Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nuôi chim gay đẻ  (Đọc 3540 lần)

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nuôi chim gay đẻ
« vào lúc: 07/01/2011 04:33:37PM »
Chọn chim gáy ghép đẻ:
Màu sắc: Chọn được loại mã ngỗng, mã sáng, bất đắc dĩ mới dùng loại mã sẻ
Vóc dáng: Ngực nở, chân mảnh, thấp; mắt to, lồi; tiếng chim gáy phải to, pha thổ là tốt hơn.
Chim đực: Yêu cầu chim đực phải ơ thời kỳ khoẻ nhất, gáy mở mỏ to tối đa, biết xa cầu nhấp cánh, biết gáy dỗ mái…
Chim mái: Yêu cầu ở thời kỳ sung sức, gáy rất nhiều, gụ như gáy đực, có hiện tượng theo trống.
Chọn đôi gáy đối nhau: dù để ở đâu nghe tiếng gáy của nhau đều gáy đôi, gáy gọi, gáy dỗ, có biểu hiện theo nhau (như đi tìm hiểu). Khi ta để hai lồng gần nhau thì chim đực xa cầu nhấp cánh, chim mái ở lồng bên men đến rỉa mỏ đó là động tác ưng thuận có thể ghép được.
Cần chú ý thêm: Nhất thiết chim mái phải đẻ ra hai lần hai trứng mới ăn chắc là loại gáy biết đẻ. Trước khi đẻ chim mái rất hăng vì tức trứng và gáy gọi chim đực. Ta treo hai lồng gần nhau, một thời gian làm quen thấy quyến luyến nhau ta thả chim mái vào lồng đẻ trước, chuồng đẻ phải thoáng, tĩnh, nhưng phải gần người, tránh gió mùa đông, tránh nắng hướng tây, có mái che nắng mưa, tránh các công trình chăn nuôi khác, kích cỡ lồng 1,5m × 2m × 2m. Dưới nền trải cát phẳng, trong chuồng đặt cây tươi có cành bò ngang, hoặc cây khô cũng được để chim đậu, tiện bay nhảy lên xuống. Chuẩn bị ổ: đan rổ bằng tre, phải thưa thoáng.
Chú ý:Nuôi chim gáy đẻ không phải dễ, ổ phải đặt nơi kín đáo, không để lộ thiên, không được che bớt ánh sáng mặt trời ban ngày và ánh điện ban đêm. Tránh tiếng động làm chim sợ. Khi chim ấp, tránh người đi qua lại. Không được sờ tay lên trứng làm mất dấu ổ hoặc chuyển ổ chỗ khác. Đôi khi trống mái hay xung đột quậy phá để chim ấp không yên tâm, trứng sẽ bị ung, chim bỏ ấp là hỏng.
Chim đẻ từ hai đến ba ngày được hai trứng, ấp trong mười bốn đến mười lăm ngày là nở hết. Chu kỳ chim đẻ từ ba mươi lăm đến bốn mươi ngày một lứa. Quy luật chúng thay nhau ấp, chim đực ấptừ khoảng chín giờ sáng đến ba giờ chiều, chim mái thay từ ba giờ chiều đến chín giờ sáng hôm sau. Cũng có thể sẽ dịch chút ít thời gian, có khi chim đực ấp nhiều hơn, có khi chim mái ấp nhiều hơn.

Chăm sóc gáy non:
Chim non nở từ 4 – 5 ngày thì kiểm tra ổ xem có sâu bọ dưới đáy ổ không, nếu có thì khắc phục ngay. Gáy non được mười ngày thì bắt ra nuôi bộ để quen với người. Cho gáy non ăn gạo xay, lạc, vừng, cám tổng hợp. Nhai mớm cho chim ngày hai đến ba lần và cho uống nước sạch, thiếu nước chim sẽ yếu dần và lử đi, khi chim non biết mổ, ngày cho ăn thêm một lần, cần để gáy con tự mổ thức ăn, thường uyên kiểm tra khi nào ăn mạnh thì không phải bón nữa.

Phòng chữa bệnh:
Phòng bệnh: Vào các giai đoạn chuyển mùa, thời tiết thay đổi, thường phát sinh bệnh tật lây lan, cần cho uống phòng các bệnh thông thường như gia cầm vậy. Phương pháp chủ yếu là cho thuốc vào nước uống hàng ngày của chim, mỗi đợt cho uống phòng từ hai đến ba ngày, liều lượng theo hướng dẫn của bao bì thuốc.
Chữa bệnh: Chim bị đau mắt, nhìn thấy ướt bẩn ở hai vai và mi mắt to ra là hiện tượng đau mắt. Cách chữa: rữa mắt bằng nước muối loãng và tra thuốc mỡ đau mắt của người, mỗi ngày cho ăn hai đến ba quả ớt chỉ thiên là bệnh giảm và khỏi.
Bệnh chim gáy bị đi ỉa: Cho chim ăn nhìn thấy phân lỏng, nhiều nước xanh đỏ có mùi hôi đó là bệnh đường ruột, cần chữa sớm sẽ mau khỏi. Dùng thuốc Hupabolocxin kháng sinh tổng hợp chữa gia cầm. Liều lượng dùng từ thấp đến cao, nếu quá liều hướng dẫn sẽ chết ngay (xem kỹ hướng dẫn ở bao bì vỏ thuốc).
Trên đây là kinh nghiệm nuôi gáy đẻ tại gia đình tôi, cũng là hướng kinh doanh sinh vật cảnh tốt, cần được khuyến khích nhân rộng trong các hội viên. Gia đình tôi đã nuôi sinh sản chim Hoàng Yến và chim gáy thành công, đạt hiệu quả thu nhập cao.
 Trich từ: Việt Nam Hương Sắc
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

gaymoc

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nuôi chim gay đẻ
« Trả lời #1 vào lúc: 03/02/2011 08:55:06PM »
Chào các bạn dd cugay mình là thành viên mới nhất của dd năm Mèo hỏi các bác có kinh nghiệm chỉ giáo. Chuyện thế này mình cũng mới nuôi cu gáy thôi nhưng thích nuôi cu gáy đẻ và cũng đã có 2 đôi cu non nuôi cùng tổ một đôi đã đẻ đươch 2 lứa nhưng không ấp mình đã trao đổi một số bác giàu kinh nghiệm bên aqua mình cứ tưởng do ngoài mình mùa này lạnh quá chim không ấp nhưng vừa đẻ xong 2 quả trứng lứa 2 thì cứ dửng dưng hư không phải trứng của chúngvà đực vẫn gù thúc mái ầm ầm các bác chỉ giúp hiện tượng cu gáy không ấp và cách khắc phục, chim mình nuôi non nên mình nghĩ là nó không sợ người nhà mình ở quê nên khá yên tĩnh và ít người lạ đến. Cảm ơn mọi người.

tienggayhanoi_1985

• Chính thức
  • Thanks 2
  • yeu tat ca cac loai dong vat
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
« Trả lời #2 vào lúc: 04/02/2011 02:52:55AM »
 _friend_
chào bạn mình cũng chẳng có kinh nghiệm gì lắm nhưng nếu ban thực tâm muốn nuôi gáy đẻ thì mình tham gia bạn nên nuôi thêm 1 hoặc 2 đôi gáy nhật hay như bác trelang up lên là chim gáy mỹ ấy rồi khi nào chim đẻ mà ko ấp thì bạn tráo trứng cho chim gáy nhật ấp hiệu quả sẽ rất cao so với cho nó tự ấp
nếu lứa đầu bạn ko cho nó ấp thì lứa sau sẽ rất khó để cho nó ấp vì cũng như chim bồ câu thôi lứa đầu kể cả hỏng cung kệ cho nó tự ấp thì tạo thói quen ấp cho chim như xây dựng bản năng tự nhiên cho nó ấy!
mình mong bạn sẽ thành công trong công việc nuôi gáy đẻ của bạn và sẽ giúp đỡ giống cho những ae cùng sở thích nuôi gáy đẻ như bạn!
thân QUÝ! _zoo_
chúc bạn năm mới vui vẻ và tràn đầy hạnh phúc nhé! _b_
dangquy

quangnb83

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 09/08/2011 03:15:42PM »
Chào các bác!

Em mới chơi chim cu gáy, thấy diễn đàn vô thăm. Em muốn mua một đôi chim gáy non để làm giống. Bác nào biết chỗ bán mách em với

Bạn lưu ý viết bằng Tiếng Việt có dấu nhé
« Sửa lần cuối: 09/08/2011 03:39:35PM gửi bởi Gà »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent