Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu khách cần giúp đỡ!!!  (Đọc 1366 lần)

Chiều Quê

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu khách cần giúp đỡ!!!
« vào lúc: 06/08/2013 01:14:54PM »
Thân chào tất cả các ACE  !!!
Em là thành viên mới và cũng mới tập tành cu cò nên rất mong nhận đc sự chia sẻ kinh nghiệm của các bậc tiền bối.
Chẳng là em mới đc tặng mới chú cu khách, nhưng không hiểu sao lúc ở nhà chủ cũ thì nó rất dạn người em thò tay vào là mổ lại ngay. Vậy mà khi mang về nhà em thì chú ta lại không như vậy nữa, cứ thấy em lại đứng trước lồng là nó lại nhảy ra sau lồng để đứng, những lúc em ở nhà thì nó chẳng chịu gáy gì cả (khi em không ở nhà nó gáy rất tốt thế mới đau em chứ). Những lúc cho nó ăn thì nó lại hoàn toàn khác các bác ạ. Thấy em cầm hộp đựng thức ăn lại thì nó nhảy ra sát lồng để đứng, thậm chí em còn cầm trên tay nó cũng mổ để ăn.
Em mới tập chơi cu gáy nên không biết nó bị sao nữa. Các bác giúp em với, với cả em chưa có khinh nghiệm chăm sóc cu gáy nên rất mong các bác giúp đỡ.
Em xin cảm ơn
Thân!!!
« Sửa lần cuối: 24/05/2014 07:11:58AM gửi bởi cugay_hn »

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
Re: Cu khách cần giúp đỡ!!!
« Trả lời #1 vào lúc: 06/08/2013 01:57:58PM »
Chào bạn . theo như bạn nói thì em chim khách đó La chim non nuôi nên . Do chủ cũ nuôi đút từ nhỏ nên nó đã quen mặt chủ . bạn chịu khó dành thời gian để chơi với em nó nhiều hơn và bạn nên cho thức ăn ít thui để có thể cho chim ăn được nhiều lần trong ngày nó sẽ nhanh quen với bạn thui , chúc tình cảm giữa bạn và chú chim của bạn ngày càng thân thiết hơn _zoo_
Ps : đây Là diễn đàn cu gáy việt nam Cugay.org bạn à không phải ABV bạn nhé
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 06/08/2013 02:57:29PM »
Chắc là bác ấy post bài bên abv rồi copy luôn qua đây nhưng chưa sửa đó mà !

Chim bạn cứ chăm sóc 1 thời gian nữa cho quen chủ mới và điều kiện sống mới là ổn thôi bạn . . . Chim non lên thì sẽ nhanh quen thôi . . . Nếu có thời gian thì bạn nên cho cugay ăn nhiều lần trong ngày !
Thân !
Tôi nghèo nhưng tôi có ước mơ !!!!

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 06/08/2013 05:08:41PM »
Thân chào tất cả các ACE trong gđ ABV !!!
Em là thành viên mới và cũng mới tập tành cu cò nên rất mong nhận đc sự chia sẻ kinh nghiệm của các bậc tiền bối.
Chẳng là em mới đc tặng mới chú cu khách, nhưng không hiểu sao lúc ở nhà chủ cũ thì nó rất dạn người em thò tay vào là mổ lại ngay. Vậy mà khi mang về nhà em thì chú ta lại không như vậy nữa, cứ thấy em lại đứng trước lồng là nó lại nhảy ra sau lồng để đứng, những lúc em ở nhà thì nó chẳng chịu gáy gì cả (khi em không ở nhà nó gáy rất tốt thế mới đau em chứ). Những lúc cho nó ăn thì nó lại hoàn toàn khác các bác ạ. Thấy em cầm hộp đựng thức ăn lại thì nó nhảy ra sát lồng để đứng, thậm chí em còn cầm trên tay nó cũng mổ để ăn.
Em mới tập chơi cu gáy nên không biết nó bị sao nữa. Các bác giúp em với, với cả em chưa có khinh nghiệm chăm sóc cu gáy nên rất mong các bác giúp đỡ.
Em xin cảm ơn
Thân!!!
.................................

Chào bạn Chiều Quê (đã có Đồng Quê, Tiếng Quê, rồi hôm nay lại có thêm Chiều Quê  :d),

Vấn đề bạn gặp phải với em cu khách nhà bạn thì nhiều người gặp phải lắm rồi, không có gì phải quá lo lắng cả. Mình cũng đã chứng kiến nhiều em gáy khiển/khách/kiểng lúc trước mặt chủ cũ thì gù lấy gù để, chỉ cần vẫy tay hay nhìn thấy người là gù luôn  :d, nhưng khi về nhà mới thì bị tụt phong độ một thời gian do lạ nhà, lạ chủ.

Theo lời khuyên của một số cu thủ trên diễn đàn, bạn có thể treo em ấy ở một nơi khá yên tĩnh, hàng ngày bạn cứ cho ăn bình thường theo chế độ và loại thức ăn mà chủ cũ hay cho, riêng về nước thì nếu chủ cũ nào cẩn thận họ sẽ cho bạn một chai nước nhà họ để bạn mang về pha với nước nhà bạn, hoặc bạn cho em nó uống nước khoáng một thời gian để tránh tình trạng chim bị ..ngã nước khi chuyển vùng.

Thân

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 06/08/2013 08:37:43PM »
Món cu khách này thì bạn fải từ từ, không thể nóng vội được. Gọi em nó là cu khiển thì đúng nhất, vì chỉ chủ cũ của nó mới điều khiển được hành vi của nó. Bạn là chủ mới, nhà bạn đối với em nó là địa điểm mới nên cần fải có thờ gian nó mới quen. Bạn fải có thiện ý với nó thì nó sớm muộn cũng "đáp lễ" bạn thôi. :d :d :d
Đam mê cu gáy...!

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 06/08/2013 11:26:02PM »
Cu gáy nuôi non lên nó vậy mà. Bạn chịu khó gần gũi, chăm sóc nó chỉ khoảng 1 tuần là lại gù người thôi mà
MÊ CU GÁY

Chiều Quê

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 11/08/2013 01:17:42PM »
Xin chân thành cảm ơn những góp ý của các bác.
Đây cũng là một kinh nghiệm quý báu dành em và những thành viên mới bập bẹ vào thú vui cu gáy này

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent