chơi. Nay nghe nói căng lắm rồi. Để mùa này chơi thử coi nó chơi ra sao. Đó là một con chim lỳ mà mình tận mắt nhìn thấy.
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 31/07/2012 02:35:04PM »
cugay quang ninh !

clips đây ạ ! từ phút thứ 2 đi . anh em xem tạm clips củ của nó nha , clip bắt mấy bổi bạn mượn máy rồi chưa post được .

Clips nầy bổi về một cặp nhưng chị mái xung phong nhảy trước rồi , đuổi trông đi hạ lụp lấy mái ra , lại treo lên cội khác nên bị lộ trống không gần mồi nữa , có những kèo mồi lay hoay trên cầu chưa đổ gù, bổi đóng thẳng vô lụp luôn  ạ , mời các bác cùng chém cho vui nhé !

Con của bạn có bài bản, nhưng chủ yếu kèm 1, kèm 2 thôi. Những con chim có nc ngoài tốt thì thường hay thiếu gù, trong Clip khi bổi đã đổ gù, nhưng mồi vẫn thúc, dặm, kèm ít.

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 31/07/2012 03:11:14PM »
Anh nói đúng con đó không khỏe gù , 1 giây gù chừng 8 sạt căng lăm thì hơn chút , nhưng nước gù khôn lắm anh , hơn nữa nó chỉ được cái sát bổi thôi chứ gù tay đôi thì không khỏe lắm ,con nầy chỉ bổi vô thế nó mới gù. trên clip đang tuột  phông độ vì mới bụp được mấy bổi nên ham đi suốt , không hiểu nó có giọng gì mà bổi cay lắm anh , bổi chung cây là tim đập thình thịch rồi ạ !
« Sửa lần cuối: 31/07/2012 03:15:38PM gửi bởi cugayquangninh »
Sơn- Hà Cối

hoa_trencat_vn

• Full Member
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 31/07/2012 08:40:06PM »
hiện nay bên nhà tôi cũng có 1 con mồi cụt 1 chân nhưng do tai nạn con này giờ bắt chim cũng rất khá.tiện đây tôi xin kẻ lại con chuyện mà cách đây khá lâu rồi.tôi được bác hàng xóm chơi cu từ năm 14 tuổi tới giờ kể lại.lúc đó trong làng chỉ có nhười lớn tuổi mới chơi cu con nít còn nhỏ chơi cu người ta nói.nhưng chơi cu đâu có dễ nhà giàu mới chơi.trong một lần đi đám giỗ bên 1 con sông đi bộ vài chục cây chứ không phải gần.2 cha con bác mang theo con mồi một công hai chuyện ấy mà.đi trên dọc đường 2 người nghe 1 con bổi gáy bên bờ sông.vậy là treo mồi thôi.tác chiến nào con mồi làm vài hiệp là nó về chung ngay 2 bên quần nhau tới trưa chưa phân thắng bại thì có người đi qua nó bay mất.2 cha con đành đem chim đi đám dỗ dù đã tân tận bao giờ.vào phải nói lao do đi đò.vậy là sách lồng về.3 giờ sáng hôm sau cầm mồi đi tiếp.gần trưa thất thỉu trở về vẻ mặt mang theo nỗi buồn.mồi mình chịu không nổi rồi con ơi.về ăn ngủ không yên với con chim.vậy là nhờ người cậu là giáo viên thời ấy ghi 1 bức thư.đem xún nhà 1 ông làm chức gì khá lớn thời đó (ông lý thì phải)đọc xong thư ông lý trầm ngân nói .anh ấy mượn không thể không đưa bán nhà cũng đưa nhưng đưa thì sợ.lúc đưa chim cho ba bác cầm về ông lý nói 1 câu mà làm 2 người sợ tác mồ hôi.nhà này mấy không tiếc bằng mất con chim.đem về nhà cha bác đem cái nong treo lêngiwuax nhà rồi móc con chim vàogiwuax nong để mèo khỏi nhăn nhe.cha bác đêm đó nàm dưới thúc giữu con chim.3 giờ lại lên đường.2 con đấu nhau tới trưa thì con bỏi bay ra sông tưởng mất ăn rồi ai ngờ bổi vào lại và nhảy.thế là đem mồi trả con bổi nhổ hết lông cánh sợ xảy.nuôi 6 tháng 6 là nỗi.nó bắt không con nào chịu nỗi.trong 1 lần nó gù con bổi sắp nhảy nó không gù nữa tung lồng đòi đá  tức quá ông thột cái lồng rớt xún bắt con chim ra dùng răng cắng đức hết 4 ngón chân.về nhà ông để đó.cha ông ra nói con người còn có lúc này lúc khác huấn gì con chim.thấy tội ra băng lại đấp nghệ 1 tuần sau nó mới đứng bằng 1 chân được.1 năm sau nỗi lên nó bắt không sót con nào.giờ đây người em của bác ấy tức là con của ông ấy)lại có con 1 chân rút và bắt chim cũng rất khá.
cho mình xin một vé cho chim cụt chân vì cũng đang sở hữu 1 em chim cụt chân nhủng bắt bổi cũng rất ok tuy kô dc như nhũng con chim mà các cụ kể trên nhưng với tôi đó là đủ

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 22/10/2012 12:52:19PM »
may con môi lở thì hay vậy mak , trước em cũng có 1 con bắt bổi mà ko nghe  tiếng gù nào chỉ nghe bổi gù ko thui ah , có lần mồi đất ụp cách nó khoảng 2m vây mà bổi về chẳng xuống đất gì hết mồi đất kèm gù làm đủ trò mà nó cứ ơ trên cây gù với mồi cây , mồi cây chẳng gù phát nào thúc nhẹ rùi xoay xoay , vây mà cũng bắt đc chẳng hiểu như thế nào , con bổi gáy hậu 3 về nhà nuôi chưa nghe gáy đã nghe gù mà gù với mồi lun . ah anh Sơn toàn chim hay đủ bài bản nhưng cách anh nói chuyện giống mấy người mới biết chơi như tui em ấy nhỉ . em đoán mấy con chim hay đủ bài bản của anh là do anh đi mua về phải ko . em nói có gì sai xl anh nha . tính em ngĩ sao nói vậy

nguyentuan

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 22/10/2012 02:17:50PM »
mình cũng có con đồng mồi lở,có phóng có rước và kèm mắc me nữa,mình đi đánh cũng được 5 hay 6 lần gì đó nhưng đã bắt được 4 con rồi.Tiến nó rất tốt gáy lên 1 lúc là có chim về đấu liền.Con nào chịu vô chung cây với nó thì trước sau gì nó cũng bắt,nhưng nó gù cũng rất ít, khoảng 4 đến 5 dây trở lại thôi thì con bổi nhảy còn k đứng nhìn bổi chơi.Nhưng 1 lát thì bổi cũng nhảy lụp.Mình k hiểu như vậy là sao nữa,mình nghĩ nó có thể trở thành  1 con mồi sát bổi trong tương lai

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 22/10/2012 02:32:13PM »
may con môi lở thì hay vậy mak , trước em cũng có 1 con bắt bổi mà ko nghe  tiếng gù nào chỉ nghe bổi gù ko thui ah , có lần mồi đất ụp cách nó khoảng 2m vây mà bổi về chẳng xuống đất gì hết mồi đất kèm gù làm đủ trò mà nó cứ ơ trên cây gù với mồi cây , mồi cây chẳng gù phát nào thúc nhẹ rùi xoay xoay , vây mà cũng bắt đc chẳng hiểu như thế nào , con bổi gáy hậu 3 về nhà nuôi chưa nghe gáy đã nghe gù mà gù với mồi lun . ah anh Sơn toàn chim hay đủ bài bản nhưng cách anh nói chuyện giống mấy người mới biết chơi như tui em ấy nhỉ . em đoán mấy con chim hay đủ bài bản của anh là do anh đi mua về phải ko . em nói có gì sai xl anh nha . tính em ngĩ sao nói vậy
[/b]

Ném lời hiềm khích gây chuyện như chú cũng có cái đúng ! Dù có cao thủ đi chăn nữa mà đợi đi rừng bẩy con bổi bài bản về mà nuôi lên mồi chắc phải chờ đến mấy mùa quýt chú nhỉ ????? Nhưng chưa chắc đã gặp,nuôi chưa chắc đã tới mồi. Chú chỉ được cái lập nhiều nick đi ném phá lung tung chứ làm được cái gì cho đời mà chơi với chọc hehe ! Như chú có con chim mái để làm giống ghép đẻ làm mồi cũng để nó sẩy bỏ đi thì không đi mua lấy đâu chim mà chơi.Thân ái !
« Sửa lần cuối: 22/10/2012 02:36:35PM gửi bởi cugayquangninh »
Sơn- Hà Cối

Đảng Cu

• Chính thức
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 22/10/2012 03:31:26PM »

Con mồi bị cắt xé cổ vẫn chơi bình thường là con mồi lỡ của thằng em Hà leo của mình. con đó là một con mồi lỡ còn rất nhát. Khi xách đi nó nhảy như con ma. Vậy mà treo lên là bụp liền. Bữa đó nó bị bồ cắt đâm. Mình vô rủ nó đi đánh thì thằng em xách theo. Chỗ đó có một con bổi hay nên hai anh em vô quyết bắt. Mình cũng không tin là nó sẽ chơi vậy mà nó chơi thật( Cổ còn may bằng chỉ may áo dúm lại ). Đầu tiên nó gáy to, chốc nữa đau thì nó gáy nhỏ lại. Dưỡng một lúc nó lại gáy to hơn cứ như thế. Một tuần sau nó được cắt chỉ. Mình vô Hà lại xách đi chơi và chơi như thường. Con này nay đã đẹp trai lại. Hiện Tâm Làng bò đang cầm. Mùa vừa rồi nó lại bị cắt hơi xuống nên ít chơi. Nay nghe nói căng lắm rồi. Để mùa này chơi thử coi nó chơi ra sao. Đó là một con chim lỳ mà mình tận mắt nhìn thấy.

Hôm nay mới xem clip này được.
Chúc mừng bác CGQN có chú mồi rất bài bản xét theo tiêu chí về chim đấu ngoài bắc. Chu lèo đủ cả, với mật độ dày. Em này ra nhiều chu quá, phải chăng các em trống ...xúi em mái nhẩy trước...tính trò thăm dò đây??? :D

Em mồi này của bác nghe thì sướng, nhưng em e nó thuộc dạng dữ chim quá, khó bắt bổi bác à.

Xét theo tiêu chí chơi mồi của miền nam theo kiều phóng kèm giập, thì nước tiền ko thấy em í phòng, kèm tốt, nước hậu thì chưa được nghe.

Dù sao cũng chúc mừng bác có chú chim hay. Kiếm một em bài bản thế nầy giờ đâu có dễ, nên đi gác dù được hay ko có lẽ ko quá quan trọng, được nghe chim đấu như vậy là quá vui rồi!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent