Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim mồi có ruồi thường sát bổi đúng hay sai......?  (Đọc 3199 lần)

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
Vâng thưa các bác, hôm nay Mayrau mở topic này để bà con cùng nói chuyện về con ruồi , :D .
Hì hì............ ko phải ruồi xanh, ruồi dấm, hay ruồi nhặng mà là ruồi chim, chúng sống kí sinh trên lông chim bồ câu, cu gáy , chúng di chuyển rất nhanh thi thoảng mới thấy thoáng hiện trên lưng hoặc bụng chim rùi lại vội vã trốn vào trong bộ lông, chúng sống bằng cách hút máu vật chủ để nuôi cơ thể.
Hình dáng nó đây.

[IMG]http://i295.photobucket.com/albums/mm156/mayrau9018/IMAG0252.jpg[/img]
-0-
VIDEO0251

Xét về góc độ y học thì ruồi chim là côn trùng có hại vì nó hút máu vật chủ ( chú cu gáy của chúng ta) để sinh sống làm vật chủ gày ốm, ngứa ngáy khó chịu và cũng là trung gian truyền bệnh...........
Nếu vấn đề chỉ có thế thì có lẽ ai cũng nhất chí là nên diệt  tận gốc bọn này nhưng vấn đề ko đơn giản thế, theo quan điểm một số nơi thì những con mồi có ruồi trên mình rất sát bổi, chim có ruồi đc coi như một đặc điểm quý, một tiêu chuẩn lí tưởng để chọn mồi, vì vậy ruồi lúc này ko còn là côn trùng có hại nữa mà nó trở thành "của quý" :D
Nhiều người tin rằng những con chim có ruồi thì bắt đi chúng lại có lại, những con chim ko có ruồi thì thả vào chúng cũng bỏ đi.........

Con ruồi đang "có bầu"  =))
[IMG]http://i295.photobucket.com/albums/mm156/mayrau9018/IMAG0253.jpg[/img]
-0-
[IMG]http://i295.photobucket.com/albums/mm156/mayrau9018/IMAG0253.jpg[/img]

Như ở trên đã trình bày Mayrau mở topic này để anh em cùng thảo luận về chim có ruồi, mời anh em đưa ra quan điểm, đánh giá, hoặc chia sẻ kinh nghiệm bản thân về các vấn đề liên quan đến chim và ruồi như:
- Chu kì , vòng đời, tập tính của loài ruồi kí sinh trên chim?
- Liệu có đúng chim có ruồi sát bổi hay ko?
- Ruồi sống kí sinh trên chim lợi hay hại?
- Có nên để chúng tiếp tục sống trên cơ thể chim hay nên tiêu diệt? cách diệt ( nếu biết :D )
...........vv ????
« Sửa lần cuối: 03/07/2011 08:16:02AM gửi bởi MayRau9018 »
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

tapchoicu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Con Ruồi......... ! =o)
« Trả lời #1 vào lúc: 01/07/2011 11:53:24PM »
Anh mayrau giỏi thật cả con này mà anh cũng tóm được để quay lại cho anh em xem . Thật là bái phục hehe  _calm_

nghuutienpt2010

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 02/07/2011 10:58:59AM »
anh bắt được nó quả là công phu. ~o) ~o) ~o)
Hãy nhìn lại chính mình!

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 02/07/2011 11:42:52AM »
chào anh râu !
anh bắt được em ruồi này chắc phải vạch từng sợi lông em cu ra quá hheee =)) =)) =))
nói về chim có con ruồi sinh sống thì em cũng có nghe các cụ là có duyên bắt chim , nhưng chưa biết nó sát chim như thế nào cả ?
có hơn hay là thua với những em sát chim khác mà ko có con ruồi sinh sống trên đó .
còn về mặt sinh học thì rõ ràng nó là động vật ký sinh nên có hại rồi ( nhưng con gáy có con ruồi sinh sống thì thường xuyên thay lông hơn và bất thường , lông ra ko được mướt hay bị mọt lông , chim hay rỉa lông ...)
đó là những gì em thấy được xin chia sẽ cùng anh em , chúng ta cùng bình luận cho vui nha .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Con Ruồi......... !
« Trả lời #4 vào lúc: 02/07/2011 12:36:44PM »
Cám ơn Duy và các anh em đã cho ý kiến.
sau một hồi "bới lông tìm vết" tóm đc 2 con ruồi này mình nhúng ướt cánh nên chúng ko bay dc mới chấp nhận cho chụp hình đó :D
 Mời các anh em khác tiếp tục cho ý kiến , bày tỏ quan điểm (thích, hay ko thích chim của mình có ruồi , lí do vì sao ?) để chúng ta cùng trao đổi kinh nghiệm.
« Sửa lần cuối: 02/07/2011 12:41:31PM gửi bởi MayRau9018 »

*

chimcugocong

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim mồi có ruồi thường sát bổi đúng hay sai......?
« Trả lời #5 vào lúc: 14/07/2011 07:40:42PM »
Hôm nay ,tôi tình cờ đọc bài"Chim mồi có ruồi sát bổi đúng hay sai.."của anh Mayrau viết ,tôi có một số ý kiến sau:
_ Con ruồi trong hình người miền Nam gọi là con Nhồng,chuyên hút máu trâu bò,gà tây (gà lôi),bồ câu và cả trên chim cu gáy nữa.Chúng đẻ trứng trên chân lông của vật chủ,miền Nam khí hậu nóng ẩm nên loại này xuất hiện nhiều hơn miền Bắc.Chúng phát triển nhiều nhất trên những đàn bồ câu nuôi thả lan,vệ sinh kém.Hậu quả làm chim ra ràng thường ốm yếu không đạt .Chúng sinh sản và lây lan rất nhanh(vì có cánh nên có thể bay từ vật chủ này sang vật chủ khác)
_Đối với cu gáy,sát bổi hay không là do chim mồi của mình ,ở quê mình dân chơi cu gáy rất sợ loài ký sinh này, việc có ruồi xuất hiện thì các anh em nên xem là một bênh ký sinh,nếu các anh em cứ để yên không bắt thì sau một thời gian chúng sinh sôi thì không những trên mình những chú chim mồi ,mà luôn cả chim bổi đều có loại ruồi này.Chúng sẽ làm cho chim cu gáy của chúng ta bị ốm,không được sung ,lông bị khô gãy,chim thường có cảm giác ngứa ngáy ,nhột nhạt,rỉa lông thường xuyên.Thử làm một bài tính, 1con ruồi hút 1 giọt máu mỗi ngày,trên mình chú chim gáy chỉ cần 5 con ruồi thôi,thì bảo đảm trong vòng 1 tháng chú chim này sẽ ốm đi trông thấy.
_Cách phòng :
Để lồng chim cu gáy xa nơi nuôi bồ câu ,gia cầm để tránh bị lây lan.
_Cách trị:
+Nếu mới thấy xuất hiên 1 vài con, anh em cứ bắt bằng tay,bắt chim sao cho đầu chim hướng vào cổ tay,tay còn lại rà trên lớp lông,loại này rất nhanh nhen,đụng đến là bay,nên anh em giăng mùng mà bắt ,nếu có bay ra đậu trên mùng thì mình cũng tóm được chúng.Treo riêng để theo dõi xem còn ruồi hay không.
+Trường hợp nhiều,ta cũng bắt chim cho đầu hướng vào cổ tay để che mắt chim,dùng thuốc xit AN LONG, loại này chuyên trị rân rệp,bọ chét trên gia cầm và chó mèo,không độc hại.Chỉ cần xịt 1 lần,30 ngày sau kiểm tra lại xem có còn trứng nở nữa không,nếu có chỉ cần xịt một lần nữa là dứt tiệt.
Đây chính là kinh nghiệm tôi trị ruồi ký sinh  trên bồ câu và đã áp dụng vài lần trên chim cu gáy mồi của anh em cùng quê, hiệu quả rất cao,xin viết cho anh em đọc./.
_
Được mất lòng không quản
Thấp cao dạ chẳng phân
Bể dâu qua mấy cuộc
Thiện tánh vững muôn phần!

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 14/07/2011 08:08:54PM »
chào bạn !
cảm ơn bạn đã chia sẽ thong tin bổ ích cho anh em ! _hug_ _hoanho_ _hoanho_
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 14/07/2011 10:34:11PM »
Cám ơn bác cugocong đã chia sẻ kinh nghiệm!
 =o) Vụ ruồi chim gáy này anh em chơi cu ngoài bắc có 2 quan điểm trái nhau.
- Những người coi ruồi là kẻ thù của chim như anh em mình thì tìm cách tiêu diệt.
- Nhiều người lại quan niệm chim có ruồi sát bổi thường cho rằng con chim nào có ruồi thì có bắt đi nó lại có ( theo mình chắc trứng khác lại nở ra ) .
  Những con ko có ruồi thì có bắt thả vào nó lại bay đi ko ở trên vật chủ đó ( theo mình có thể con chim đó ko hợp khẩu vị với ruồi lắm =))  , giống như mấy người ngồi uống bia bờ hồ  _zoo_ kiểu gì cũng có người bị muỗi bu lại đốt   _tuc_  trong khi người khác lại bị đốt rất ít   _suytu_ ).
  Họ cũng tin rằng chim có ruồi sát bổi hơn . Cái này Mayrau chưa được chiêm nghiệm đúng hay sai nhưng nếu quả thật chúng sát bổi hơn mình nghĩ cũng chỉ là vô tình.
Giả sử những mồi có ruồi đang đấu với bổi vào những lúc cao trào bỗng nhiên con mồi ngưng ngang gãi ngứa  _tuc_  vài cái ( vì ruồi đốt ngứa ngáy khó chịu ) rùi lại tiếp tục đấu, ( động tác giống chim mái gạ đực  _huglove_  chớ ko phải giống rỉa lông tắm nắng nhe ) chính động tác này kích thích bổi  _khotro_  thế là => kết luận chim có ruồi sát bổi. Cái này cũng chỉ là lợi bất cập hại mà thui.

Mời anh em tiếp tục cho ý kiến nhe!

*

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 15/07/2011 03:07:04PM »
nói chung chỉ cần nghe tới ruồi là tôi thấ ghét à, nó mà có làm cho chim hay gấp bội cũng diệt, 1 con nó hút đủ chết chim chứ đừng nói là cả bầy con của nó, mình bị muỗi cắn còn gãi còn trống dc còn nó chui vào lông cắn cả ngay con chim mình tội nghiệp  _khotro_
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

chipchip

• Thủ Quỹ
  • Hero Member
  • Thanks 560
  • Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy....!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 15/07/2011 07:36:29PM »
hi, bác nào có ruồi cho chíp xin 1 con nha, để chíp nuôi, ka ka _so_
SỐNG ĐỂ YÊU THƯƠNG ~:>

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 20/07/2011 10:52:34AM »
hi, bác nào có ruồi cho chíp xin 1 con nha, để chíp nuôi, ka ka _so_
Cho tớ địa chỉ đi tớ Gửi xe lạnh cho Chíp nhé! :D

*

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent