Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Mồi về chủ cũ.  (Đọc 3188 lần)

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mồi về chủ cũ.
« vào lúc: 26/03/2013 12:26:21PM »
Núi Voi hiện nay.
Nó đã rất sung nhưng vẫn còn thẹn máy chộp hình. Hiện đang nhốt lại vào chuồng nuôi tập trung để tăng cường thể lực chuẩn bị vượt biên giới hành chính.

-----------------------------------------------------------------------------------------

Còn đây là con chim mồi. Con này tôi cầm chơi tầm hơn 1 năm, hồi năm 2009 tôi đưa một anh bạn cầm chơi, nhưng do điều kiện cậu ấy không đem nó đi rừng thường xuyên được nên nay tôi “đành phải” lấy lại để chơi nó.
AE xem và nhận xét cho vui – chém đoán thoải mái, trúng trật không quan trọng. Ai thấy nó xấu điểm nào - cứ chém, ai cảm thấy nó chơi thế nào – cứ phán. Mình thực hành xem cu mà. Tôi sẽ trả lời tất cả những xét đoán về em nó.

Vui là chính./.

« Sửa lần cuối: 26/03/2013 12:45:44PM gửi bởi Hoàng ĐL »

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Mồi về chủ cũ.
« Trả lời #1 vào lúc: 26/03/2013 01:12:04PM »
khai đao tầm bậy cho vui vậy: con mồi của bác Hoàng giọng chắc đồng cấn, nhạy sào, rút chim tốc độ, nước tiền khá hay nhưng nước hậu còn hay hơn nước tiền. Gù ngắn hơi nhưng nhiều giây. Cụ Hoàng vậy là thừa mồi rồi, có dư nhượng lại 1 con đi cụ. Nay hết mồi chơi, chạy sáng đường, gọi cháy máy 2 ngày nay mà đang chưa tìm ra nè cụ  :-bd :-bd :-bd.
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 26/03/2013 01:22:15PM »
chào bác hoàng và các ae cao thủ trong dd.e thất thủ xin mạn phép chém trc.
Về tướng tá chân cẳng mình mẩy thì khỏ phải bàn rùi, nhưng em thấy con núi voi co bộ cườm hình như là đuôi rùa thì phải.nếu phải thì có hơi chừng ko bác hoàng?và là cườm đuôi rùa thi có điểm naò để bù trừ vậy bác hoàng?xin bác bật mí về e nó ạ....!
Thân chào.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 26/03/2013 01:59:13PM »
Con Núi Voi cườm không đầy đặn lắm chứ không phải đuôi rùa. Cườm đuôi rùa là khổ cườm bị khuyết 1 vệt ngay sau ót hình giống đuôi con rùa. Tôi nghe nhiều người chơi nói cườm đuôi rùa thì yếu gù - chứng chim. Nhưng cái chuyện chim mồi chứng cũng không hẳn là do một mình nó - nhiều con chim mồi rất thuần, đằm, bền ... nhưng không phải bất cứ ai cũng cầm chơi nó được.
TO bác Nhân: Bác mà thiếu mồi thì ai còn mồi để chơi đây ???  :( :( :(

Nguyễn Bính

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 26/03/2013 02:07:24PM »
Chắc bác Nhân thiếu mồi nhậu đó bác Hoàng. Toàn thấy bác ấy cho xem bổi khủng chứ có ngày nào thấy bác ấy cho xem mồi khủng đâu nhỉ? Về chủ cũ liệu có khi nào nó vẫn nhớ chủ không bác? Lâu không thấy bác Hoàng chia sẻ. Bữa nào đi gác bác nhớ làm cái cờ líp hay ảnh ọt cho em ngắm với. Em chưa được đi gác vì đang nuôi hy vọng nên thèm xem hình ảnh, clip gác cu của các bác lắm. Hoặc ngắm ảnh bổi mới bẫy cũng phê

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 26/03/2013 02:14:32PM »
Kỳ này mình rất ít đi gác - có đi thì cũng lơ ngơ loanh quanh cho đỡ mỏi mệt ... chứ chưa có thời gian đi "săn" như trước. Mùa này chưa bắt được con chim nào cho ra hồn.
Chỗ mình đi gác cu rất khó quay clip do phải lo nấp kín - giữ im lặng - ham xem đấu ... Điện thoại thì tắt chuông bỏ cốp xe nên cũng ít khi chộp được hình.
Cứ phải hết năm nay thì mọi chuyện mới trở về như xưa được ...

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 26/03/2013 02:51:41PM »
Con Núi Voi cườm không đầy đặn lắm chứ không phải đuôi rùa. Cườm đuôi rùa là khổ cườm bị khuyết 1 vệt ngay sau ót hình giống đuôi con rùa. Tôi nghe nhiều người chơi nói cườm đuôi rùa thì yếu gù - chứng chim. Nhưng cái chuyện chim mồi chứng cũng không hẳn là do một mình nó - nhiều con chim mồi rất thuần, đằm, bền ... nhưng không phải bất cứ ai cũng cầm chơi nó được.
TO bác Nhân: Bác mà thiếu mồi thì ai còn mồi để chơi đây ???  :( :( :(
Con của bác Hoàng đâu phải đuôi rùa. Riêng về cái đuôi rùa thì mình thấy vẫn chơi được. Ai cũng nói nó chứng nhưng biết sống chung với nó thì k thành vấn đề. Có tật có tài, ngựa chứng là ngựa hay.
Nay hết mồi thật rồi bác Hoàng ơi. Đang chạy sáng đường đây, nuôi được con nào nổi thì mất con đó. Nay có con chim tập bắt được 4 con nhưng đi nó tức lắm, lạy nó mấy lần rồi. Có con mồi cùi, gửi bác Trung Kiên dạy dỗ rồi . Gửi đi để dành time tập bổi, ở nhà nó thổi suốt ngày bổi k nổi được. nhưng k có mồi thuần đi nó cứ tức anh ách.
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

chimcugocong

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 26/03/2013 02:55:52PM »
Con mồi này anh Hoàng chụp hình nhìn chỉ dàm quá khoé,anh có thể cho biết nước chơi của nó đc không? Thanks
Được mất lòng không quản
Thấp cao dạ chẳng phân
Bể dâu qua mấy cuộc
Thiện tánh vững muôn phần!

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 26/03/2013 04:05:32PM »

Thank bác đã chia sẻ.cháu co gủi tn cho bác thủ boí giúp cháu đc ko xem lun bộ cườm gì....?

gaythodong

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 26/03/2013 07:50:25PM »
Em nói thật nhé, hơi mất lòng tí! Con này là đuôi rùa chứ gì nữa mà bác Hoang ĐL bảo không phải. Chữ V kéo từ cổ xuống lấn cườm, che cườm mà không phải đuôi rùa thì như thế nào là đuôi rùa hả các bác?

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 26/03/2013 08:10:57PM »
Em nói thật nhé, hơi mất lòng tí! Con này là đuôi rùa chứ gì nữa mà bác Hoang ĐL bảo không phải. Chữ V kéo từ cổ xuống lấn cườm, che cườm mà không phải đuôi rùa thì như thế nào là đuôi rùa hả các bác?

Vầng - có mất tí lòng nào đâu bạn ... nếu có cái đuôi con rùa nào mà to như thế, áp vừa vào cái chứ "vê" ấy - thì đúng là đuôi rùa rồi đấy còn gì.

gaythodong

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 26/03/2013 08:30:09PM »

Vầng - có mất tí lòng nào đâu bạn ... nếu có cái đuôi con rùa nào mà to như thế, áp vừa vào cái chứ "vê" ấy - thì đúng là đuôi rùa rồi đấy còn gì.
Tất nhiên là nó chỉ che 1 phần cườm thôi, sao lấn hết cả khổ được bác? Ái chà, có lẽ nên học lại thế nào là từ biến nghĩa, nghĩa phái sinh, nghĩa không trực tiếp...

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 26/03/2013 08:30:21PM »

vậy e này có coi là đuôi rùa ko các bác.

vuaquayfa

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 26/03/2013 08:39:25PM »
con này nhìn mặt ngáo nhể! :)) chim nói chung đã ra làm mồi đều có sự lựa chọn kỹ tuy nhiên không có gì là hoàn hảo "có câu vô tiền khoáng hậu"  em nghĩ em này nước hậu khủng nước tiền chắc cũng chỉ sêm sêm!

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 27/03/2013 09:20:54AM »
...
Tất nhiên là nó chỉ che 1 phần cườm thôi, sao lấn hết cả khổ được bác?

Con mồi hình bên dưới thì cườm còn quá cả đuôi rùa, nhưng mà con Núi Voi hình trên theo cá nhân tôi thì đánh giá là cườm không đầy đặn, chứ chưa "được" là đuôi rùa.
Tất nhiên nếu bạn đánh giá nó là đuôi rùa cũng tốt ...

Sau đây là hình ảnh minh họa về đuôi rùa AE cùng tham khảo:

(Hình: ABV-Cafenong)

...
 Ái chà, có lẽ nên học lại thế nào là từ biến nghĩa, nghĩa phái sinh, nghĩa không trực tiếp...

Chúc bác mau tiến bộ.

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 27/03/2013 09:51:56AM »
...
Tất nhiên là nó chỉ che 1 phần cườm thôi, sao lấn hết cả khổ được bác?

Con mồi hình bên dưới thì  [cườm còn quá cả đuôi rùa ]

...
 Ái chà, có lẽ nên học lại thế nào là từ biến nghĩa, nghĩa phái sinh, nghĩa không trực tiếp...
Em học thức kém nhà nghèo thất học từ nhỏ nên từ ngữ các bác dùng em ko hiểu lắm mong các bác giải thích cho cặn kẻ ạ.! [cườm còn quá cả đuôi rùa ] là ntn ạ? là ko phải đuôi đúng ko? Vì nó quá mà.........hi

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 27/03/2013 10:09:07AM »
Ý của tôi về bộ cườm của con chim mồi hình dưới là: cườm nó còn tệ hơn cả đuôi rùa, khuyết nhiều hơn, khuyết sâu hơn cả cườm đuôi rùa bình thường.
Bạn cứ hiểu "quá cả đuôi rùa" thì chắc là giống đuôi con gì đấy dài hơn, nhọn hơn đuôi con rùa ...

tuonglam

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 27/03/2013 10:24:39AM »

Chúc bác mau tiến bộ.

Ôi không! Không phải em cần học lại đâu bác ạ, em học dăm chữ đủ xài rồi, em đâu có ý cải biến các thuật ngữ như bác mà học cho lắm. Em thì cứ huỳnh kiên, không hiểu huỳnh kiềng! Chẳng hiểu cái gì là "gian"...

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 27/03/2013 10:27:31AM »
...
Còn đây là con chim mồi. Con này tôi cầm chơi tầm hơn 1 năm, hồi năm 2009 tôi đưa một anh bạn cầm chơi, nhưng do điều kiện cậu ấy không đem nó đi rừng thường xuyên được nên nay tôi “đành phải” lấy lại để chơi nó.
AE xem và nhận xét cho vui – chém đoán thoải mái, trúng trật không quan trọng. Ai thấy nó xấu điểm nào - cứ chém, ai cảm thấy nó chơi thế nào – cứ phán. Mình thực hành xem cu mà. Tôi sẽ trả lời tất cả những xét đoán về em nó.
...
Vui là chính./.
bác đã ra đề vậy tui chém:
Con này nước trong, hậu hay hơn nức ngoài ?
Con này bắt chim chủ yếu bằng bài bản chứ kg phải bằng nước gù siết (đối với bổi trận-hay)?
Con này tương đối tỉnh chim, tuy nhiên rất nhiều ngày bác vẫn tự hỏi: Sao hôm nay nó chơi khó chịu thé mặc dù đã là mồi chai ?
...
Con này gốc gác bổi vùng nào vậy bác?
« Sửa lần cuối: 27/03/2013 11:04:49AM gửi bởi Cu gay Thodong »

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 27/03/2013 10:44:15AM »
...
Con này gốc gác bổi vùng nào vậy bác?
Lý lịch: Con này quê ở Quảng Ngãi, mồi rồi, chẳng biết là đã nhiu mùa, sau đó vào Phú Sơn - Lâm Hà - Lâm Đồng được 2 năm thì chuyển lên Đà Lạt. Tầm cuối năm 2007 tôi cầm chơi nó, đến đầu năm 2009 tôi đưa cho cậu bạn cùng cơ quan. Nó "nghỉ ngơi" ở nhà cậu ấy từ bấy đến nay, chiều hôm qua cậu ấy mới đưa lại cho tôi ...

Ôi không! Không phải em cần học lại đâu bác ạ, em học dăm chữ đủ xài rồi, em đâu có ý cải biến các thuật ngữ như bác mà học cho lắm. Em thì cứ huỳnh kiên, không hiểu huỳnh kiềng! Chẳng hiểu cái gì là "gian"...

Mỗi người học mỗi kiểu, hiểu mỗi cách, ai cũng có đường đi riêng mà.
« Sửa lần cuối: 27/03/2013 10:51:31AM gửi bởi Hoàng ĐL »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent