Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhật ký gác cu của anh em Cao Nguyên - Bảo Lộc - Lâm Đồng  (Đọc 6638 lần)

Mơ Hoa

• Khách
Re: Nhật ký gác cu của anh em Cao Nguyên - Bảo Lộc - Lâm Đồng
« Trả lời #40 vào lúc: 06/12/2013 10:00:05AM »
bác này treo kiểu gì chứ ở em mak troe kiểu này thì chỉ để cho vui tập mồi thui . con bổi bay về thấy cái lồng bay ra , rồi xong ngồi chờ xung rụng luôn . có con bay đi lun ko thèm gáy lại 1 câu . e gặp 2 con bỏ luôn cội ko về nữa . chắc chim mỗi vùng mỗi khác . e ở madagui giáp Lâm Đồng

hồi trước mấy con mồi thuộc loại đuổi bổi đó bác, chỗ MDG chim bắt còn dễ lắm, đợt em và sư phụ em xuống K 4 buổi sáng tóm tới 9 con, bà sa thì trận hơn nhưng ko trận lắm. những thế trên bắt bổi là dùng bắt những con bổi trận, dữ nó ko đấu với mồi thì chịu, chứ chịu quay đầu đấu là có cơ hội bắt. chim vùng mdg chỗ bà sa, K4, suối lạnh gù cũng khá lắm nhưng đá phần có cặp chân xấu ko chuẩn nên ae tụi tôi ít xuống đó đánh.

Nguyễn Trọng Hữu

• Sr. Member
  • Thanks 73
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #41 vào lúc: 06/12/2013 12:22:16PM »
Chúc mừng bác Thiện nhé. Có diệp cho e theo xách lụp học hỏi kinh nghiệm bác nha. bat tay
Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm đến ai.!

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #42 vào lúc: 06/12/2013 12:55:42PM »
vâng chym vùng bà sa cũng dễ ăn lắm em chưa lên đó thư nhưng thấy mấy chú dưới e hay lên đó bẫy lắm . còn chỗ em thì bổi về vừa chấm tàn chưa kip gáy gù đã ào ào bay ra nếu ko treo lồng vào tàn cây có lá phủ lồng thì bị hoài . chắc tại mồi ko biết dụ hay ko biết treo lụp em cũng mới biết chơi ah . luk nào bác xuống Phương Lâm thì ghé e giao lưu nhá . và nếu có thể mong  bác chia sẻ rõ ràng cụ thể hơn về cách treo lụp vì e thấy cách treo lụp của bác như kiểu mới biết treo nhưng bên trong chứa đầy bí kiếp , hình như là thế ép bổi đấu , bổi cớ cơ hội quan sát để ko dội lụp và ép nhảy phải ko bác , mong bác chia sẻ nhìu hơn cảm ơn bác . Chúc bác mạnh khỏe

THANHTUNG ĐL

• Chính thức
  • Thanks 25
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #43 vào lúc: 06/12/2013 09:55:19PM »
a tùng và sư phụ có con bổi cùi nào cho e 1e đi.bổi cao nguyên lâm đồng e thấy mê đó.

Hiiiii Cụ cứ lên đi, ko có bổi thì Cụ vác đại còn mồi về. hehehe

huaquoctoan

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #44 vào lúc: 06/12/2013 10:41:34PM »
các thế gác của Cụ Thiện nhìn thì đơn giản nhưng thật ra quá thâm thúy...
bái phục Cụ!

Độc cô lang

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #45 vào lúc: 07/12/2013 12:57:50PM »
Nhìn thế gác vậy chứ không phải vậy đâu, điều quan trọng nhất ở đây chính là các bác phải có một con mồi thật chuẩn đã. Mồi chuẩn dụ, chọc tức chim từ bên ngoài, đến khi áp tàn chim bổi nóng quá mất không. Đến lúc này thì thế gác sẽ phát huy tác dụng. Phải vậy không cụ Thiện?

tampd

• Khách
« Trả lời #46 vào lúc: 07/12/2013 03:42:53PM »
Cụ Độc cô cầu bại nói vậy là đúng ý em rồi, nhưng kiếm con mồi đạt chuẩn như thế thì khó lắm! Thế đánh theo cá nhân thì cần dựa vào 2 yếu tố chính để chọn:
1. Chim mồi, phải tùy: con cứng gù, yếu gù, ưa rậm, ưa thưa, có hay không rước... ---> những thế đánh phù hợp.
2. Chim bổi: giọng là yếu tố rất quan trọng để xác định chọn nhánh thế. Trong khi mồi và bổi đấu ta cần quan sát đường chuyền, cách nhảy, cách đi, cách gù...của con bổi để lỡ thua thì phải chọn nhánh thế khác phù hợp hơn...
Ngoài ra còn nhiều yếu tố phụ: thời điểm đánh, địa hình đánh...không dễ nói được bằng lời. Phải không cụ Thiện, cụ Kiên?

cu cu

• Khách
« Trả lời #47 vào lúc: 07/12/2013 08:30:03PM »
Để ý thấy những con mồi đuổi bổi ta treo theo thế dở hơi thì bắt đc.treo thế ngon quá bổi lại chạy mất dép

trongbinhduong

• Full Member
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #48 vào lúc: 30/12/2013 08:37:15PM »
Thế ko phải lúc nào cũng có sẳn,tùy cơ ứng biến hihi.

Thân

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent