Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổi ...... bắt ngày 27/5  (Đọc 3242 lần)

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bổi ...... bắt ngày 27/5
« vào lúc: 27/05/2012 10:50:54PM »
Chủ nhật tuần trước sau khi đi gác cùng em buổi chiều về tuy không được gì nhưng anh trungkien cũng rất vui vì đây là chuyến đi gác cu đầu tiên của anh , 2 anh em hẹn nhau tuần sau sẽ đi nguyên ngày cho đã và anh sẽ cầm thêm 1 chú chim nữa đi tập . Cả 1 tuần qua trời mưa suốt em đang lo không biết liệu chủ nhật này có đi được không thì hôm qua xem dự báo thời tiết hôm nay trời miền bắc sẽ không  mưa và có nắng vậy là may quá kế hoạch vẫn đươc thực hiện . Sáng nay 5 h dậy mắt nhắm mắt mở lên trên mái nhìn thì ôi thôi trời mưa như chút nước (có lẽ ông trời bảo đừng đi hôm nay mùng 7 đó cu =))=))=)) ) vậy là lấy điện thoại gọi cho anh kiên xem thế nào , nhà anh cũng mưa nhưng mà 2 anh em đều rất muốn đi nên hẹn nhau tí nữa nếu tạnh thì đi muộn tí cũng được . Mưa ngày 1 bé đến 7 giờ hơn thì tạnh vậy là lại alo cho anh , 2 anh em tập trung đến 8 giờ thì bắt đầu xuất phát . Đến nơi thì đã hơn 9 giờ và đây là 1 số hình ảnh khu em gác

Nắng cũng đã lên mà sao chẳng thấy chú nào gáy cả , thôi thì kệ cứ treo mồi lên đại mấy chỗ trước có cu về đậu vậy . Treo mồi xong thì mồi gáy liền , 2 chú chim đi tập của anh kiên cũng gáy ào ào , lần đầu tiên đi tập mà treo 1 tí đã gáy rồi thì còn gì bằng nữa . Được 1 lúc thì có chú đập cánh bay vút lên cao rồi thằng hướng cây gần chú mồi tập mà hạ cánh . Chú mồi tập của anh kiên bắt đầu thúc và ra lèo , tưởng phen này có trò hay để xem ai dè được 1 2 phút thì nó bay đâu mất tiêu không biết . Hóa ra là gần đó có 1 bà đang làm rẫy , thôi thì kệ vậy đành đợi bà ấy nghỉ thôi chứ cũng chẳng biết chuyển kèo đi đâu nữa . Đến 11 giờ hơn thì cuối cùng bà ấy cũng về , mồi vẫn chiêu liên tục được 1 lúc thì từ tàn cây xa xa chú ta bắt đâu bay về cây bên cạnh và chung cây liền , mồi hôm nay cũng chẳng hiểu thế nào gù được 3 4 hơi thì nghỉ mặc bổi đứng gần đó thi thoảng thấy thúc được 1 2 tiếng nó bỏ bổi chăng =((=((=(( , nhưng lần trước nó chơi vẫn rất tốt mà ( em đành bấm bụng có lẽ nó mới ra mồi lên hay con chứng tha cho nó lần này vậy , lần sau còn thế thì chỉ còn nước  []--- ) bắt đầu từ lúc này thì 2 chú mồi tập của anh kiên không gáy nữa , nhưng tại đang mải xem chú mồi của em lên cũng không để ý đến nó nữa 1 lúc sau thấy lạ lạ không hiểu sao nó không gáy vừa gáy ác lắm mà . Em liền trêu anh kiên hay là có chú nào sập trên đó rồi ( Nói chơi mà lại đúng mới chết  :( ) . Thế là anh túc tắc leo dốc đi lên phía chú mồi tập của anh được 1 tí thì nghe tiếng anh gọi , linh tính của em chắc là dính thật rồi mới gọi chứ vậy là cầm lấy sào và chạy lên liền . Mọi người thử xem với những tiêu chí này chú ta có được gọi là bổi khủng không nhé .
Mỏ ngắn , cong , lỗ mũi to
Đầu vuông lì lợm
Mắt sâu , tròng vàng lớn
Mình bắp chuối
Đuôi vót nhỏ
Chân khô móng sắc nhọn đặc biệt hơn là với 1 màu vàng sành điêu =))=))
Mời anh em chiêm ngưỡng dung nhan em nó

Cầm bổi khủng trên tay mà mặt anh kiên buồn thiu

Nghĩ lại lúc em vừa cầm sào chạy lên vừa nói chuyện với anh kiên mà vẫn thấy buồn cười và lo cho chú mồi
Anh Kiên : Tùng ơi ! nhanh lên sập con ĐẠI BÀNG rồi
Em :  @-) @-) ( Đại bàng gì mà vừa cái bàn sập đó chứ ) Chắc con cắt cu đó anh
Anh Kiên : Mắt anh kém vừa nhìn nó từ xa bảo quái lạ lưới sập mà có cái gì to thế kia ở trước , cu làm sao mà to thế được , hóa ra là ông này
Em : Con mồi sao rồi anh
Anh Kiên : Chắc nó chết rồi thấy nằm im chẳng nhúc nhíc gì cả

Lên đến nơi thì chú mồi nằm bẹp vào 1 góc tít phía sau lồng . Nhưng mà vẫn may là chú ta chỉ bị cào 1 cái vào phía sau lưng , và rụng 1 ít lông , nhìn chú ta run run mà thấy thương . 2 anh em liền hạ 2 lồng phía bến đó và cho chúng xuống đất để 2 chú ta hoàn hồn . Định cố đấm ăn sôi ngồi đến 6 giờ xem có bắt được chú bổi kia không nhưng mà không được . Vậy là 2 anh em thu lồng ra về , về đến nhà đã hơn 7 giờ vừa mệt , vừa buồn kết thúc 1 ngày đi gác không may mắn
P/S (Anh Kiên ) anh rất giống em lần thứ 2 đi gác cũng bị gặp tai nan , nhưng em là bị mèo nó nhảy vào vồ làm con mồi tập chết luôn tại chỗ , còn chú chim của anh thì vẫn có cơ hội . Có lẽ bây giờ cảm giác của anh chắc cũng giống em lúc đó , nhưng dù sao thì đây cũng là 1 bài học . Mong sao chú chim của anh sớm hồi phục lại để có thể tiếp tục mang nó đi tập

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
Re: Bổi ...... bắt ngày 27/5
« Trả lời #1 vào lúc: 28/05/2012 07:50:52AM »
xin chia buồn cùng em nha tùng... dù sao củng túm dc em nó làm kỷ niệm... :( :( :(

hic hic chứ hok nó làm thêm mấy con mồi lần sau nữa thì nguy ...! _zoo_

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 28/05/2012 08:03:18AM »
Theo mình thì đây cũng chính là một bài tập cho mồi thêm chai, qua chuyến này thì nó sẽ không biết sợ gì nữa, mồi sẽ vững trãi ở bất cứ nơi đâu.
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 28/05/2012 08:10:15AM »
 :)) :)) :))
Theo mình thì đây cũng chính là một bài tập cho mồi thêm chai, qua chuyến này thì nó sẽ không biết sợ gì nữa, mồi sẽ vững trãi ở bất cứ nơi đâu.
:)) :)) :)) mồi chai gặp bồ cắt có thể thêm chai ( lì) còn mồi tập gặp bồ cắt thì có lẽ cũng sẽ thêm Chai ( Voska). Dù sao nó k vỡ tim thì tốt rồi. Có điều nuôi lại hơi lâu, còn nếu nó nổi ngay lại, ra rừng vẫn không sợ thì sau này sẽ thành chiến binh thực sự đấy.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 28/05/2012 01:17:18PM »
Nhìn hết hồn, sao k chụp lại con Chim mồi xem tình trạng ra sao anh

Văn Thanh Thái _ BMT

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 28/05/2012 02:41:07PM »
kinh thật .. :( rất may là con cu còn nguyên, nhưng chắc tập lại vất vã đây. 8->

zNavy

• Khách
« Trả lời #6 vào lúc: 28/05/2012 04:10:07PM »
Đánh ở đâu vậy Tùng? Đồi Thiên Văn hả???

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 28/05/2012 05:52:22PM »
ui cha nếu mà trong phần hướng dẫn tập mồi cây mà có phần này thì chắc không ai dám đi tập mất anh ạ =))=))=))

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 28/05/2012 05:57:41PM »
Nhìn hết hồn, sao k chụp lại con Chim mồi xem tình trạng ra sao anh
Em cũng định chụp lại nhưng mà nhìn thấy nó run run lưng lại hơi rớm máu lên thôi để cho nó nghỉ . Tình hình con cu đó thế nào thì chắc là tối nay anh kiên lên sẽ thông báo  :d
Đánh ở đâu vậy Tùng? Đồi Thiên Văn hả???
Không , em đánh ở ngoài Đồ Sơn . Mà hôm nào anh mới ra vậy anh
« Sửa lần cuối: 28/05/2012 06:01:15PM gửi bởi lanhlunghp »

zNavy

• Khách
« Trả lời #9 vào lúc: 28/05/2012 09:30:42PM »
Đầu tháng 6 anh về! Hôm nào về anh alo cho anh vác sào theo nhé! :)

nguyenchithanh

• Chính thức
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 28/05/2012 10:00:44PM »
THEO EM ANH NÊN GIỬ BỔI KHỦNG LẠI NUÔI LÀM KỶ NIỆM  LUN HIHI

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 28/05/2012 10:01:18PM »
Thông báo : Em nó  cũng đỡ run rồi có ăn một ít thoc và đứng được lên đi lại nhưng vêt thương do  móng của cắt vẫn còn đau.
Không chết là ok  rồi .

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 28/05/2012 11:59:28PM »
Không biết cụ thể là tầm nào hả anh . Để em con xem thế nào mấy anh em minh off 1 buổi

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 29/05/2012 12:02:43AM »
THEO EM ANH NÊN GIỬ BỔI KHỦNG LẠI NUÔI LÀM KỶ NIỆM  LUN HIHI
Chài em phóng sinh nó rồi . Sao mà dám nuôi chứ , hỏi mấy ông chơi cùng không ai dám lấy nên em cho nó về tự nhiên
Thông báo : Em nó  cũng đỡ run rồi có ăn một ít thoc và đứng được lên đi lại nhưng vêt thương do  móng của cắt vẫn còn đau.
Không chết là ok  rồi .
Vậy là tốt quá rồi , chúc cho chú chim của anh sớm ngày bình phục  _hoanho_
« Sửa lần cuối: 29/05/2012 12:04:32AM gửi bởi lanhlunghp »

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 29/05/2012 07:02:28AM »
  Xin chia buồn cùng Tùng. Nhưng ko sao  Tùng ơi thua keo này mình làm keo khác!  _zoo_ _zoo_
Thân chào!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

zNavy

• Khách
« Trả lời #15 vào lúc: 29/05/2012 08:57:33AM »
Không biết cụ thể là tầm nào hả anh . Để em con xem thế nào mấy anh em minh off 1 buổi

Ôi! Cứ đầu tháng 6 là off đc em ạ, mùng 2-6 anh có mặt ở HP rồi! :)

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 31/05/2012 08:30:21PM »
con bổi này khủng thật , loại này sát cu lăm đây  :d
thật may mắn cho anh kiên là đã tai qua nạn khỏi , về nuôi lại em mồi rồi đi tập lại thử xem em ta có bị bể rừng ko ?
chúc anh gặp nhiều may mắn lần sau .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 31/05/2012 11:56:49PM »
Tất cả lời chia buồn của các anh em xin được gửi đến anh Kiên . May thay là chú mồi tập của anh không sao , có lẽ nó sẽ được tái xuất trong một ngày sắp tới  _yahoo_

manhquyet

• Full Member
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 10/07/2012 11:25:23AM »
các bác ở hp chỗ nào vậy? cho em xin cái đc và đt tháng 8 em xuống học thì cho em theo đánh cùng cho vui. đợt rồi đi THỦY NGUYÊN đánh 1 mình buồn quá. đt của em 0983994125. rất mong đc hồi âm của các bác

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent