Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổi mới nhập hộ khẩu nhà em hôm nay  (Đọc 3483 lần)

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bổi mới nhập hộ khẩu nhà em hôm nay
« vào lúc: 22/11/2011 12:00:54AM »
Hôm nay gió mùa đông bắc tràn về miền bắc , trời buổi sáng hơi lạnh mãi đến 9 giờ mới có nắng . Nhưng vì cơn nghiện ngập sau 1 thời gian dài làm việc không biết đến ngày nghỉ . Lên em quyết định xách mồi đi đấu đá để tìm lại chút niềm vui mà lâu nay bị lãng quên . Ông trời đúng là không phụ lòng người , treo mồi được 15 phút thì bổi về và trận đấu diễn ra khá sôi nổi được chừng hơn 30 phút thì cái gì đến cũng phải đến . Và đây là hình ảnh em nó , các anh xem hộ em xem nó hay dở ở điểm nào nha

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bổi mới nhập hộ khẩu nhà em hôm nay
« Trả lời #1 vào lúc: 22/11/2011 09:51:37AM »
Em này thấy cườm cao đóng lên gáy thích thật, mà chân hơi cao thì phải

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 22/11/2011 09:27:03PM »
Em này thấy cườm cao đóng lên gáy thích thật, mà chân hơi cao thì phải
Vâng đúng là chân của em này không được tốt lắm , hơi nhỏ và ướt nữa . Nhưng mà em thích tiếng của nó , lên để lại sau này nghe gáy chơi cũng được  :)

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 22/11/2011 09:41:26PM »
con này khá đep chim đó bạn , con này giọng đồng kim thì phải , nước chơi ở ngoài cũng khá nhanh đó , thúc kèm nhiều , có thúc gù nữa , chuyền cành gù liên tục , nhảy đâu gù đó cứ xuống thế rồi lên móc lồng , vô cành thế gù vài sạc dài rồi nhảy , em này gù khá lắm đây chân hơi nhỏ và ướt thì hơi kém tý thôi . chụp vài tấm ảnh cận cảnh cho anh em xem cho vui nha bạn .
mời anh em vô bàn luận cho vui .
thân chào !
« Sửa lần cuối: 22/11/2011 09:44:33PM gửi bởi cugayquangngai »
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 22/11/2011 10:12:10PM »
con này khá đep chim đó bạn , con này giọng đồng kim thì phải , nước chơi ở ngoài cũng khá nhanh đó , thúc kèm nhiều , có thúc gù nữa , chuyền cành gù liên tục , nhảy đâu gù đó cứ xuống thế rồi lên móc lồng , vô cành thế gù vài sạc dài rồi nhảy , em này gù khá lắm đây chân hơi nhỏ và ướt thì hơi kém tý thôi . chụp vài tấm ảnh cận cảnh cho anh em xem cho vui nha bạn .
mời anh em vô bàn luận cho vui .
thân chào !
Anh Duy đúng là đoán chuẩn thật , em này tuy gù không dài nhưng mà gù khá , nó nhảy đến đâu là gù đến đó . Em treo con mồi không cao lắm có lúc nó nhảy xuống cả đất thúc gù rồi lại bay lên thế gù tiếp

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 24/11/2011 07:00:01PM »
kkaa chào bạn
chẳng qua là mình đoán mò thôi may sao nó trúng đó mà , không biết theo được cái nghề " thầy bói xem voi " này không nữa hhee  =)) =)) =))
nếu mình đoán mò mà nó hay trúng vậy hôm nào đoán mò mua vài chục tờ vé số thử , may ra nó trúng thì trời ơi " thầy bói xem voi " phát tài rồi hheeee _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
không biết mình đọc tiểu thuyết trinh thám và xem phim khoa học viễn tưởng nhiều quá hay sao mà bị bệnh nghề nghiệp mất rùi  =)) =)) =))
thân chào !

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 29/11/2011 08:12:16AM »
kkaa chào bạn
chẳng qua là mình đoán mò thôi may sao nó trúng đó mà , không biết theo được cái nghề " thầy bói xem voi " này không nữa hhee  =)) =)) =))
nếu mình đoán mò mà nó hay trúng vậy hôm nào đoán mò mua vài chục tờ vé số thử , may ra nó trúng thì trời ơi " thầy bói xem voi " phát tài rồi hheeee _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
không biết mình đọc tiểu thuyết trinh thám và xem phim khoa học viễn tưởng nhiều quá hay sao mà bị bệnh nghề nghiệp mất rùi  =)) =)) =))
thân chào !
=))=)) bói cài này mà nhỡ may có nhầm thì không sao . Chứ anh bói vé số thì lên cẩn thận đó nha . Dọa này người ta cấm ra bờ đê làm nhà rồi đó =))=))

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 15/01/2012 09:38:35AM »
Sau hơn 1 tháng giờ em nó đã gáy gù khá nhiều . Em giáp thử với em bổi nuôi trước nửa năm thì cũng đã bắt đầu đấu gù rồi  :D
15012012135

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 15/01/2012 09:45:30PM »
chim mới nuôi mà nổi như vậy là đi tập tốt rồi , chỉ mỗi tội giọng đồng kim bây giờ gù còn nghe thấy đỡ đỡ , chứ nếu chim về già bắt thuần chim nó gù giọng hú quá làm bổi sợ toạc chim lắm , chúc mừng bạn đã nuôi chim bổi nổi hãy cho chú ta đi tập được rồi đó bạn  .
thân chào !

nguyentuan

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 16/01/2012 04:11:11PM »
con boi kha dep do ban,minh o thon 7 duc nhuan hômna ranh minh voi ban giao luu duoc k,minh co may con moi lo va moi thuov muon ban chi giao vai chieu

Lần sau viết bài bạn nhớ phải viết chữ có dấu đầy đủ nếu ko bài của bạn sẽ bị xoá vì ko đúng quy định của diễn đàn
BQT
« Sửa lần cuối: 16/01/2012 05:40:12PM gửi bởi Duy Hùng »

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 14/05/2012 05:17:27PM »
Chiều hôm qua đi xem thi cu gáy ở thủy nguyên về lòng em cứ xôn xao mơ hồ 1 ngày nào đó bắt được 1 chú cu bài bản đầy đủ để mang đi thi cho bằng anh bằng em . Mong ước là vậy nhưng em biết những chú cu như thế em chỉ có thể gặp được trong kèo gác khi em đã ngủ say thôi  =)) . Thế rồi tối đến tự nhiên có thằng em nó gọi điện bảo " Anh ơi mai em về nhà vợ ở an lão , thấy ông già vợ bảo ở vườn nhà có cu gáy nó gáy ác lắm , anh có về bẫy không " nghe nó nói có chim là thích rồi , biết đâu lại có chú chim hay nào lạc vào đó thì sao . Chưa kịp để nó nói hết câu em đồng ý ngay =)) ( Sợ hỏi nó nhiều nó lại đổi ý mai không cho về cùng thì cụt hứng  :-S ) , nhưng kèm theo 1 câu " nếu mai đi thì đi sớm chứ muộn mới đi thì nắng lắm " Nó cũng ok luôn . Sáng hôm sau 5 giờ alo cho nó hỏi nó dậy chưa nó kêu em dậy lâu rồi đợi anh sang là đi thôi . Em cứ tưởng thật tức tốc thay quần áo , chùm 2 chú mồi lỡ lại khẩn trương lên đường sang đến nhà nó gọi cho nó thì ôi thôi hóa ra mình bị lừa , nó nào đã dậy vừa chỉ là nó cho xong chuyện thôi  ~X(. Đợi nó 1 lúc thì cuối cùng nó cũng ra thế là lên đường . Trên đường đi cứ ấp ủ hi vọng chú cu gáy bài bản đang chờ ta trong vườn mà cười thầm  ;) ) . 6 giờ về đến nơi , vừa về đến cổng em đã nghe thấy 1 chú thổ pha đang oang oang gáy gọi trong vườn rồi . Đi cùng nó vào nhà chào bố mẹ vợ nó rồi em nhanh chóng ra vườn liền . Kiếm 1 cành thế thật đẹp ở cây xoan cạnh bụi tre mà treo chú đồng kim lên . Vừa đi được 1 đoạn thì chú ta bắt đầu gáy , cười thầm trong bụng vì sau 1 thời gian tập luyện giờ chú ta đã có vẻ nhanh sào rồi . Vào đến cửa nhà quay lại nhìn thì may quá cành thế em treo đúng vừa tầm cao hơn ngọn cây ổi ở trước nhà lên nhìn được rõ khu treo chú mồi . Bổi nghe có tiếng chim lạ gáy nó bắt đầu thúc lại . Chú mồi không hiểu sao hôm nay hăng thế nghe  bổi vừa gáy là làm ngay 1 sạc gù rồi bắt đầu thúc rút . Chú bổi liền đập cánh bay vút lên cao rồi nhằm thẳng ngọn tre cạnh cây xoan mà hạ cánh và bắt đầu thúc rồi lèo thúc rồi lèo ...... và lâu lâu tiện mồm làm 1 sạc gù ngắn luôn cho đỡ ngứa mồm thì phải . Mồi ở dưới thì cứ thúc rút thỉnh thoảng làm 1 sạc gù rước . 2 con cứ đấu nhau như vậy tầm 20 phút , em ngồi ở cửa nhà cố căng tai nghe xem con bổi có còn thêm bài bản gì nữa không ( vì em đang mơ có 1 chú chim bài bản dày mà =)) ) nhưng mà thật tiếc là không , nó chỉ có được cái nhiều lèo thôi . Sau 20 phút giăng co như vậy con bổi cắm đầu lao xuống cành treo con mồi và bắt đầu gù tay đôi . Nó cứ đi đi lại lại trên cành treo lông mà gù chứ không chịu xuống cành thế , lúc này tự nhiên ông em ở đâu ra ngồi sau lưng hỏi " nó có hay không anh , con này nhìn to thế ..... " linh tinh beng hết cả . Nó hỏi câu nào thì em cũng chỉ ầm ừ rồi gật đầu , đang giờ phút căng thẳng thế này làm sao mà ngồi trả lời nó cho được  :-L . Quay lại trận đấu con bổi vẫn cứ điệp khúc đi đi lại lại trên cành treo lông thúc thúc 1 lúc rồi lại đổ gù . Con mồi ở dưới thì cứ ngổng cổ nhìn rồi đợi nó gần hết dây gù là gù lại liền . 2 con cứ đấu như thế tầm 30 phút thì con bổi tự nhiên nằm xuống cành rồi rỉa lông phơi nắng mặc mồi gù vài sạc liền . Tưởng phen này con bổi đấu với mồi chán quá nên nằm đó phơi nắng rồi tí nữa bay đi . Nhưng bất thình lình khi con mồi vừa xoay xoay định làm sạc gù thứ 4 sau khi con bổi nghỉ , thì con bổi từ trên cành treo lông lao thắng xuống cầu tử . 1 tiếng phạch chua chát của cái vòng lưới phát ra , thế là chú bổi đã nằm gọn trong đó , lúc này niềm vui trong em vỡ òa tưởng đâu không bẫy được nó thế mà lại được  _yahoo_ . Chạy vội ra lấy lồng xuống , ngắm nó 1 lúc và cho vào túi nhưng cũng không quên cảm ơn chú mồi đồng kim ( em có tật cứ con mồi nào bẫy được chim dù hay hay không hay thì cũng cảm ơn chú mồi  :d )  hỏi thằng em xem lanh quanh đây còn chỗ nào không thì dẫn đi nhưng nó bảo không biết . Thế là em bảo nó về luôn đi nhưng nó bảo hãy còn sớm mới có 8 giờ đợi em tí em có việc phải chạy qua nhà ông anh vợ 1 lúc  ( Các bác thấy em có ích kỉ không chỉ biết việc mình mà không biết việc của người =))=)) ) . Thôi thì tranh thủ treo chú mồi tập đơ ngón của anh dungvoi mới đưa cho nó xả street tí vậy , kể ra mà có kèo nữa thì cũng cho chú ta ra trận nhưng tiếc quá là không có . Vào nhà ngồi nói chuyện với bố vợ nó đợi nó về thì em được biết trước cũng có mấy cu thủ ở xóm sang vườn bẫy nhờ mà nó không vào ( chắc là em có duyên với nó hơn mấy ông kia rồi ;) ) ) và được hứa lần sau về  sẽ dẫn ra 1 vườn gần đó bẫy . Đợi nó 30 phút thì nó về và 2 anh em lên đường ra về tạm biệt 1 vùng quê yên ả , 10 giờ đã có mặt ở nhà kết thúc 1 buổi sáng đi gác đầy thú vị
Đây là vài tấm ảnh em chụp lại chú mồi và bổi , quên mất không chụp phong cảnh của bãi gác , thôi thì để lần sau vậy
Chú mồi lỡ đồng kim ( chính là chú bổi bên trên các bác xem có khác tí nào không nhé )

Còn đây là chú bổi

Về nhà và cho vào lồng

P/s : Chắc trên diễn đàn mình rất nhiều anh em lúc đi có tâm trạng giống như em đúng không . Bài viết của em có hơi dài dòng mong ACE bỏ qua

DinhThuong

• Hà Cối. Quảng Ninh
  • Chính thức
  • Thanks 4
  • Hội cugay.org QN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 14/05/2012 07:12:06PM »
chim bổi đẹp quá. nghe anh kể về trận đấu mà em thấy nhớ những chuyến đi gác cùng anh Sơn. khi nào có dịp ra Hà Cối anh em mình giao lưu.
cugay- chaomao là niềm đam mê

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #12 vào lúc: 14/05/2012 09:05:22PM »
Chúc mừng Tùng đã bẩy được con bổi đẹp rất triển vọng ,em chăm tốt nhé !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 14/05/2012 10:57:23PM »
chim bổi đẹp quá. nghe anh kể về trận đấu mà em thấy nhớ những chuyến đi gác cùng anh Sơn. khi nào có dịp ra Hà Cối anh em mình giao lưu.
Em cũng rất mong sớm đến ngày đó :D
Chúc mừng Tùng đã bẩy được con bổi đẹp rất triển vọng ,em chăm tốt nhé !
Cảm ơn anh Sơn . Em sẽ cố gắng chăm sóc nó  ;) hi vọng nó không tốn công đãi thóc

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 15/05/2012 11:04:14AM »
Tin hot !!!!!!
Sáng nay em kiểm tra chú bổi xem có ăn uống không thì tật tình cờ và bất ngờ thấy 1 cục tròn tròn ngộ ngộ năn ở dưới sàn . Tưởng là nhin nhầm , nhưng không phải nó là sự thật . Em đã ẵm nhầm em mái mất rồi  =(( =(( =(( =(( =((

Có lẽ lúc em vào trong nhà lấy cái điện thoại đang sạc ra thì em mái này vô cành treo mồi thay vào chỗ em trống mà em không biết . Thảo nào thấy nó nằm rỉa lông phơi nắng  =((

Văn Thanh Thái _ BMT

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 15/05/2012 11:11:57AM »
chúc mừng Bác tuyển được em mái tốt để làm giống, em này mắn đẻ đó , mới nhập khẩu đã đẻ rồi :)) giống tốt..... =))

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 15/05/2012 12:37:01PM »
Ôi rồi nhìn mà chết cười, em chưa bao giờ dc thấy chim đẻ trứng bác ạ, thôi bổi bác luyện lên thế là hay lắm rồi bác ơi

Em xem thời gian bác bắt được nó tới lúc lên mồi lỡ là có 6 tháng thôi đấy, nuôi 1 tháng đã gáy gù thế rồi, bác chia sẻ cho em kinh nghiệm nuôi hàng ngày với tập của bác với..........Dàn nhà e nuôi 6 tháng mà còn lình xình  lắm
« Sửa lần cuối: 15/05/2012 12:39:22PM gửi bởi ngoductam »

M.U

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 15/05/2012 03:14:07PM »
chúc mừng Bác !

Em lang thang tìm Mái ép đẻ mà chưa có thím/mợ nào hết  :-bd bat tay :d

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 15/05/2012 09:45:04PM »
con này nếu gáy thì giọng đồng kim rồi , nhìn em ta cái cái mặt thơ ngây đầu trái xoan , mắt tròn xoe thêm cái dáng " mình hạc xương mai " thì mái là phải rồi , em này đang đẻ trứng thấy trống lạ tới gần tổ nên lao vào đá đây .Bạn tìm xung quanh chỗ bắt em mái đó nhất định có tổ cu đâu gần đó đấy . em ta nuôi để kè bổi cho mau nổi cũng được đấy " anh nào thấy gái mà chẳng ham "  =P~ :d hiii
thân chào !

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 15/05/2012 11:27:59PM »
Ôi rồi nhìn mà chết cười, em chưa bao giờ dc thấy chim đẻ trứng bác ạ, thôi bổi bác luyện lên thế là hay lắm rồi bác ơi

Em xem thời gian bác bắt được nó tới lúc lên mồi lỡ là có 6 tháng thôi đấy, nuôi 1 tháng đã gáy gù thế rồi, bác chia sẻ cho em kinh nghiệm nuôi hàng ngày với tập của bác với..........Dàn nhà e nuôi 6 tháng mà còn lình xình  lắm
Em cũng không có bí quyết gì cả , cũng chỉ chăm sóc bình thường như những chú chim khác thôi . Được cái lúc em nó có vẻ nổi thì em có nhiều thời gian ở nhà nên mỗi hôm em treo nó 1 chỗ thì thấy nó cũng có vẻ thích thú , sung hơn và nhanh dạn người nữa . Có lẽ cũng là do con chim này em bẫy được ở trong vườn nên nó cũng khá quen với người rồi và em ta cũng thuộc dạng nhanh nổi nữa . Nuôi 1 tháng là đã gáy gù đấu lại với mồi ào ào . Sau đợt đó thì em ta chút lông ào ạt rồi không gáy gù gi nữa . 1 tháng lại đây bắt đầu xong lông và căng lại nên em cho chú ta đi tập giờ có vẻ ổn rồi . Nhưng em ta bây giờ ở nhà thì ít gáy lắm chỉ gáy 1 chút lúc buổi sáng với chiều , kè với bổi có khi chẳng thèm gù . Nhưng ra cây thì lại khác hoàn toàn luôn :d
« Sửa lần cuối: 15/05/2012 11:57:23PM gửi bởi lanhlunghp »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent