Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu gáy nhà em_các cụ cho ý kiến  (Đọc 3479 lần)

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu gáy nhà em_các cụ cho ý kiến
« vào lúc: 05/10/2011 12:09:37PM »
clip thứ nhất
!
clip thứ 2.
IMG 1087

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Re: Cu gáy nhà em_các cụ cho ý kiến
« Trả lời #1 vào lúc: 05/10/2011 08:33:12PM »
Cả chim và lồng đều rất đẹp, nhưng hình như nó là cu non nuôi lên hay sao vậy? Gù cà lăm, thúc kéo dài như gù, con này khi gặp bởi chắc nó ù ù ù.... _gjob_

Cả 3 con đều rất chiến, toàn thứ dữ _hoanho_

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 06/10/2011 06:51:58AM »
theo  em  thì em tháy  con chim  đó không  hay chim  không có  nước   , sa cầu quá  , nhưng lồng  rất  nghệ  em thíc con   kia  hơn  ,  anh có  cho  ra  video  về dàn  chim nhà anh   1 lần  em có  lướt qua  xem  1 lần  , nhớ không   nhầm nhà anh  toàn  chim khủng ,  thanks anh  đã úp  cho  anh em thưởng thức , mong anh cho  nhiều video hơn   nửa _hug_
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 06/10/2011 09:07:51AM »
Chim của anh nếu là trước đây (thời kỳ chim còn nhiều) thì bắt bổi là số 01.
Chim có nước này thường may bổi non (chim non).
 _friend_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 06/10/2011 12:25:21PM »
Các bác cứ cho ý kiến để anh em thảo luận, nhà ali hiện tại cũng chỉ có 3 con là có số má và chơi hay về âm giọng còn lại thì cũng nhì nhằng thôi,,,
Chiếc lồng tre già thì đặt của Tuanhht 7trieu mới được lấy nên nhốt em nó vào luôn, trước kia em nó trong lồng lập lá mà đã post clip lên lần trước rồi...
Nói chung trong hội gáy và trên diễn đàn ai có con chơi được và âm giọng như vây hoặc là hay hơn, Ali  xin gửi ít nhất là 10 trieu để sở hữu, còn hay và không hay đó là quan điểm của mỗi người chơi Gáy thôi, phải hiểu biết về âm của Cu Gáy thì mới đánh giá được chất chơi cũng như giọng của nó...
chúc anh em tham gia diễn đàn bàn tán vui vẻ để rút ra kinh nghiệm của thú chơi Gáy.
« Sửa lần cuối: 06/10/2011 12:29:41PM gửi bởi ali »

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 06/10/2011 12:49:06PM »
Các bác cứ cho ý kiến để anh em thảo luận, nhà ali hiện tại cũng chỉ có 3 con là có số má và chơi hay về âm giọng còn lại thì cũng nhì nhằng thôi,,,
Chiếc lồng tre già thì đặt của Tuanhht 7trieu mới được lấy nên nhốt em nó vào luôn, trước kia em nó trong lồng lập lá mà đã post clip lên lần trước rồi...
Nói chung trong hội gáy và trên diễn đàn ai có con chơi được và âm giọng như vây hoặc là hay hơn, Ali  xin gửi ít nhất là 10 trieu để sở hữu, còn hay và không hay đó là quan điểm của mỗi người chơi Gáy thôi, phải hiểu biết về âm của Cu Gáy thì mới đánh giá được chất chơi cũng như giọng của nó...
chúc anh em tham gia diễn đàn bàn tán vui vẻ để rút ra kinh nghiệm của thú chơi Gáy.
ok  vùng  em   không  chơi   cu  đấu   âm thanh  chỉ  chú  trọng nước chơi  để nghe mà  đi  bảy  chơi  thôi , còn tiền  nói  bán  không  ai  bán  con mình  yêu thíc  đau  dù  bao  nhiêu  tiền  , có tiền  chưa  chắc mua  chim  hay  đối  với  chủ con  chim( còn  với  mọi người chưa chắc  hay )  đó  là  sư phụ em   tiên  bố tới h  ông  vẩn  chưa  mua  được con chim  ông   ưng  ý  kia , tiền không vấn  đề  với  ông , nghe  nói  anh ali là cao thủ  xin  phép được  giao  lưu  với  anh  yahoo em  hongsamnt_86@yahoo.com  nếu  anh  rảy  tối  tối   chỉ  giáo  em  về  lỉnh vực âmm thanh  của  người  hà nội  em  đang  muốn  tìm  hiểu  ở khía  cạnh  này  _hug_
                     Tìm hoài một chú chim

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 06/10/2011 05:37:29PM »
ok  vùng  em   không  chơi   cu  đấu   âm thanh  chỉ  chú  trọng nước chơi  để nghe mà  đi  bảy  chơi  thôi , còn tiền  nói  bán  không  ai  bán  con mình  yêu thíc  đau  dù  bao  nhiêu  tiền  , có tiền  chưa  chắc mua  chim  hay  đối  với  chủ con  chim( còn  với  mọi người chưa chắc  hay )  đó  là  sư phụ em   tiên  bố tới h  ông  vẩn  chưa  mua  được con chim  ông   ưng  ý  kia , tiền không vấn  đề  với  ông , nghe  nói  anh ali là cao thủ  xin  phép được  giao  lưu  với  anh  yahoo em  hongsamnt_86@yahoo.com  nếu  anh  rảy  tối  tối   chỉ  giáo  em  về  lỉnh vực âmm thanh  của  người  hà nội  em  đang  muốn  tìm  hiểu  ở khía  cạnh  này  _hug_
Các Bác ai có quan điểm gì thì cứ đưa ra để anh em giao lưu luôn ở thư mục, quan điểm chơi Gáy của người Hn cũng như các vùng phía bắc thôi k có gì đặc sắc cho lắm, chỉ khác về cách gọi và cách nghe về giọng giữa các vùng miền Nam và Bắc thôi
còn lối chơi thì dựa vào nhiều yếu tố để đánh giá, cái này thì đã có rất nhiều cao thủ về gáy nêu rồi, mình chơi gáy cũng bình thường không phải là cao thủ đâu, cũng mới chơi gáy được 1 năm trở về đây là đi sâu vào Gáy một chút còn trước đây thì chỉ nghe gáy thôi, còn âm giọng thì không biết gì....và để hiểu được Gáy quả là rất khó,

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 07/10/2011 06:58:24AM »
Anh ali  tổng hợp các âm thanh  giọng gáy cho  anh  em  được hiểu  rỏ được không _gjob_
                     Tìm hoài một chú chim

trancaokhaiquangninh

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 07/10/2011 08:41:22AM »
Bác Ali có nhiều gáy đỉnh quá!!Em thấy bác có cái lồng đẹp quá nhưng cugay mà nuôi trong lồng đẹp,cầu kỳ quá(phần đế) sẽ làm mất đi vể đẹp mộc mạc,bình dị vốn có của e nó,em thích bác nuôi lồng đấu hơn,lồng chạm trổ cầu kỳ thích hợp cho chim hót hơn(họa my,khuyên...).Ngu ý của em có gì không đúng mong bác bỏ qua.

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 10/10/2011 12:12:17PM »
Bác Ali có nhiều gáy đỉnh quá!!Em thấy bác có cái lồng đẹp quá nhưng cugay mà nuôi trong lồng đẹp,cầu kỳ quá(phần đế) sẽ làm mất đi vể đẹp mộc mạc,bình dị vốn có của e nó,em thích bác nuôi lồng đấu hơn,lồng chạm trổ cầu kỳ thích hợp cho chim hót hơn(họa my,khuyên...).Ngu ý của em có gì không đúng mong bác bỏ qua.
Vâng, cảm ơn bác đã góp ý,  thật ra chim cu gáy vốn dĩ là mộc mạc ví như : lãng tử đồng quê" em cũng thich nhốt nó vào cái lồng đấu, hay lồng quả đào hơn nhưng vì muốn dữ bộ đuôi của em này nên đành phải cho em nó sang chiếc lồng to với lại nhà em đồ trong nhà cũng toàn chơi đồ gỗ nên thỉnh thoảng có sách xuống phòng khách khi có anh em đến thưởng thức âm giọng của nó thì nó phù hợp với căn phòng hơn chút
nhưng tóm lại cũng chỉ là để dữ bộ đuôi của chú này thôi, còn chiếc lồng nói gì thì nói cái này nặng nề lắm toàn tre già mỗi lúc vác lên vác xuống mệt lắm, hôm em thấy nặng quá cân thử cũng tầm 10kg.
Ali tham gia diễn đàn cùng với các anh em thì trong bài viết và tâm sự cũng hoàn toàn xuất phát từ đáy lòng và cái tâm của người chơi chim
rất thẳng thắn.... nghĩ gì là nói luôn....
chúc anh em trên diễn đàn có những ngày tháng chơi chim vui vẻ và HP.

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 10/10/2011 12:19:42PM »
Anh ali  tổng hợp các âm thanh  giọng gáy cho  anh  em  được hiểu  rỏ được không _gjob_
Về âm giọng của cu gáy thì mỗi vùng có 1 cách gọi khác nhau bác ah, nên để đưa ra 1 cái gọi là chuẩn mực nhất thì cũng hơi khó, nhưng nếu được thì cũng sẽ post clip về âm giọng theo cách mà ali nghe và đánh giá về Gáy để anh em phân tích... và cùng thảo luận.

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #11 vào lúc: 16/11/2011 10:01:13AM »
chào bác thế ali theo quang điểm của em thì khác bác àh.Chim hay âm giọng miễn sao nó thoáy tiếng không bị sạn là ok giọng đặc thì càng tốt,còn chim cugay hay là phải nhiều giọng điệu phại nhiều và dày bác àh ,nó phải tiết tấu đổi đảo liên tục ,như gáy gọi chỉ 3 hoặc 4 tiếng thúc phải có chu ,đe ,lèo,dặm, như phải dày ,còn gù thì phải gù chồng đấu. Với em đáy mới là con chim hay và đủ tiêu chuẩn thi đấu
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 22/11/2011 11:58:50AM »
Cũng có 1 hay 2 lần gì đó alo cho bác Sơn rồi, bác có mấy con mồi ra bài cũng được đó. con kim pha của bác treo trên cành cây lúc nó gặp bổi ra cũng rất mau, clip dài hơn 10phut gì đó.

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 22/11/2011 06:35:32PM »
Cũng có 1 hay 2 lần gì đó alo cho bác Sơn rồi, bác có mấy con mồi ra bài cũng được đó. con kim pha của bác treo trên cành cây lúc nó gặp bổi ra cũng rất mau, clip dài hơn 10phut gì đó.
ủa vậy hả anh .hi ,anh ko nói em ko biết hi ,em xem hết dàng chim nhà anh ,âm thanh rất chất lượng, hệ có số.Cuộc thi ở hà nội vừa rồi anh Thế có tham gia ko ?em chăm và tập 2 chú rất kỉ ,nhưng lại ko đi được
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 23/11/2011 12:07:35PM »
ủa vậy hả anh .hi ,anh ko nói em ko biết hi ,em xem hết dàng chim nhà anh ,âm thanh rất chất lượng, hệ có số.Cuộc thi ở hà nội vừa rồi anh Thế có tham gia ko ?em chăm và tập 2 chú rất kỉ ,nhưng lại ko đi được
Chim nhà mình ra hội chơi tốt, nhưng k mang đi thi, hôm hội thi Gáy mở rộng HN thì mình làm giám sát ban giám khảo cũng là để dễ theo dõi những chú gáy nhiều hơn với lại chim mình chơi chủ yếu là âm thanh là chính bài bản cũng có nhưng ra không nhiều nên đi thi điểm số không cao lắm
Con Kim pha của bác lúc nào muốn chuyển nhượng thì alo em nhé, em thấy con đó ra bài cũng khá dày và rất mau.

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 23/11/2011 05:38:15PM »
To: Vâng ,co gì em alo anh nhé!
Sơn- Hà Cối