Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: chim trống không chịu ấp  (Đọc 4137 lần)

nguyensitai

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
chim trống không chịu ấp
« vào lúc: 02/01/2014 10:06:24AM »
lời đầu tiên xin cảm ơn các cụ trên diễn đàn! chúc các cụ năm mới mạnh khỏe có nhiều cu hay!
sau khi nghiên cứu các bài mà các cụ viết cộng với niềm đam mê cu gáy đẻ em đã ghép đẻ thành công, hiện tại v/c nhà cu đang ấp tuy nhiên em để ý con trống chẳng chịu ấp, công việc này chỉ mỗi em cu mái đảm nhận.lâu lắm mới thấy con trống vào ấp được chừng 10 phút rồi thôi. vậy hỏi các cụ có kinh nghiệm như vậy tỷ lệ thành công có cao không? có cách nào cho cả hai v/c nó ấp không  các cụ. các cụ giúp đõ em với. thanks!

cugay.sg

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: chim trống không chịu ấp
« Trả lời #1 vào lúc: 02/01/2014 01:07:41PM »
ko sao đâu bạn.com mái ấp cũng nở như thường.chỉ khi nào cả hai con ko con nào ấp thì mới lo ko nở thôi.con cu trống it ấp hơn lâu lâu lên ấp thay cu mai lúc thôi mình để ý 2 đôi của mình cũng vậy...

congcokho

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 02/01/2014 03:15:48PM »
chim không ấp có thể chứng ung rồi đó bạn bạn nên kiểm tra coi

phongdinh

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 06/05/2014 01:49:51PM »
Nhà em cũng có một đôi như thế, hôm nay là ấp được 7 ngày rồi, em theo dõi mấy hôm mà không thấy em trống ấp, có hôm em mái ra thì em trống cứ gù thúc em mái lại vào ấp tiếp.
Xin hỏi các bác xem như thế liệu có ảnh hưởng gì không nhỉ?

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 06/05/2014 03:30:36PM »
Các bác cho em có một đôi chim nuôi từ nhỏ được hơn một năm thì đẻ, hai con thay nhau ấp cũng có khi cả hai con cùng ấp, lúc đầu em nó đẻ 2 trứng ấp khoảng 4-5 hôm em lại thấy thêm một trứng nữa, và 2 hôm sau ngó lại thấy thêm 2 trứng nữa, tổng 5 trứng, hai con vẫn ấp bình thường. Được 18 ngày em em vẫn không thấy nở. Tức mình bốc ra luộc lúc chín thì thấy chẳng quả nào có trống cả, Vậy em hỏi các bác có phải của em là 2 em mái không?
Chúng ấp rất say lấy trứng ra vẫn ấp, một con vẫn gáy và hay gáy vào chiều 3-4h còn con kia thì thi thoảng gáy nhưng gáy rất bé.
nghe bạn mô tả có khi cả 2 con đều là thị mẹt rồi. nhà mình thì trước có 1 đôi chim trống ấp nhiều hơn chim mái. tự nhiên đẻ đến lúa thứ 6 thì dở chứng em trống ko chịu ấp nữa. em mái vẫn đẻ bình thường, miệt mài ấp, nhưng được tầm 7 ngày là ói hàng ko chịu ấp nữa, cứ như vậy 4-5 lứa rồi ấp nửa chừng là bỏ trứng  nên mình sang thay trống khác. em mái vẫn đẻ nhưng do chưa bắt cặp với em trống mới nên chỉ đẻ chứ ko chịu ấp.
tiện đây theo kn của mình thì ai nuôi ghép đẻ mà em trống ko chịu ấp thì khả năng chim mái bỏ đẻ giữ chừng là rất lớn do 1 mình ấp trứng quá lâu ko chịu nổi nên bứt sô, bác nào ghép mà thấy đẻ đái ok mà em trống ko chịu ấp thì nên thay trống ngay trước khi quá muộn.
vài lời góp chút kn mong mấy bác đừng chém e ạ

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 07/05/2014 07:35:11AM »
theo mình, ở ngoài tự nhiên chim trống thường ấp vào giờ trưa tầm 11-1h.
còn nuôi nhốt thì mình chưa nuôi nên không biết./.
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent