Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu gáy nhà_ali  (Đọc 11961 lần)

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
Re: Cu gáy nhà_ali
« Trả lời #40 vào lúc: 01/08/2012 11:23:53PM »
Trong clips của bác mẫn có 2 con , 2 con nầy âm giọng tương đối giống nhau, theo tai em nghe nó thổ pha đồng !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #41 vào lúc: 02/08/2012 08:11:23AM »
Gửi tiếp các bác clip con gáy nhà mình mới về cho các bác tranh luận rôm rả

cu gay moi nhap khau nha Ali.MOV

To bác New: Nhà bác Khang này lắm chim lắm nhé, không chỉ có những con Gáy bài bản đâu mà nhà bác khoailang này cũng rất nhiều con gáy âm hay....nghe nói nhà đồng chí ấy có đến vài chục con.

khoailang

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #42 vào lúc: 02/08/2012 11:12:51AM »
 Nhà bác Ali bảo có 5 con  mà nhiều clip thế. Chim của em toàn loại vớ vẩn thôi em mua rẻ tiền mà chứ không có tiền mua chim đắt tiền. Hôm nào sẽ gửi lên để các bác đánh giá sau nhé!

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #43 vào lúc: 02/08/2012 02:23:31PM »
Nhà bác Ali bảo có 5 con  mà nhiều clip thế. Chim của em toàn loại vớ vẩn thôi em mua rẻ tiền mà chứ không có tiền mua chim đắt tiền. Hôm nào sẽ gửi lên để các bác đánh giá sau nhé!
Ah, Có 5 con thôi. Mỗi con nó ra nhiều giọng khác nhau, lúc thì nó ra âm thổ, lúc thì ra âm kim, lúc thì thổ+kim kết hợp, nên 1 con có thể cho ra 3-4clip với chất giọng khác nhau, chỉ cần thay cái lồng khác vào là mọi người lại tưởng con khác.
« Sửa lần cuối: 02/08/2012 02:27:44PM gửi bởi ali »

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #44 vào lúc: 03/08/2012 02:30:34AM »
Chào các bác !Diễn đàn mà ,chúng ta cứ tranh luận thỏa mái đi ạ, võ vô đệ nhất nhưng dùng từ hành văn lịch sự thiện cảm là được , chúng ta phải chia sẽ mổ sẽ thì mới hiểu nhau hơn phải không các bác ?? Nhưng các bác cũng lưu ý một điều, các xếp đang quang tâm cái topic nầy lắm lắm đó , các bác mà ném mạnh tay quá , bị khóa topic lại thành mất dzui hehe , _zoo_  _zoo_ nân cốc đê rùi chém tiếp các bác !

Cugay quangninh !

_yahoo_ 2 con mồi của em , thấy anh em miền trong chơi đất em cũng học chơi đất , con trong lồng thuynguyen  bên trái ,chuyên úp bội chỉ nuôi ở lồng đôi để đất ,cho ra lồng nầy để quay cho đẹp, cách đây mấy hôm bị con bổi nó đánh cho tang tác nhổ hết lông cườm nhưng vẩn còn hăng lắm .Âm thúc như âm gù  , gáy gọi hơi buồn cười chút, âm nầy em gọi còi vu nước chơi lợi cốt lèo dặm. :d
Chú bên phải mồi chơi trần , đứng mô gáy như đúng rồi ,nước chơi thiên lèo dặm thi thoảng ra phát chu to đùng , giọng trơn gáy gọi như chim cú mèo kêu đêm tối ngủ mà nó giật mình nó gáy thì dợn hết người ,âm đó em gọi là đồng vu chứ không phải đồng bay vút .Đang hoàn thiện bộ lông còn yếu nên sa cầu, con nầy máu lắm các bác xung phi đá như gà =))
Âm giọng của nó thì em đã nói ,còn chờ các bác cho ý kiến :D  _yahoo_
« Sửa lần cuối: 03/08/2012 02:42:47AM gửi bởi cugayquangninh »
Sơn- Hà Cối

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #45 vào lúc: 03/08/2012 08:00:18AM »
Đồng ý với ý kiến của bạn Cugayquangninh. .O.
Không trao đổi, chia sẻ, thậm chí tranh luận một chút thì không vỡ ra được.
Nhưng nói theo kiểu BLV bóng đá thì: "Quyết liệt nhưng không thô bạo" =))=))=))
« Sửa lần cuối: 03/08/2012 08:03:53AM gửi bởi CườngHM80 »
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #46 vào lúc: 07/08/2012 06:57:49AM »
cho anh thế nghe giọng con bổi này
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #47 vào lúc: 07/08/2012 08:33:06AM »
Con bổi của Phương ah, lâu lâu anh em k alo cho nhau, dạo này nuôi lắm Gáy không, vẫn đi rừng bẫy chim ah.

Sơn_thanh hoá

• Sr. Member
  • Thanks 29
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #48 vào lúc: 07/08/2012 08:43:59AM »

To bác New: Nhà bác Khang này lắm chim lắm nhé, không chỉ có những con Gáy bài bản đâu mà nhà bác khoailang này cũng rất nhiều con gáy âm hay....nghe nói nhà đồng chí ấy có đến vài chục con.

khâm phục bác ali nhà toàn gáy hay bài bản .con gáy này ngoai bác gọi là giọng gì ạ? trong em chất giọng như này gọi là thổ rền chuẩn thổ rền đấy ạ... _zoo_ kính.
đam mê!
          không đợi tuổi !!!!!

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #49 vào lúc: 08/08/2012 03:36:13PM »

khâm phục bác ali nhà toàn gáy hay bài bản .con gáy này ngoai bác gọi là giọng gì ạ? trong em chất giọng như này gọi là thổ rền chuẩn thổ rền đấy ạ... _zoo_ kính.

hihi, bác có cùng quan điểm với em về chú gáy này rồi.
Đúng chú này tạm gọi là thổ rền, âm thổ rền cũng khá chuẩn. nặng và bay.
chú này tưởng kiếm đơn giản nhưng em tìm cũng mất gần 2nam, mới có được, cũng đi khắp nơi để hỏi và tìm,
trong Miền Nam cũng gửi ra cho vài chú giọng kiểu này nhưng âm rền chưa được bay và ngân, hơi cụt nên k khoái. chú này có nhiều anh em hỏi mua nhưng để lại chơi đã. chán thì mới cho nó về với chủ mới sau
« Sửa lần cuối: 08/08/2012 03:41:30PM gửi bởi ali »

Sơn_thanh hoá

• Sr. Member
  • Thanks 29
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #50 vào lúc: 08/08/2012 07:43:27PM »
 đồng ý với bác tìm được chất giọng chuẩn mực âm thổ, âm kim giờ khó tìm nếu không có điều kiên về vật chất, thời gian ,quan hệ hội chơi giới thiệu thì quả là điều khó khăn để siêu tầm được những chất giọng mà hiện bác đang sở hữu tổng quan thì dàn chim nhà bác hiện giờ đang là niềm mơ ước của nhìu ace chơi cu,đoàn lối tương đối,âm giọng sáng,trong, vang vọng,hiện em củng đang sở hữu 1 em bổi  thổ bầu chuẩn thổ bầu không pha tạp mới nỗi vài ngày có lèo+ chu nhưng thưa,thúc chậm không tép nhảy như mấy con của bác nên nghe không rôm rã cho lắm ,khi nào em nó căng em sẽ pots lên cho các bác chém giúp e ạ...  (*)(*)
« Sửa lần cuối: 08/08/2012 09:08:25PM gửi bởi thanhson »
đam mê!
          không đợi tuổi !!!!!

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #51 vào lúc: 09/08/2012 01:11:39AM »
Con của anh thế clips  1phút58  con đó  là âm kim pha thúc  hơi sạn .
Con thứ 2 clips 2phút29 tông còi pha , gáy gọi khá cân tiếng tốt nghe , thúc nghiên về kim nhiều
Còn con 1phút29 con nầy hơi khó chém , nghe âm trong nhà mà vẩn chưa đạt đến độ cao rung của rền (nhưng vẩn khoáy em nầy )
Sơn- Hà Cối

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #52 vào lúc: 09/08/2012 01:25:37AM »
Trong clips của bác phương_kofk ! Âm con bổi khá hiếm  , không biết tóm được chưa? Âm đó sao giống sấm bầu quá , chắc không phải kaka !
Sơn- Hà Cối

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #53 vào lúc: 09/08/2012 08:12:26AM »
Con của anh thế clips  1phút58  con đó  là âm kim pha thúc  hơi sạn .
Con thứ 2 clips 2phút29 tông còi pha , gáy gọi khá cân tiếng tốt nghe , thúc nghiên về kim nhiều
Còn con 1phút29 con nầy hơi khó chém , nghe âm trong nhà mà vẩn chưa đạt đến độ cao rung của rền (nhưng vẩn khoáy em nầy )
Trên diễn đàn ai mà có con âm đạt được như con clip 1phut29'  Em xin mua vài chú vì cũng có mấy anh em muốn nhờ kiếm giúp. Tất nhiên tùy từng con chim mà mình đưa ra giá (cao hay thấp)
Anh em cứ vào chém thoải mái cho diễn đàn rôm rả.
« Sửa lần cuối: 09/08/2012 08:18:05AM gửi bởi ali »

mrtaimun

• Tổng quan về cu gáy
  • Full Member
  • Thanks 17
  • Đồng Tháp
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #54 vào lúc: 09/08/2012 08:29:27AM »
anh ALI này úp hoài ta topic của anh lên hoài nhưng clip của anh 1phut29' mà con của anh gáy được bao nhiêu ?
anh xem kỹ lại giúp.
0939998198 mr Tài

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #55 vào lúc: 09/08/2012 08:30:19AM »
đồng ý với bác tìm được chất giọng chuẩn mực âm thổ, âm kim giờ khó tìm nếu không có điều kiên về vật chất, thời gian ,quan hệ hội chơi giới thiệu thì quả là điều khó khăn để siêu tầm được những chất giọng mà hiện bác đang sở hữu tổng quan thì dàn chim nhà bác hiện giờ đang là niềm mơ ước của nhìu ace chơi cu,đoàn lối tương đối,âm giọng sáng,trong, vang vọng,hiện em củng đang sở hữu 1 em bổi  thổ bầu chuẩn thổ bầu không pha tạp mới nỗi vài ngày có lèo+ chu nhưng thưa,thúc chậm không tép nhảy như mấy con của bác nên nghe không rôm rã cho lắm ,khi nào em nó căng em sẽ pots lên cho các bác chém giúp e ạ...  (*)(*)
Nếu chuẩn thổ bầu, lúc nào bác chán, bán em chơi nhé...Em chơi âm thanh, nghe nó khoái, không thích mấy con pha tạp gáy lung tung về vài hôm lại cho tặng đi nên cũng phí.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #56 vào lúc: 09/08/2012 08:41:23AM »
Các bác nghe cho vui.
Clip này tôi post gần 2 năm rồi. Nay thì giọng nó đã khác hơn.
Nếu để con này trong nhà cho nó gáy, mình đứng ngoài nghe thì khó mà biết là treo nó ở phòng nào.
Các bác nghe chất giọng xem ở chỗ các bác chơi thì gọi đây là giọng gì.
Góp vui là chính - chém thoải mái vào.
Gay 3 hau

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #57 vào lúc: 09/08/2012 10:56:09AM »
Các bác nghe cho vui.
Nếu để con này trong nhà cho nó gáy, mình đứng ngoài nghe thì khó mà biết là treo nó ở phòng nào.
Gay 3 hau

To bác Hoàng ĐL, theo cảm nhận của cá nhân em về âm, chú này có thể gọi là "thổ gầm" có những nơi gọi là thổ vu.
âm gù nghe như tiếng con thú gầm rú....
mới chơi thì nghe thấy hay, chơi một thời gian ngắn là nghe hơi nhức cái tai, nói chung là một con Gáy âm tốt và hiếm, ở ngoài HN em chưa nghe thấy con nào như thế này....
Gáy trong Nam nên ghe âm nó hơi lộng, chú này mà Gáy ở ngoài Bắc thì chắc có giá cũng khá cao.
Tóm lại: chú này là 1 chú gáy hay về âm.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #58 vào lúc: 09/08/2012 11:18:02AM »
Giới mê cu ở Đà Lạt thì hiếm người chuyên chơi âm. Có lẽ vì vậy mà trình thẩm âm, việc phân âm không sâu như giới chuyên âm ở ngoài Bắc.
Nói về chọn giọng, AE tụi mình ở đây thường chỉ chọn con nào có giọng ăn rừng thì mới nuôi tập tiếp. Còn thì ai thấy thích giọng nào thì để nuôi nghe chơi giọng đó - không chú trọng chăm bẵm lắm.
Về con chim trên - may mắn cho nó là nó có thể bắt được bổi - nên được chăm như chăm mồi - chăm tập theo xu hướng để cho đi rừng, tập tánh nết, bài bản, bỏ khoản giọng. AE mình ở đây thường ít chọn giọng này làm chim mồi. Giọng này nếu phân tích ra là giao thoa của âm thổ với âm đồng nên gọi là thổ đồng cũng được mà gọi đồng thổ cũng chẳng sai.
Giọng như thế này chỗ mình cũng hiếm lắm (mình đang nói về chất giọng chứ chưa nói đến kiểu gáy). Mình đang định cho nghỉ đi rừng, cho uống mật ong cam thảo để lấy lại giọng cho nó. Khi nào giọng nghe ưng cái tai mình sẽ để cho gáy trong nhà, post clip góp vui với AE.

Sơn_thanh hoá

• Sr. Member
  • Thanks 29
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #59 vào lúc: 09/08/2012 01:36:08PM »
Các bác nghe cho vui.
Gay 3 hau

xin phép các bác cho em được góp vui 1 chút(mang tính chất học hỏi mở rộng tầm nhìn) là chính.
về lối gáy(bỏ qua)
         Âm giọng theo em chú này gáy gọi vẫn chưa đạt đến âm thổ nếu theo dịa phương em âm (gọi)chú này là đồng thổ ,âm thúc âm gù thì ngược lại nó lại là thổ chạm đồng tỷ lệ 60/40 có độ sâu và vang âm gù về sau nêu nge kỷ hơi có độ gắt nge rát tai ,theo em có thể cho nó là thổ chạm đồng...ý kiến cá nhân có gì không phải mong được sự góp ý của các bác...thân chào
đam mê!
          không đợi tuổi !!!!!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent