Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu gáy đấu cách chọn và tập dượt  (Đọc 7138 lần)

comlucky

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu gáy đấu cách chọn và tập dượt
« vào lúc: 30/07/2012 09:07:26PM »
Do điều kiện đi rừng không nhiều nên phong trào chơi gáy đấu ngày một phát triển. Vậy tiêu chuẩn 1 con gáy đấu là gì và tiêu chí của nó khác tiêu chí của con mồi ở điểm nào? Mong các anh em diễn đàn ai có kinh nghiệm chia sẻ để anh em hiểu biết thêm về cu gáy.
Lại trở về rồi, chim cu gáy
Em vì ta, cổ đeo đủ vòng cườm
Giọng buông ấm một hơi hướng cũ
Phà vào lòng ta đang chờ mong .!

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
Re: Cu gáy đấu cách chọn và tập dượt
« Trả lời #1 vào lúc: 23/08/2012 12:14:57AM »
Chào bạn !
Chim mồi hay chim đấu đều cần phải có bài bản cả ! Đủ bài bản mới là con chim cu gáy( HAY ) và được chọn và đánh giá cao !
Mồi phải đủ bài thì rút bổi về nhanh và giữ bổi ,nhưng bài bản con chim mồi nó khác con chim đấu chút là phải có khống phóng rước đủ chu lèo vấp và gù khẻo bền nữa là đích thị con chim không phải dễ có mà sở hửu !
Chim đấu cội thì nên chọn mồi lũa chơi chẩn hơn chim măn lên ,vì đã có chiến trường,và đòi hỏi phải có lắm giọng nhiều bài như, chu đe lèo dặm vấp nhịu ngọng mơ +gù chồng mới gọi là chim có đủ bài bản ,còn chu lèo chỉ gọi là chim có giọng thôi nhưng vẫn chơi tốt nếu ra dày đều tiếng còn vấp hầu như hiếm , chưa nói đến nhịu ngọng mơ. Nếu bạn đi tìm mua chim chưa nghe gáy mà chủ chim nói chim mình có chu lèo vấp nên xem lại từ vấp ??? chu lèo dặm thì nhiều !
Chim đấu có đủ bài bản chỉ một phần , quan trong hơn nữa là chất đấu uy lực và bền bỉ , nếu đủ bài bản mà không có tốt chất đấu cũng chỉ làm chim khách nghe gáy vui tai thôi không giá trị , nếu chơi gáy đấu cội mà vội vàng xúc về là ngậm bù hòn . bạn cứ nghĩ đi bẩy con bổi rất hay mà trận độ khó như thế nào thì đi thi giật giải nó cũng như vậy ,chim phải chơi sao cho trọng tài tâm phục mới được!
Nhưng cũng có nhiều con chim mồi ngoày rừng nó chới ác lắm rất uy lực bài bản vô đối , nhưng ở nhà hoặc treo sào nó không chiệu đấu với con nào cả, nhiều con tính nó như vậy nên chỉ hợp vai mồi cho đóng vai gáy đấu cội chổ đông người nó không làm được mặc dù nó là con chim hay !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

comlucky

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 23/08/2012 09:08:33AM »
Đúng là những lời đúc kết rất có kinh nghiệm, để kiếm được chú cu đấu có thể giật giả thật là khó nhưng không phải là không thể vì bổi trận hay vẫn có cách thu phục mà. ở đời có 4 cái ngu.... chót dại rồi !
Lại trở về rồi, chim cu gáy
Em vì ta, cổ đeo đủ vòng cườm
Giọng buông ấm một hơi hướng cũ
Phà vào lòng ta đang chờ mong .!

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 23/08/2012 01:07:14PM »
không có việc gì khó - chỉ sợ Xiền ko nhiều - trong thú chơi còn phải đi kèm 1 điều nữa rất rất quan trọng đó là Cái duyên . Không có duyên thì không thể sở hữu chú chim hay chứ chưa nói gì đến đoạt giải  .
- 1 lời khuyên nữa cho anh em xác định chơi cu đấu đó là phải biết rèn tính trước đã . Bản tính phải đằm - không quá nóng nảy vì vác con chim đi thi là một chuyện - trong khi xem thi đấu lại là chuyện khác .
 Nhiều anh em vác chim đi thi - trên đường đi lòng vui như mở hội - ĐẾn khi về chửi rủa tè le . Vì sao vậy - đó chẳng qua vì một số anh em đó quá nặng nề vào giải thưởng và máu ăn thua .
  Nếu chơi cu đấu mà ko xác định được mỗi cuộc thi là một cuộc giao lưu - lấy vui làm trọng - lấy bạn làm nền thì chỉ chuốc một cục Tức vào mình thôi .
  Và về cơ bản để tập dợt cho một chú cu đấu có thể nói còn vất vả và khó khăn hơn tập một chú cu mồi .
Hãy nhớ nhé - tập treo đấu sào - cứ 15 phút hạ xuống một lần cho nghỉ 5-10 phút rồi lại treo sào 15 phút .
Ngoài chế độ nuôi dưỡng đủ chất - để chim sung - thì chế độ dãi dợt phải đều đặn ít nhất một tuần 3 ngày . Bắt đầu từ 8h sáng .
Vài lời chém vu vơ - mong rằng anh em đừng ném đá tảng - ném gạch thì em đỡ đc chút xíu hihihih
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent