Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim bị ốm, anh em giúp mình với.  (Đọc 2411 lần)

Trần Vinh

• Chính thức
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim bị ốm, anh em giúp mình với.
« vào lúc: 27/08/2013 01:44:23PM »
Mình mới biết chơi Cu gáy. Có con Cu bổi nuôi đã được 1 năm. Vẫn chưa nổi, nó chỉ thỉnh thoảng gáy gọi lai rai thôi. 5 ngày trước mình phát hiện nó bị đau mắt. Mình mua nước muối 0,9% nhỏ ngày 2 lần cho nó. Lúc này phân chim vẫn bình thường. Đến ngày thứ 3 thì mình đút cho nó 2 viên dầu cá loại bé, và nhỏ thuốc đau mắt Dexatifu cho em nó, thì lập tức phân nó lỏng và có màu sắc như trong hình. Anh em ai có kinh nghiệm chỉ cho mình với: xem trong hình thì mắt em nó đã khỏi chưa? Phân như vậy là đã bị đi ỉa hay là do cho uống dầu cá. Từ sáng em pha 1 viên becberin vào cóng cho em nó uống thì có được không? Tiện thể anh em bói giúp mình 1 quẻ xem em này nước chơi nó thế nào,  trong tương lai có thể cầm đi dợt chim vào Chủ nhật hàng tuần với ae Hà nội được không? Cám ơn Ae rất nhiều.
[/URL]
[/URL]
[/URL]
[/URL]

« Sửa lần cuối: 27/08/2013 01:51:23PM gửi bởi Trần Vinh »

cugaybinhthuan

• Đam mê
  • Hero Member
  • Thanks 59
  • Học cách chấp nhận để vượt qua....
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim bị ốm, anh em giúp mình với.
« Trả lời #1 vào lúc: 27/08/2013 02:51:27PM »
Chuẩn bị tinh thần
Tình hình là sắp phải phẫu thuật cục đẹn dưới mỏ em nó nữa bác nhé.........Khi phẫu thuật nhớ đút thêm ít kê cho ăn cho có sức. Còn bây giờ thì cho ăn kê nhiều vô cho dễ nuốt. Chữa xong con mắt thì tới cục đẹn là vừa. Đừng làm liền vì 80% nó sẽ chết

kiet.vba

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 27/08/2013 03:00:31PM »
Đừng quá lo lắng bạn à. Trên diễn đàn có rất nhiều cách chữa đau mắt rất hiệu quả để trị cho e nó đó bạn. Cách của bạn cũng chữa hết đấy! Để ý xem e nó ko quẹt mắt vào 2 bên cánh mới khỏi bệnh nhé. Vệ sinh lồng sạch sẽ, sáng sớm chịu khó tắm nắng hạ thổ xong treo nơi thoáng mát cho e nó nghỉ ngơi từ từ khỏi thôi.
Bạn nên cho e nó uống nước sạch thôi vì phân như vậy là do bạn cho e nó uống dầu cá đó!
Chúc chim của bạn mau khỏi. Thân!
Yêu em hai tiếng cúc cu....

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 27/08/2013 03:23:01PM »
Chim đau mắt cũng có rất nhiều cách chữa, Vinh có thể tham khảo kỹ trong topic Dinh dưỡng và sức khỏe chim cu gáy nhé, chim đau mắt cũng hay bị đi ỉa nên thường phải phối kết hợp mới đc, nhìn cóng nước như đã cho thuốc thì phải :)), cẩn thận nếu chim ị vào cóng nước thì nên về sinh thường xuyên nhé.
Chúc Vinh thành công.
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

khoecomputer

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 27/08/2013 03:55:03PM »
A Vinh ơi cứu nhanh còn kịp. theo kinh nghiệm học hỏi đc từ AE và E đã cứu 3 con cu sắp chết có lâm sàng như của A thì E làm như sau: lấy quả ớt tiêu thật cay lửa quả chấm với mật ong nhét cho ăn ngày 2 lần, nửa còn lại bóp nát bôi vào mắt. và thường khi bị như vậy chim sẽ ko ăn đc or ăn rất ít nhanh kiệt sức thì A lấy cám chứng bavi nhét cho nó ăn nhé, ra tiệm chim mua cám này 8k/túi chúc A sớm chữa khỏi cho E nó.
Bon chen bỗng chốc thành hư ảo,
Hoa cười chim hót thỏa lòng ta.

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #5 vào lúc: 27/08/2013 04:00:13PM »
Chế độ ăn bình thường anh cho những gì anh?
- Đi ỉa: Anh ngừng cho uống dầu cá.
Tắm nắng, hạ thổ cố gắng nhiều nhiều chút. (Cái này khó vì có khi bận công việc) Tạm thời thế đã vì khi ăn uống điều độ mà không khỏi thì mới tính tiếp anh ạ.
- Đau mắt: Anh bôi trực tiếp ớt cay vào mắt em nó và hai bên cánh. (Chỗ em nó hay dụi mắt)
Và như các anh đã nói ở trên, lúc này anh cần vệ sinh lồng chạn sạch sẽ, thức ăn anh cho đủ ăn trong ngày thôi.  Mình bận thêm tý vậy anh ạ.
Chúc cu anh mau c...ăng. =)) _zoo_ _zoo_ _zoo_
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

Đaicugay

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 27/08/2013 04:30:05PM »
Mình cũng có một con chim bị đi ỉa thì nó đã chết; còn 1 con đau mắt thì đã chữa khỏi (như cách phổ biến ở trên). Chúc bạn chữa em nó nhanh khỏi.

nguyenquangyhct

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 27/08/2013 06:02:58PM »
Mình nhìn chim bạn có vẻ bệnh nặng! Có lẽ do điều trị không đúng cách. TrƯờng hợp này bạn nên dừng cho uống tất cả các loại đó. Thứ tự điều trị như sau: cloraxin 0,4% loại nhỏ mắt cho người dùng bơm tiêm 5ml để nguyên kim hút thuốc chừng 0,3 ml sau đó thò tay vào lồng khéo đè nhẹ đầu chim xuống sao cho đầu chim hướng về phía bạn, đưa kim hướng vào mắt chim cách mắt 4 cm bắt đầu xịt 2 mắt, ngày 2 lần sáng chiều. Nếu xịt chưa hết thuốc bạn xịt lên 2 vai chim luôn. Biseptol 480mg bẻ làm sáu phần, lấy 1 phần cho vào cóng nước sạch trong lồng và dùng chiếc đủa sạch khuấy thuốc cho tan đều để chim tự uống. Khoảng 5 ngày sau thay nước sạch lại. Theo mình thì 3 ngày chim lành mắt, 5 ngày chim đi cầu lại bình thường. Chỉ bỏ lúa khoáng cho chim đầy đủ, đừng lo lắng chỉ cần chim bạn tự mổ vài hạt lúa là ổn. Chúc bạn thành công !

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent