Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Các bác xem giúp em chú này với  (Đọc 668 lần)

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
Các bác xem giúp em chú này với
« vào lúc: 30/05/2012 06:12:57PM »
Con chim này là của đứa bạn em , nó mua tù mù ngoài chợ hàng cũng được 4 5 tháng rồi . Trước đến thấy nó gáy gọi giọng kim nghe hay hay , em gạ nó để lại mà nó không chịu . Giờ nó không có điều kiện nuôi nữa nên bảo em cầm về nuôi . Các bác thử xem giúp em liệu trống mái thế nào , nếu trống thì có nước non gì không nha . Em đang nghi nghi nó là mái quá  :(

Thanks các bác nhiều
« Sửa lần cuối: 30/05/2012 06:16:36PM gửi bởi lanhlunghp »

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
Re: Các bác xem giúp em chú này với
« Trả lời #1 vào lúc: 30/05/2012 08:55:08PM »
trống mái thì rất khó đoán dc tùng ơi...! trừ khi mổ bụng nó ra thì may ra    *><*

con này có vẽ chòi lồng nhĩ, nhưng dc cái mỏ siêng gáy và cái đầu nhanh nhẹn, chì tiếc là bộ cườm ít quá...

vài lời chia sẽ cùng em, chúc em và gia đình luôn vui khỏe...! _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 30/05/2012 10:22:57PM »
trống mái thì rất khó đoán dc tùng ơi...! trừ khi mổ bụng nó ra thì may ra    *><*

con này có vẽ chòi lồng nhĩ, nhưng dc cái mỏ siêng gáy và cái đầu nhanh nhẹn, chì tiếc là bộ cườm ít quá...

vài lời chia sẽ cùng em, chúc em và gia đình luôn vui khỏe...! _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
hì vâng anh , em nuôi con này cũng chỉ để nghe gáy chơi thôi , chứ cái chân nó như siêu mẫu vậy thì làm sao mà mồi được  :d . Em chỉ đắn đo mỗi cái là không biết nó trống mái thế nào thôi  :(

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 31/05/2012 08:51:07AM »
Con chim này là của đứa bạn em , nó mua tù mù ngoài chợ hàng cũng được 4 5 tháng rồi . Trước đến thấy nó gáy gọi giọng kim nghe hay hay , em gạ nó để lại mà nó không chịu . Giờ nó không có điều kiện nuôi nữa nên bảo em cầm về nuôi . Các bác thử xem giúp em liệu trống mái thế nào , nếu trống thì có nước non gì không nha . Em đang nghi nghi nó là mái quá  :(

Thanks các bác nhiều

Có nhiều cách tương đối để phân biệt trống mái. Sờ ghim, nhổ lông đuôi, lông cánh. Nhốt thử với mồi chắc chắn là trống đã thành thục... bạn chịu khó đọc lại rồi áp dụng thử coi . Tất cả đều tương đối nhưng áp dụng nhiều phương pháp song hành thì tỷ lệ chính xác cao hơn. Qua hình rất khó . :)) :)) :))
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 31/05/2012 11:15:21AM »

hì vâng anh , em nuôi con này cũng chỉ để nghe gáy chơi thôi , chứ cái chân nó như siêu mẫu vậy thì làm sao mà mồi được  :d . Em chỉ đắn đo mỗi cái là không biết nó trống mái thế nào thôi  :(
Con này trống 100% đó Bác cứ yên tâm nghe gáy đi, vẫn nghi ngờ  Bác cứ mổ nó ra khắc rõ ... _zoo_ _zoo_

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 31/05/2012 08:11:55PM »
chào tùng
con này là chim trống đó , chất giọng đồng pha thổ
nước chơi mở miệng có đổ gù , nghe bổi gáy là đổ gù liền , kèm gù , thúc kèm liên hồi nghe đã cái tai lắm
con này tuy bộ cườm ít nhưng cách đóng cườm rất ngặt và loại cườm khá tốt với bộ cườm này thì nó gù ko phải loại vừa đâu ( ko tin nuôi đi rồi chiêm nghiệm thử )
em này cặp chân được tạm ổn nhưng hơi già chim nuôi khó nổi và hơi chứng , cấp mình tạm được hơi lội phá lòng tý nhưng chơi ko bỏ bổi ( con này khi nổi có khi kè lồng ko bao giờ gù nhưng khi ra rừng bổi về nó sẽ ôm gù ) nhìn thấy phê lắm .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 31/05/2012 11:24:30PM »
Cám ơn các anh đã cho em ý kiến . Em này nếu mà áp dụng cách nhổ lông đuôi thì đa số người sẽ cho nó là mái , vì nó gần như là trắng chứ không được đục và đen lắm , còn em bổi mái đợt trước em ẵm nhầm về lông đuôi lại rất chi là đục màu hơi xám gần như là đen nữa mới chết ( tại lúc em bẫy được nó rụng 1 cái lông đuôi em nhìn thấy đầu lông đuôi nó có màu xám đen ) làm em cứ tưởng chắc chắn là trúng em trống rồi nên ung dung ra về , để mấy hôm nữa em chụp lên cho các anh xem . Thế nên em mới băn khoăn không biết nó là trống hay mái , nếu nhìn tướng thì khả năng là trống nhiều hơn mái , còn áp dụng cách kia thì mái nhiều hơn trống . Thôi thì cứ nuôi em này vậy vài năm nữa nếu nó mà có thòi ra cục tròn tròn ngộ ngộ là biết ngay thôi đúng không các anh

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent