Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu huỳnh kiền hay cườm vàng 100% sư huynh đệ nghĩ như thế nào....?  (Đọc 22783 lần)

NGUTUTIEN

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
học nghề bẫy cu khi 12 tuổi mình được ông nội và các cụ tiền bối dạy rằng: Nhất Tiếng Nhì Tướng. Chỉ cần nghe bổi gáy ở rừng thôi là đã biết là bậc Vũ dũng uy nghi hay loại Túi rách áo ôm thân hèn áo vải rồi. Cần chi phải thấy tận mắt, ngắm nghía hàng giờ mới biết cu hay. tới bây giờ mình còn nhớ nằm lòng.
thấy các sư huynh đệ với các bài viết nói cu gáy cườm vàng 100% hay huỳnh kiền là đứng đầu, gáy hay, sát bổi
không biết a em có ai sở hữu chưa nếu có thì pót lên cho mọi cùng xem và mở rộng tầm nhìn
hiện tại mình có 1 chú cườm vàng 100% không lẫn 1 chút cườm đen hay trắng , đuôi dót,phao xám hồng, chân vuông,đầu vuông, mình bắp chuối nhưng chưa pót lên được cho sư huynh đệ đánh giá dùm gì không có thời gian chụp ảnh
chú cu gáy này mình nuôi 2 năm lồng và đã bẫy dính 23 con bổi rồi. đánh cây hay đất đều được
trên cây thì chú nghiêng về khung hướng gọi,ruớc, kèm, rù, kèm rù
dưới đất thì lệch về kèm rù và rù rù rù... thôi
trời nắng chang chang hay mưa nhỏ vẫn gáy rù bình thường
nhưng chú cái tật rất chứng là những ngày trăng tròn hay đêm sáng thì đi bẫy không bao giờ gáy rù gì hết dù là 1 tiếng
chú cu gáy này được tiểu đệ dùng 500k tiền công mướn người dân tộc Chăm lội đèo vượt núi đánh lưới mới bắt được
chú ngự tại cây mít cạnh chùa Bà Chúa Xứ trên Tịnh Biên tỉnh An Giang giáp ranh với CamPhuChia
vùng đó và lân cận gần xa đều bó tay gì khi bẫy đều bị chú làm bễ mồi hết. tình cờ nghe người bạn nói nên mình vượt đoạn đường 300km dùng hạ sách trong những trò hạ sách để quyết bắt chú cu gáy này
gì diễn đàn cứ nói về cu này nhưng chưa đưa hình lên cho mọi người cùng xem nên mình mạo muội giới thiệu chú cu gáy này chứ không phải mình muốn khoe để lè thiên hạ
mình nuôi 24 cu mồi thuần con ít tuổi nhất cũng 4 năm lồng nhưng khi chú về nhập hộ khẩu tới nay thì các bác cu gáy kia lần lượt mình cho các bạn bè gì không còn dám gáy háy rù gì nữa. sợ hao phí nhân tài lá cải nên mình quyết định cho ra đi tất cả trù chú cu gáy huỳnh kiền.
xin mạo muội vào 1 ngày không xa mình sẽ pót lên xin anh em đánh giá, bình phẩm, ngẫm nghĩ, suy xét...tìm ưu nhược điểm chú gày mồi này của mình......
có gì sai sót xin sư huynh đệ rộng lòng bỏ qua để chờ xem chú cu gáy huỳnh kiên của mình
thanks.......

Tuanthanhhoa

• Sr. Member
  • Thanks 44
  • 0912066316
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tóm lại không biết bác đang nói về chủ đề gì.Khi nào bác chụp hình gủi lên cho anh em cùng chiêm nguong nhé.
Nước lên cá ăn kiến,nước xuống kiến ăn cá.

comlucky

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nếu quả thực như vậy rất mong sớm thấy được tấm hình của em nó. Để chứng minh cho mọi người biết " Huỳnh kiên" không phải là truyền thuyết. Cám ơn bác đã cho chút thông tin.
Lại trở về rồi, chim cu gáy
Em vì ta, cổ đeo đủ vòng cườm
Giọng buông ấm một hơi hướng cũ
Phà vào lòng ta đang chờ mong .!

kelangdu

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
Anh em gần xa đang chờ bác cho vài tấm hình để thực mục sở thị thế nào là nhất huỳnh kiên đấy, mong bác sớm hoàn thành tâm nguyện của các anh em thân!

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
Em xin được trích dẫn và mổ sẻ chút : :d

"học nghề bẫy cu khi 12 tuổi mình được ông nội và các cụ tiền bối dạy rằng: Nhất Tiếng Nhì Tướng. Chỉ cần nghe bổi gáy ở rừng thôi là đã biết là bậc Vũ dũng uy nghi hay loại Túi rách áo ôm thân hèn áo vải rồi. Cần chi phải thấy tận mắt, ngắm nghía hàng giờ mới biết cu hay. tới bây giờ mình còn nhớ nằm lòng.
thấy các sư huynh đệ với các bài viết nói cu gáy cườm vàng 100% hay huỳnh kiền là đứng đầu, gáy hay, sát bổi
không biết a em có ai sở hữu chưa nếu có thì pót lên cho mọi cùng xem và mở rộng tầm nhìn"

"hiện tại mình có 1 chú cườm vàng 100% không lẫn 1 chút cườm đen hay trắng , đuôi dót,phao xám hồng, chân vuông,đầu vuông, mình bắp chuối nhưng chưa pót lên được cho sư huynh đệ đánh giá dùm gì không có thời gian chụp ảnh
chú cu gáy này mình nuôi 2 năm lồng và đã bẫy dính 23 con bổi rồi. đánh cây hay đất đều được "

gì diễn đàn cứ nói về cu này nhưng chưa đưa hình lên cho mọi người cùng xem nên mình mạo muội giới thiệu chú cu gáy này chứ không phải mình muốn khoe để lè thiên hạ

xin mạo muội vào 1 ngày không xa mình sẽ pót lên xin anh em đánh giá, bình phẩm, ngẫm nghĩ, suy xét...tìm ưu nhược điểm chú gày mồi này của mình......
có gì sai sót xin sư huynh đệ rộng lòng bỏ qua để chờ xem chú cu gáy huỳnh kiên của mình
thanks.......

Lời văn sao mà lủng củng vậy bác. Tóm lại bác không phải trình bày nhiều mà làm gì nếu bác sở hữu 1 em huỳnh kiên thì mong bác chụp vài tấm ảnh để anh em được mở rộng tầm mắt.
 Em xin thẳng thắn mà nói, em tiếp xúc và chơi cu gáy cho tới nay được 16 năm nhưng có 2 thứ em chưa được tận mắt thấy tai nghe.
 1 là con cu gáy Huỳnh Kiên
 2 là con cu gáy giọng chuẩn THỔ ĐỒNG. Cái loại cu giọng có tỷ lệ đồng tới 40% nghe thì đanh thì vang đó nhưng thổ đồng hay thổ mồm thì cứ mang ra giữa cánh đồng sẽ biết . Những loại đó em không thèm tính tiền còn ai bảo đó là thổ đồng thì việc của người ta em không quan tâm.

Vậy rất mong bác chủ thớt cho em và các anh em khác được thỏa cái nỗi mong chờ. Chân thành cảm ơn bác.
« Sửa lần cuối: 10/09/2012 09:19:29AM gửi bởi manhhahp »
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Nguyễn Văn Hiếu

• Sr. Member
  • Thanks 97
    • Xem hồ sơ cá nhân
chào bạn mình chưa biết con huỳnh kiên của bạn có thật hay không? nhưng mình đả thấy ban sai thế nầy
thứ nhất: bạn làm quen với cugay năm 12 tuổi?nghĩ thế nào là một con mồi mà sở hữu đến 24 con mồi thuần
thứ hai:thời buổi hiện đại chụp hình là chuyện nhỏ bạn nói không có thời gian
thứ ba:Bà Chúa Xứ bà ngự tại Núi Sam thị xã Châu Đốc không lẻ Tịnh Biên có bà thứ hai
nói tóm lại chỉ có Bác Ba Phi ở U Minh là chính xát

GIAO LƯU LIÊN TỈNH!@

CuGáyHàCối

• Chính thức
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bác này úp mở quá.chắc định gây scandan để diễn đàn dậy sóng đây.Mong bác sớm up cú huỳnh kiên lên đi vì k biết có bao nhiêu thành viên cảu diễn đàn chửa được ngía nữa.Nếu bác cho mượn máy ảnh thì nhanh đòi về,điện thoại k chụp đc hình thì mượn cũng được đó hì. 24 chú mồi ra đi mà k tậu nổi 1 cái máy ảnh,điện thoại cùi thì hơi phí đó bác kaka

Vũ_CK_Ninhkieu

• Sr. Member
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hình ảnh con cu chủ top mô tả .Theo mình thì con cu đó không phải cu cườm. Nó là loại cu gì đó độc chiêu mà hiện tại có rất nhiều người muốn tận mắt nhìn nó . Bác chủ thớt ơi bác nên xem lại coi chú cu của bác có phải là cu thần không ? nếu như ngày rằm trăng tròn chú ta không gáy , có nghĩa là chú ta tịnh khẩu để tu . Chim ở cội gần chùa là chim khôn & chim tu đó  bác trả chú ta về cội đi . mình rất muốn xem chim quý nhưng chú nầy mình không dám xem
         Mình khuyên bác nên xin lại những chú cu mà bạn đã cho về nuôi lại đi còn chú huỳnh kiên thì trả tự do đi chim tu đó đừng nuôi nhé  *><* *><* *><*
Cuộc đời lắm chuyện bất công
Thằng làm quần quật thằng ngồi uống bia

ĐT

NGUTUTIEN

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
ây da xin các sư huynh đệ đừng vội vàng để tiểu đệ phân trần. Dực tốc bất đạt là chuyện xưa nay. các sư huynh đệ nóng nải làm gì cho mệt không. cái gì hiếm thì phải khổ công chờ đợi  tìm kiếm, cái gì bình thường thì nói làm gì nửa phải không. xin nói 1 câu chính xác là con cu dù dở dù tệ như thế nào nhưng chúng ta cố gắn nuôi và chăm sóc thì cũng thành mồi ,thế nào cũng đánh được bổi. chỉ có điều là cách chơi ,bày bản, thể lực ra sao thì còn tùy....
cu gáy cũng như con người vậy .có đẹp có xấu, có hay có dở,có người tốt có người tệ....nói chung là đủ loại phải không sư hunh đệ? con người với nhau xin hỏi 1 câu ai dám nói mình là chỉ nhìn 1 cái là biết ngay người khác tốt xấu tài giỏi thế nào.......chỉ đánh giá bề ngoài chứ bên trong thì bó tay thôi. nếu giỏi lắm thì chỉ đúng vài % xem như là biết cách nhìn người rồi. cu gáy cũng vậy ai dám đảm bảo mình nhìn là đoán đúng 100% thì NGUTUTIEN nguyện đi theo xách dép để được học hỏi.
về phần chưa chụp hình chú cu gáy cưng Huỳnh Kiền của mình để pót lên cho sư huynh đệ xem cũng gì nhiều lí do.
ai nghĩ sao cũng được nhưng trước mắt mình có lí do chính đáng nhất là chưa có thời gian.
cái gì cũng giải thích nói ra lí do thì Khỗng Minh, Tôn Tử, Lưu Bá Ôn ...khi xưa chắc mỏi miệng lắm phải không sư huynh đệ .để các sư huynh đệ thông cảm chờ đợi tấm hình chú cu gáy Huỳnh Kiền thì mình xin tự bào chửa cho chính mình với những câu nói mang hình thức chắc vấn trên:
1/ Tuanthanhhoa: chủ đề của mình là nói về cu gáy Huỳnh Kiền, thời gian pót hình lên thì chưa cụ thể nhất định. nếu như dễ dàng gặp và nhìn thấy Huỳnh Kiền thì nói gì là hiếm hoi truyền thuyết bạn nhỉ. Xin kiên nhẫn chờ đợi tí bạn nhé
2/ comlucky: mình có thực mói nói chứ hơi đâu nói chuyện trên trời. Tin hay không thì tùy vào bạn nhưng muốn hiện thực hóa truyền thuyết thì đâu có dễ dàng tí nào. Thời Gian là câu trả lời của mình......
3/ kelangdu: tâm nguyện của anh em cũng là tâm nguyện của mình. Gì thế bạn hãy an tâm đơi thêm 1 thời gian nửa bạn nhé.Thanhs...
4/ manhhahp: Thật lòng mà nói mình là người học về kinh tế, hiện tại cũng đang làm về lĩnh vực kinh tế chứ không phải là nhà văn hay nhà thơ mà cách viết phải trao chuốt ,bóng bảy. Bạn muốn mổ xẻ theo cách nào thì tùy như mổ xẻ lợn, hay mổ xẻ gà ...cũng được. Nhưng đùng bao giờ thể hiện cách mổ xẻ người nhé !Trong chủ đề mình nói là vè chú cu gáy Huỳnh Kiền chứ không liên quan gì về Thổ Đồng xin bạn thông cảm...
5/ Nguyễn Văn Hiếu: xin trả lời bạn về những điều mà bạn cho mình là sai đây.
thứ nhất: bạn làm quen với cugay năm 12 tuổi?nghĩ thế nào là một con mồi mà sở hữu đến 24 con mồi thuần
=> Tùy theo mỗi người có những cách chơi và sở thích khác nhau nên cho ra đời những cách chơi cu khác nhau. Mỗi người 1 vẻ không thể đè ép ai được. Cu đấu ,Cu khách, Cu mồi, Cu bẫy lưới...thì mình thích Cu mồi nhất. sao mới được gọi là cu mồi thuần ? miễn cu nuôi thời gian bao lâu không cần quan tâm, chỉ quan tâm 1 điều duy nhất là gặp chủ nuôi không sợ không nhào lồng + ra rừng là gáy rù (ở nhà im miệng cũng được)+ thu phục được bổi là OK. chứ cần chi to tát cầu kỳ đâu. Làm tướng chỉ nói suông không đánh thắng được trận nào thì chỉ là Tướng Mồm, cu gáy rù rất hay bài bản đầy dủ mà chiến tích không có thì chỉ gọi là cu gáy mà thôi.....
thứ hai:thời buổi hiện đại chụp hình là chuyện nhỏ bạn nói không có thời gian
=> Đúng là hiện đại cần gì là cũng có nhưng thời gian thì xin miễn để nói đi bạn. dù bạn có xin cũng không được.bạn có nghe câu :"Thời gian là vàng bạc không"? Thời gian của mình có rất nhiều vấn đề đề nói nhưng
mình chỉ lí giải thêm rằng hiện tại mình chưa có Thời gian.
thứ ba:Bà Chúa Xứ bà ngự tại Núi Sam thị xã Châu Đốc không lẻ Tịnh Biên có bà thứ hai
nói tóm lại chỉ có Bác Ba Phi ở U Minh là chính xác
=> Đúng là Bà Chúa Xứ ngự tại núi Sam tx Châu Đốc. nhưng bạn nên biết rằng BCX khá được nhiều người dân tín ngưỡng và thờ cúng khắp nơi ở Đồng Bằng sông nước. Ở đâu cũng có thờ cúng chứ không riêng gì chỉ có 1 nơi.BCX chỉ là danh từ gọi chung cho tất cả 7 Vị Thánh Chúa Nương Nương mà thôi chứ không phải là 1 vị. TƯợng của BCX  được tìm thấy trên núi không phân biệt được giới tính nam nữ thuộc thời Văn hóa ÓcEo người Chăm.Bạn nên tới Bộ Văn Hóa Thông Tin tỉnh An Giang để tìm hiểu và đọc tư liệu thêm. xin nói thêm rằng ở Tịnh Biên An Giang trên núi có khá nhiều chùa am (không lớn thuộc loại nhỏ và vừa) thờ tự của BCX đó bạn àk.
6/ CuGáyHàCối; chủ đề của mình là giới thiệu cho sư huynh đệ biết rằng chú cu gáy Huỳnh Kiền không phải để gây scandan.mà mình muốn chứng minh rằng đó không phải là truyền thuyết mà chỉ là hiếm hoi không có thôi.
mình cho đi 24 chú cu gáy mồi không phải bán buôn mà là cho. khi cho đi cái mình yêu thích thì mọi cùng vui chứ tiền bạc có là gì đâu. thêm phần cái thú chơi cu gáy đâu phải là thú chơi tiền bạc đâu bạn. nếu lấy màu đen để so sánh với màu trắng thì khác xa lắm bạn àk.

mong các sư huynh đệ thông cảm đợi mình thêm thời gian. cái gì hiếm hoi ít có thì mới biết quí trọng. dễ dáng có dễ dáng chiêm ngưỡng thì nói gì nữa phải không sư huynh đệ. " nếu áp dụng vào nghệ thuật cu gái thì mình thấy cũng phù hợp lắm"....lời nói chơi cho bớt phần căng thẳng mong mọi người cùng cười
chúc sức khỏe sư huynh đệ luôn manh khỏe và luôn thành công trong cuộc sống nhé!
Thân Chào......

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
chào bạn NGUTUTIEN
tôi thấy thời gian mà bạn dành ra để viết dẫn chứng của từng người,chí cần từng ấy thời gian cũng đủ để post cở 1=>100 tấm hình
thời gian của bạn thật là quý báu nên bạn nuôi đc 24 con mồi mà .......
Cha mẹ nhọc nhằng nuôi ta lớn
Bạn bè chơi dog dạy ta khôn

Vũ_CK_Ninhkieu

• Sr. Member
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
 Bác NGUTUTIEN nầy quá lắm nghe ! Nói chơi mà như có thật làm mình bối rối quá . Các AE xem lại bài viết của chủ thớt đi . Mình thấy chủ thớt đùa cho vui đó.  :)) . Nếu NGUTUTIEN đùa thât thì giới cu cò chúng ta an tâm rồi . Không lo bắt phải chú cu không gáy vào những đêm trăng sáng  bat tay
Cuộc đời lắm chuyện bất công
Thằng làm quần quật thằng ngồi uống bia

ĐT

cugayabc

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
nuôi cẩn thận coi chừng bị cướp anh ơi, hic

trancaokhaiquangninh

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
bác NGUTUTIEN cái tên nghe quen quen,k bít có họ hàng vs NGŨ TỬ TƯ k đây?Người cao lớn,mặt sáng như trăng,giọng nói như chuông ...=> rất quân tử.Đáng phải chờ đợi,hy vọng bác giữ lời hứa

nnminh684

• Full Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Đợi chờ là hạnh phúc (*)(*) Hi vọng bác sớm cho anh em mở rộng tầm mắt. Có thời gian thì quay cái clip đi bác.
Cái đẹp nhất là cái tự nhiên nhất!

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
Từ cái lời giới thiệu cho đến cách bạn nói nó cũng thể hiện đầy mâu thuẫn rồi. Đọc kỹ những chỗ tôi trích dẫn đi. Có lẽ đúng như bạn nói bạn là người học kinh tế chứ không phải nhà văn. Tôi hay bất kì ai đi nữa không ai yêu cầu bạn phải viết như nhà văn nhưng thiết nghĩ dù bạn học kinh tế hay học gì chăng nữa thì cái tối thiểu để bạn bước vào cuộc sống là lời ăn tiếng nói tuy không hay nhưng nói phải để cho người ta biết mình đang nói gì chứ đừng nói kiểu : Câu sau chửi câu trước  :d Còn tôi nói rất rõ tôi chơi cu gáy 16 năm nhưng chưa được tận mắt thấy tai nghe 2 loại
1- nhất huỳnh kiên
2- thổ đồng mà chuẩn theo cái tai trâu thẩm âm của cá nhân tôi . OK
-Bạn viết cho người khác đọc thì người đọc cũng phải suy ngẫm coi bạn đang nói cái gì. Vậy bạn cũng nên đọc rồi nghĩ 1 phút thôi coi người ta đang muốn nói cái gì, lấy ngay dẫn chứng về con chim giọng thổ đồng. Nói bạn không hiểu thì nói thẳng là toàn THỔ ĐỒNG mồm , toàn chém gió. Vậy hi vọng HUỲNH KIÊN của bạn là thật chứ không phải HUỲNH KIÊN mồm.  :d

-Nói phét thì dễ mà sự thật mới khó. Bạn nói anh em diễn đàn toàn thấy bàn về huỳnh kiên, nhận xét này kia mà có thấy ai có đâu ý bạn là đang nói toàn ông chém gió. Còn bạn đang sở hữu đây thì giờ mới thèm nói. Nói có sách mách có chứng chỉ cần 1 cái ảnh thôi không cần trình bày dài đâu bạn à.

-Bạn nói người ta chuyên mổ gà mổ lợn nhưng lắm khi có những thứ cũng bị coi chẳng khác gì gà, lợn để người ta phải mang ra mổ phanh thây đó bạn.  :-bd

-  =))Trình bày và trình bày. Tóm lại chưa có thời gian, chưa thích chụp, không thích chụp hình, chỉ nói cho các sư huynh đệ biết là có mà thôi
  =)) =))
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

khanhlinh

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thân chào quý anh em !
Cách đây 2 năm mình cũng có gửi lên DĐ hình 01 chú cu gáy có cườm vàng ( thay vì cườm trắng ) nhưng vẩn có nền đen lót mà chú này nhát lắm , tung lồng như giãy chết khi đổ lúa ,mắt lộ ,tiếng gáy gù ấm nhưng nhỏ , nên mình quyết định thả ra rừng  . Hôm nay bác NGUTUTIEN có bài viết về huỳnh kiên mình cảm thấy sao sao ấy ? AE thử nhận xét dùm thêm nhé :

1. Cu gáy có 100% cườm vàng , không có trắng , không có đen --->  #:-S
2. Bác ấy đã có huỳnh kiên mà sao lại bảo rằng ai có huỳnh kiên đưa lên xem ??????? (không biết a em có ai sở hữu chưa nếu có thì pót lên cho mọi cùng xem và mở rộng tầm nhìn )
3. Bác ấy có 24 con mồi , bác ấy cho hết chừa lại huỳnh kiên thôi ! ( tập 24 bổi ra 24 mồi rồi đem cho --> ????? tập bổi ra mồi thật dể vậy sao ?)
4. Huỳnh kiên chỉ có gáy vài tiếng vào ngày trăng tròn thôi ! . Linh thiêng đấy nhé , hơi có chút gì huyền thoại ấy . Mình nhớ hình như Hàn Mặc Tử những ngày này rất khó chịu lắm thì phải !
Thôi thì trông chờ một ngày không xa lắm mà chắc cũng không gần lắm  bác NGUTUTIEN sẽ cho chúng ta mở rộng ............. để nhìn huỳnh kiên vậy . Thân chào ! Chúc AE và bác NGUTUTIEN luôn mạnh khỏe và luôn vui với sở thích  cu cò .
DT : 0908455102

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Xem ta cái topic này rất hấp dẫn bà con cu cò đây, thấy ai ai cũng như máu sắp chảy ngược về tim =))
Bà con bớt nóng 1 chút, cái gì còn có đó. Có 1 câu mà mình hay nói, trên đời này không có gì là không thể,
1 ví dụ mà mình thấy là cu gáy 5-6 hậu (nói cho rõ là sau cuc cu cu là thêm 5-6 hậu nữa, chứ không phải bổ 5- hay 6 như 1 số vùng hay dùng).

Trước đây có lẽ nói ra mấy ai tin nhưng từ ngày có internet thì mình tin là có thật.
Vậy thì 1 con cườm 100% (vàng) huỳnh kiên thì tại sao không nhỉ, chỉ có điều bạn chưa thấy mà thôi. Nó chỉ là 1 sự đột biến về gene (nói theo sách vỡ) và có thể ít hoặc không di truyền nên mới ít ai thấy là vậy. Cũng có khi có người nuôi nhưng mình không biết, vì người sỡ hữu nó chắc gì đã biết cugay.org =))

Còn về vụ thời gian thì mình nói ví dụ bạn ý đang ở nước ngoài chẳng hạn trong khi cu của bạn ấy vợ bạn ý nuôi nhà ở VN chẳng hạn. Mong bà con thảo luận điềm đạm dù bạn ấy có nói thật hay không thì cũng vui là chính =))

LAM BA LONG

• Chính thức
  • Thanks 38
    • Xem hồ sơ cá nhân
 :)) he he. mình biết sơ sơ về anh NGUTUTIEN này qua người bạn của ông chú kể
khi đọc chủ đề này xong thấy cũng vui vui
tối quá nên mình buồn ngủ nên không thể kể lại mọi người cùng nghe
để khi rảnh mình sẽ kể nhé
hehe *><*
« Sửa lần cuối: 10/09/2012 10:45:57PM gửi bởi Tre làng »

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chủ đề này rôm quá. Xem ra rất nhiều người muốn tận mắt xem ... một tấm hình của "con cu có cườm vàng chăm phần chăm". Điều này có khó khăn gì đâu ...
Trước đây tôi được xem hình mấy cặp chân gà nòi. Phải nói là khi xem xong sốc ngất ngây luôn - không thể tin nổi là trên đời này lại có những cặp cán khủng khiếp đến như vậy ... nhưng rồi tìm hiểu thêm thì lòi ra đó là những cặp cán photoshop. Tôi quen mấy anh em làm design, nếu AE muốn xem hình con cu như thế nào, tôi có thể nhờ họ tạo ra được - bất cứ ý tưởng nào về hình ảnh chim cu, không cứ gì là cườm vàng, giao long, mắt mỏ đỏ ...
Tiện đây tôi mượn vài dòng để hóng hớt về "cườm vàng". Cái tiêu chuẩn "Nhất ..." này tôi được nghe giải thích khá nhiều. Cũng đã từng lùng sục tìm kiếm, thì thấy rằng ... không đến nỗi hiếm hoi lắm. Nếu hiểu về Huỳnh kiềng (kiền) đúng với tinh thần trong 6 tiêu chuẩn mà các cụ ngày xưa để lại, thì thi thoảng mình vẫn gặp đấy - nhưng không để ý, hoặc do tiêu chuẩn của mình cao quá mà bỏ qua nó đi.
Huỳnh kiềng nghĩa là cái vòng (còng) màu vàng. Nhìn bộ cườm con chim cu mà cảm giác thấy cứ như nó đang đeo một cái còng màu vàng trên cổ thì gọi nó là Cu Huỳnh kiềng. Chỉ cần vậy thôi, không nhất thiết cứ phải là vàng chăm phần chăm thì mới gọi là Huỳnh kiềng. Huỳnh kiềng khác với cườm vàng. Cu có nhiều hạt cườm vàng, nhìn vào bộ cườm mà thấy màu vàng sáng nổi hơn so với màu trắng thì gọi là Cườm vàng. Nếu chỉ có vậy thì chưa gọi là Huỳnh kiềng được mà bộ cườm đó còn cần phải sa xuống hoặc hơi ôm vào gốc cổ - nhìn thấy như đeo còng thì mới được.
Cũng có nhiều con cu chỉ đóng vài hàng cườm vàng ở cuối khổ cườm thôi, nhưng nhìn vào cổ nó cứ như đang đeo vòng vàng vậy, đối với tôi, nó vẫn là Huỳnh kiềng.
Cảm ơn bạn NGUTUTIEN đã mở một chủ đề vui, rất muốn được nhìn thấy con chim mồi của bạn.

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Theo mình thì có huỳnh kiên nhưng do anh em mình chưa thấy đó thôi, năm ngoái mình bắt được một con, cưng nó quá, đưa đi gửi cho anh bạn làm nghề sửa honda để có thời gian phơi nắng, sau đó nó nấc nấc rồi chết, mình cứ nghĩ là hóc lúa nhưng nay thì biết không phải ( Vì sau này cũng có mấy con có hiện tượng đó rồi chết, nhưng kiểm tra thì không phải hóc lúa). Nó chỉ có cườm vàng và cườm đen 100%.
Thổ đồng thì mình đã nghe gáy, con đó chỉ nghe một lần rồi nó bay mất mà không tìm thấy cội, còn một con ở đường tuần tra biên giới mà mình không đánh được nhưng không hay bằng con trước, nay mình đang cầm một con có thể nói là chạm thổ đồng thôi chứ chưa chuẩn, thiếu một chút ngân nữa là đẹp. Đồng trong thổ hài hòa. Mà nói cho cùng ra thì nó vô cùng lắm. Có bạn nói đưa con chim thổ vào phòng bê tông kín nghe nó gáy cũng gần giống thổ đồng đó thôi. Lúc nào nó nổi mình làm clip anh em nghe thử coi. Mình đã đọc ở đâu đó con chim thổ đồng thường to con, dài đòn, đầu to, hạt cườm to, chân cườm đóng vàng... nói chung là tông chim thổ nhưng có thêm vài điểm khác tý mà luộn theo logich thì thấy nó cũng đúng: To con, đầu to, cổ dài _ Tiếng thường lớn. Có cườm vàng thì thường có độ ngân rung trong giọng gáy......
Nó đây nè bà con : http://www.cugay.org/diendan/index.php?topic=4272.0
« Sửa lần cuối: 11/09/2012 08:05:37AM gửi bởi Đẹp trai 80! »
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent