Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Lồng thổ made by CuGáy_Đà Nẵng,nhờ các bác chém giúp cho em mau lên tay.  (Đọc 3819 lần)

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
Trước em toàn làm lồng vuông cho chào mào,vành khuyên,chòe đất,nay trót mê mấy con Cu nên phải tập làm nhà cho em nó.Các bác đánh giá hộ em.

Lồng đơn giản mà rất đẹp , Cụ khéo tay quá ... _zoo_
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
Trước em toàn làm lồng vuông cho chào mào,vành khuyên,chòe đất,nay trót mê mấy con Cu nên phải tập làm nhà cho em nó.Các bác đánh giá hộ em.

Cao thủ nữa nè ,lồng đẹp  _zoo_

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
Lồng này bạn độ lại hả - dán thêm cái mẹt dưới đáy nhìn khá đẹp - nhưng bạn bỏ mất bộ quang gánh coi chừng yếu khi treo - lâu ngày bùng mất nóc .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
Lồng này bạn độ lại hả - dán thêm cái mẹt dưới đáy nhìn khá đẹp - nhưng bạn bỏ mất bộ quang gánh coi chừng yếu khi treo - lâu ngày bùng mất nóc .
Lồng này mình làm từ 100%  trúc nguyên liệu bạn à.Vì anh trai mình chuyên nhận làm lồng chào mào bằng gỗ cho một số anh em Hà nội nên được các anh em ấy gửi cho rất nhiều trúc Vác.Trước đây làm lồng vuông thấy đơn giản,nay tập uốn cái khung tròn mới thấy chua cay.Làm cái khung đẻ uốn tang,vành,đáy thì đơn giản,nhưng khi dùng khò để hơ nóng,quá tay 1 tí là xém ngay.Hix...
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
Nan mình chuốt bằng trúc Vác,chỉ dùng phần cật nên rất dẻo.Phần nóc ở tren mình tận dụng bộ bầu bí của lồng chào mào,tiện thêm phần đế để xỏ nan,móc cũng bằng trúc Vác có kẹp thép ở giữa,sau đó liên kết tất cả lại bằng cây ty của lồng họa mi (to,chắc) và keo 502 nên rất chắc chắn.Cái mẹt thì cắt tròn rồi dán vào,gọi là cho có chút thẩm mĩ thôi.Cảm ơn nhận xét của huy tờ mờ nhé! _zoo_
Thiện căn ở tại lòng ta

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
đẹp quá anh bảo ơi, cố gắng làm nhiều vào nhé , sài ko hết chia lại cho anh chưa có . chúc mừng hành nhân bảo :d
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân

Trình độ làm lồng như thế này thì nghệ nhân rồi. Nhưng bác huy tm nói chuẩn đó. Cắt bớt đôi quang gánh đi làm cho nóc yếu và yếu tố thẩm mỹ cũng giảm đi. Lồng đẹp.                               
Đam mê cu gáy...!

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam

Trình độ làm lồng như thế này thì nghệ nhân rồi. Nhưng bác huy tm nói chuẩn đó. Cắt bớt đôi quang gánh đi làm cho nóc yếu và yếu tố thẩm mỹ cũng giảm đi. Lồng đẹp.                             
Cảm ơn nhận xét của các bác.Vì mình thấy lồng có  quang gánh nó giống lồng chào mào quá nên kô làm.Ok,mình sẽ rút kinh nghiệm.Cảm ơn các bác rất nhiều.
Thiện căn ở tại lòng ta

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
chà ra là cao thủ làm lồng. bác cho học hỏi chút là 3 vanh nóc bác làm dài bao nhiêu và chia khoảng cách nan thế nào để đều như vậy ạ
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
Cái này mình tay mơ,lần đầu tiên làm lồng tròn nên gà lắm.Mình lấy cái lồng sơn ca Huế size lớn,loại 56 nan,đo các vòng của nó,khoảng cách nan của từng vòng,chia ra,đánh dấu trên từng vòng rồi khoan thôi.Có thể nói là ăn cắp mãu,nhưng lồng mình kô giống với bất kì mẫu lồng nào đang có trên thị trường vì ngoại trừ bộ bầu bí là của lồng chào mào có sẵn,còn lại tất cả đều do mình tự tay làm hết.Riêng cây cầu cho chim đứng,nhìn tuy đơn giản nhưng cũng là chính tay mình tìm trúc đùi gà,cắt gọt,ráp nối nó đấy.
Thiện căn ở tại lòng ta

Đạimạcthươnglang

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
 Lồng đẹp quá bác ạ, bác khéo tây quá. Em xin góp ý cùng bác, về phần móc treo thì ae cũng đã nói rùi, và em thấy cung họp lý đó bác chủ thớt ơi, em xin gop ý la cái cầu cho cu đứng ấy bác, bác lên thay cầu khác có độ nhám nhiều hơn mà lại tốt cho chim chứ cái cầu này chim đứng thì rất la trơn hay bị trượt ngã hoặc đứng thì phải rất vất vả mà chim lại đứng không được chắc chắn, nuôi lâu ngày móng chân sẽ dài ra không tốt bác ạ, em có vài lời góp ý cùng bác, có gì không đúng bác thông cảm  _khotro_

Lê Nam

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 103
  • Niềm vui bất tận.
    • Xem hồ sơ cá nhân
Về quê hôm nay mới vào diễn đàn ,anh tưởng chú bảo chỉ có tay dao, tay thớt  :)) ai ngờ lại có hoa tay làm lồng, lồng nhốt cu thế này thì cũng được rồi, theo anh bảo nên xem thêm các ý kiến của anh em để có phom lồng chuẩn hơn. Cho anh đặt 8 cái để nhốt mấy con cu nhà anh nhé.  :-bd :-bd :-bd   _zoo_ _zoo_ _zoo_ (*)(*) (*)(*) (*)(*)
SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN.

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
Về quê hôm nay mới vào diễn đàn ,anh tưởng chú bảo chỉ có tay dao, tay thớt  :)) ai ngờ lại có hoa tay làm lồng, lồng nhốt cu thế này thì cũng được rồi, theo anh bảo nên xem thêm các ý kiến của anh em để có phom lồng chuẩn hơn. Cho anh đặt 8 cái để nhốt mấy con cu nhà anh nhé.  :-bd :-bd :-bd   _zoo_ _zoo_ _zoo_ (*)(*) (*)(*) (*)(*)
Ủa,hôm rồi em xuống nhà bác thấy chỉ có 7 con,ma sao giờ bác lại đặt đến 8 cái???Bác định nhốt thêm con cu nào vào lồng thế??? =)) =)) =)) =))
Thiện căn ở tại lòng ta

Đảng Cu

• Chính thức
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
Lồng đẹp, nhưng tôi kết cái ...gá treo tường hơn!

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
Lồng đẹp, nhưng tôi kết cái ...gá treo tường hơn!
Của thằng Cu con nhà em nó đi học lượm về đấy các bác ạ! _zoo_ _zoo_ _zoo_
Thiện căn ở tại lòng ta

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
TX thì thấy lồng đẹp nhưng cũng giống bác Huy là chân giữ móc lồng ko có nên móc sẽ yếu, cẩn thận thì ko sao nhưng lỡ rơi rớt thì nó dễ gãy nan ở cuống móc và đáy ồng đan hơi thưa nữa thôi, còn lại thì quá chuẩn.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
.Vì lần đầu tiên làm lồng tròn nên kô thể tránh được sai sót.Cugay_DaNang xin tiếp nhận tất cả ý kiến đóng góp của các bác.Sẽ cố gắng, dể những cái sau này được hoàn thiện hơn.Cảm ơn các bác rất nhiều. ^:)^ ^:)^ ^:)^ ...mời các bác  _zoo_ _zoo_ _zoo_
Thiện căn ở tại lòng ta

Tuyến - Hà Cối

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Sống phải biết mình là ai!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • TUYẾN - IT
Bình dân ma đẹp  ! bác quả là con người đam mê và yêu chim
CÂU LẠC BỘ CHIM CẢNH HÀ CỐI

Mr.Nam

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nghệ thuật đỉnh cao là đây..Bạn với anh Nam thì phải..

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent