Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Gạo nức thức ăn bổ dưỡng giúp chim lên lửa, đẹp lông, bền chim  (Đọc 7479 lần)

dinh.dat.nguyensyn

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chào tất a e!

Dinh dưỡng cho chim là vấn đề hết sức quan trọng trong việc ju lửa và thay lông. Mình đã nghe nhiều về gạo lức, Các cụ chơi cu nhiều năm dạy cho cu ăn gạo lức sẽ cho lửa và thay lông tốt nhất, Mình đã thử cho chim ăn 2 tuần nay, kêt quả chim sung gáy rất nhiều. Tuy nhiên vấn đề lại ở chỗ kác. Nếu ăn nhiều có xảy ra hiện tương gì cho chim ko? Có ảnh hưởng tới tương lai lâu dài không?
Một kinh nghiệm để đời của Mình là cho chim ăn hạt kê Khỏang 1 tuần liên tục, kết quả chim thay lông đột ngột (kê và thóc đểu có ở trong lồng cho chim tự chọn). Chim mất lửa không chụi gáy gù nữa, vì vậy trước khi chuyển hoàn toàn qua gạo lức mong a e cho biết ý kiến để a e cung tham khảo
Đây là vấn đề hết sức quan trọng trong niềm đam mê cu gáy, và theo mình chim ăn gạo lức rất sung và hiền chim. Đây là kết quả 2 tuần wa thử cho 3 em, trong đó em bổi mới bắt cũng bớt chòi lồng và siêng gáy lên rất nhiều (bổi gần 2 tháng lồng).
Anh em cùng chia sẻ và thảo luận nhé.
Trân trọng!
Nguyễn Đình Đạt
Buôn Ma Thuật - Đăk Lăk

cugay_baclieu

• Sr. Member
  • Thanks 34
  • nghệ thuật là đây:cugay.org
    • Xem hồ sơ cá nhân
theo em nuôi cu cứ thuận theo tự nhiên thôi,chim thì thường ăn lúa ở ngoài cứ cho an lúa là ok nhất .mổi tuần siêng thì cho tắm nắng  hạ thổ  1 2 lần là ổn.còn hạt kê thì em trộn chung với lúa  là xong.anh cho ăn gạo lức thì củng được nhưng em thấy chim ăn gạo thì sẻ đi phân lỏng và sền sệt. sung chim chưa thấy mà em thấy trước mắt là em nó sẻ bị yếu đường ruột rồi.em thì ở trong đồng quê nên tuân thủ theo quy tắc tự nhiên ,mộc mạc nhưng có khi như vậy chim sẻ mau nổi hơn.
niềm đam mê cu gáy chính là 1 nghệ thuật
                  trungtinh1986@yahoo.com

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
Nói về gạo lức chỉ cho khi chim thay lông và bổ sung khi chim suy là tốt nhất , cho ăn nhiều chim béo lắm đó cụ, cụ cứ cho thóc ngon và kê hạt to điều tay chim sung lữa củi lúc nào cũng căng đét .
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

Cugay_BMT

• Sr. Member
  • Thanks 12
  • Đam mê không đợi tuổi
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chào bạn!

Bạn tham khảo cách này xem sao, mình nghe  nói đây là cách mà người Thái họ hay dùng để giữ lửa đó...!  :d :d

Ngâm lúa vào nước và làm sạch. Sau đó trọn lúa với tròn đỏ trứng gà (có thể dùng tròn đỏ trứng của các loại khác như vịt, chim...). sấy khô rồi bỏ vào hũ đậy kín. Đây là loại thức ăn đặt biệt để làm cho chim cu năng động và sung hơn

Thân!
Giao lưu học hỏi & bảo tồn...!!!!!^_^

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
chào bạn cho an gạo lức củng   tốt nhưng ăn nhiều trong thới dài chim sẻ bịt dau mắt.
chỉ cần cho ăn theo liều lượng 1 tuần 2 bửa là ok.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent