Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Em có con Cu cùi nhờ các bác bói giúp.  (Đọc 727 lần)

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
Re: Em có con Cu cùi nhờ các bác bói giúp.
« Trả lời #1 vào lúc: 20/04/2013 05:02:44PM »
Các bác cao thủ đâu hết rồi nhỉ?Vào xem giúp em một quẻ với nào! ^:)^ ^:)^ ^:)^
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 20/04/2013 07:35:26PM »
Trổ cườm hiểu theo nghĩa nào chú Bảo ơi:
1. Chim đang thay lông, đang mọc cườm
2. Chim non nuôi lên đang ra cườm
Nhìn khay phân thì nó chưa nổi đẫy đâu chú, còn tốn thời gian đó, chúc chú mát tay _zoo_ _zoo_
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #3 vào lúc: 20/04/2013 08:16:21PM »
Cảm ơn bác Dũng.Em nuôi khi nó là chim tơ,mới mọc khoảng 70% cườm thôi.Em đem nó đi tập với chú Tùng tungkoyeu09,nó gáy,thúc,gù cho bổi về chung cây,xuống thế.Vậy mà bổi cứ xuống gù tay đôi với nó,nó làm khoảng 5 sạc thôi là bổi tự động quay đầu để lại đôi dép.Cách đây 5 hôm cũng vậy,cũng 1 cây đó,cũng con bổi thổ gù cà lăm đó,vậy mà cũng 5 sạc là em lại lượm được đôi dép của con bổi.Cũng có thể cách gù của chim em nó đuổi bổi cũng có.Nó gù cà lăm lỡ,nhưng càng lúc về hậu lại càng cà lăm nhiều,đầu thì cất tận nóc,1 chân thì co lên,cứ đầu cất lên thì chân co lên,đầu bổ xuống thì chân bỏ xuông.Cứ như kiểu cu đấu vậy.Em đem nó đi mà hụt hẫng mất mấy lần.Cứ nghĩ "Chuyền rồi,xuống thế rồi,gù tay đôi rồi".Vậy mà cuối cùng vẫn phải buộc miệng "lại như vậy nữa rồi.Hix...sợ cho nó luôn.
Thiện căn ở tại lòng ta

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 21/04/2013 09:28:14AM »
Cảm ơn bác Dũng.Em nuôi khi nó là chim tơ,mới mọc khoảng 70% cườm thôi.Em đem nó đi tập với chú Tùng tungkoyeu09,nó gáy,thúc,gù cho bổi về chung cây,xuống thế.Vậy mà bổi cứ xuống gù tay đôi với nó,nó làm khoảng 5 sạc thôi là bổi tự động quay đầu để lại đôi dép.Cách đây 5 hôm cũng vậy,cũng 1 cây đó,cũng con bổi thổ gù cà lăm đó,vậy mà cũng 5 sạc là em lại lượm được đôi dép của con bổi.Cũng có thể cách gù của chim em nó đuổi bổi cũng có.Nó gù cà lăm lỡ,nhưng càng lúc về hậu lại càng cà lăm nhiều,đầu thì cất tận nóc,1 chân thì co lên,cứ đầu cất lên thì chân co lên,đầu bổ xuống thì chân bỏ xuông.Cứ như kiểu cu đấu vậy.Em đem nó đi mà hụt hẫng mất mấy lần.Cứ nghĩ "Chuyền rồi,xuống thế rồi,gù tay đôi rồi".Vậy mà cuối cùng vẫn phải buộc miệng "lại như vậy nữa rồi.Hix...sợ cho nó luôn.
- Chào bác CuGáy_ ĐàNẵng. Đọc đoạn " nó để lại đôi dép "  =)) mà TX mắc cười, rất có khiếu hài hước. Con này của anh chắc là đang thay lông ko biết có phải đồng pha thổ nhiều ấm giọng, chắc là có rước,gù cà lăm là tốt rồi nhưng nước gù cũng tạm. Còn nó gù mà bổi bỏ đi thì theo TX anh đi bắt con bổi khác xem thế nào nhé, có khi con bổi đó nó chỉ thích chọc ghẹo cho vui  :)) ( chim gù mà đầu bổ cao, xù lông nhiều, chân dơ lên cũng là chiêu để dạo nạt đối thủ, nên cũng hay làm mấy con bổi nhát sợ, nhưng TX nghĩ đó cũng ko phải là vấn đề )
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #5 vào lúc: 21/04/2013 12:46:42PM »
Cảm ơn TX.Nó gù mà cất đầu cao tận nóc,xù lông lưng,còn co chân thì luc có lúc kô,chứ kô phải luôn luôn như vậy.Đẻ hôm nào đánh con khác thử xem sao.Nó thay lông xong rồi,nhưng lông chưa khô hết hoàn toàn.Giọng thổ chạm đồng,tiếng rất to,vang.(Vũ thodongsonkim nói).
Thiện căn ở tại lòng ta

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 21/04/2013 10:45:30PM »
Cảm ơn TX.Nó gù mà cất đầu cao tận nóc,xù lông lưng,còn co chân thì luc có lúc kô,chứ kô phải luôn luôn như vậy.Đẻ hôm nào đánh con khác thử xem sao.Nó thay lông xong rồi,nhưng lông chưa khô hết hoàn toàn.Giọng thổ chạm đồng,tiếng rất to,vang.(Vũ thodongsonkim nói).
- Vậy thì giọng nó đúng là thổ pha rồi chứ ko phải đồng pha tại TX thấy nó đóng nhiều nét thổ nhưng phân vân chém đại là đồng pha thổ nhiều.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #7 vào lúc: 22/04/2013 12:04:13AM »
Vâng,đúng là giọng thổ pha bác TX ạ.Hôm nay em đi làm lại rồi.Chắc vài hôm nữa tranh thủ buổi sáng đi đánh con khác thử xem sao. 8-> 8-> 8->
Thiện căn ở tại lòng ta

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent