Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: TƯỚNG CHIM MỒI ( CÂY ) !  (Đọc 17752 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
TƯỚNG CHIM MỒI ( CÂY ) !
« vào lúc: 16/07/2011 12:28:36AM »
Chủ đề gây nhiều tranh cãi nhất , theo mình . Các bạn thử đọc lại tất cả các tài liệu của  tất cả các diễn đàn . Từ đó , sẽ thấy những điều rất chung ( và đúng ) , còn những điều khác thì cũng có những ý kiến trái ngược , nhânhot không dám  đưa dẫn  chứng  ra đây bởi nếu đưa ra thì phải có một chủ đề riêng  là: " Nhặt sạn " . Cái này thông thường sẽ dễ gây hiểu nhầm . Lý do là cũng vì đam mê, mạnh dạn , nói lên chính kiến của mình vậy mà lại bị người khác phê phán . Mong rằng chủ đề " Nhặt sạn " sẽ không bao giờ xuất hiện  .
Cảm nhận được , đó là điều mình có thể nghĩ tới nếu có đầu óc quan sát từ khi bổi về , nghe giọng , đóan tướng mạo . Sau đó bắt xuống , ngắm nghía, suy ngẩm lại từ đầu . Sau đó , nuôi bổi , cùng chung chế độ chăm sóc , chờ nó nổi , luyện thành mồi . Rồi liên tưởng lại và phải là số đông !
Cuộc đời người không ngắn nhưng cũng chẳng  quá dài , Có người phát tiết Anh Hoa ở độ tuổi niên thiếu , có người thì tới cuối đời mới có một chút để lại cho người đời nhớ mãi . Đó là con người còn biết nói , biết viết , biết cảm nhận . Đã là khó rồi , còn con chim  " Nhìn mặt, bắt hình dong " khó thay !
Tự bản thân tìm và hiểu một phần con chim cu gáy thì có lẽ 60 năm không đủ , để học hỏi những người có cơ duyên được lĩnh hội qua nhiều thế hệ thì không phải ai cũng có cơ duyên ?
Chắc các ban đã hiểu những điều nhanhot73 phân vân ?
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Re: TƯỚNG CHIM MỒI ( CÂY ) !
« Trả lời #1 vào lúc: 16/07/2011 06:45:04AM »
Nếu thấy 60 năm chưa đủ thì xin thêm 30 năm nữa chú Nhân nờ =)) Đọc đi đọc lại 2 lần mà vẫn chưa hiểu ý chú nói cái gì =))

Có phải ý chú là coi tướng như đoán mò chứ gì, 50:50 phải không? Cái gì cũng có tướng số hết chú ơi! dép còn có số nữa là. Trâu chọi, gà chọi, bà chọi, cá chọi...kể cả chọn vợ cũng phải coi tướng nữa chú à. Ví dụ chọn vợ thì chân phải dài, để khi mình có rượt nó chạy cho lẹ =))

Nói vui 1 chút chứ cu gáy nó có tướng nhưng mình lĩnh hội chưa đủ nên nó cứ nu na nu nóng. Nếu có 1 nghiên cứu về bộ gene cu gáy thì khi đó nó mới sáng tỏ được. Ví dụ gene nào qui định giọng gáy, gene nào qui định thúc có dặm, hay gù chồng đấu...Nội cách phân biệt trống mái thì cũng làm cho bà con điêu đứng rồi đó chú. Anh đã đặt được mồi để xác định đực cái nhưng chưa có thời gian thử nghiệm. Cái này mà làm xong thì anh em mình sẽ được nhờ. Cách xác định này đúng 100%.

Theo như qui trình thì lấy lông và máu đề cho kết quả như nhau, lấy máu thì cắt 1 tí móng chân là có 1 giọt, thấy tội nhưng kết quả nhanh hơn lấy lông.

Nếu có 1 đề tài nghiên cứu mấy vụ trên anh nghỉ nó sẽ sáng tỏ. Nếu phát hiện ra gene sát bổi thì cấy gene này vào cu thường nó sẽ trở nên sát bổi....Hy vọng đời sau nữa cở cháu của con chú thì mọi chuyện sẽ sáng tỏ.
« Sửa lần cuối: 16/07/2011 06:47:07AM gửi bởi Tre làng »

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 16/07/2011 04:01:39PM »
Nếu thấy 60 năm chưa đủ thì xin thêm 30 năm nữa chú Nhân nờ =)) Đọc đi đọc lại 2 lần mà vẫn chưa hiểu ý chú nói cái gì =))

Có phải ý chú là coi tướng như đoán mò chứ gì, 50:50 phải không? Cái gì cũng có tướng số hết chú ơi! dép còn có số nữa là. Trâu chọi, gà chọi, bà chọi, cá chọi...kể cả chọn vợ cũng phải coi tướng nữa chú à. Ví dụ chọn vợ thì chân phải dài, để khi mình có rượt nó chạy cho lẹ =))

Nói vui 1 chút chứ cu gáy nó có tướng nhưng mình lĩnh hội chưa đủ nên nó cứ nu na nu nóng. Nếu có 1 nghiên cứu về bộ gene cu gáy thì khi đó nó mới sáng tỏ được. Ví dụ gene nào qui định giọng gáy, gene nào qui định thúc có dặm, hay gù chồng đấu...Nội cách phân biệt trống mái thì cũng làm cho bà con điêu đứng rồi đó chú. Anh đã đặt được mồi để xác định đực cái nhưng chưa có thời gian thử nghiệm. Cái này mà làm xong thì anh em mình sẽ được nhờ. Cách xác định này đúng 100%.

Theo như qui trình thì lấy lông và máu đề cho kết quả như nhau, lấy máu thì cắt 1 tí móng chân là có 1 giọt, thấy tội nhưng kết quả nhanh hơn lấy lông.

Nếu có 1 đề tài nghiên cứu mấy vụ trên anh nghỉ nó sẽ sáng tỏ. Nếu phát hiện ra gene sát bổi thì cấy gene này vào cu thường nó sẽ trở nên sát bổi....Hy vọng đời sau nữa cở cháu của con chú thì mọi chuyện sẽ sáng tỏ.
Nếu sau này bác tìm ra gene con chim sát bổi , bác nhớ ưu tiên cho em và anh em miềng trước nhé .

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 16/07/2011 08:20:08PM »
chào cả nhà !
cái chủ đề này hay nè , nhưng ko biết chủ topic anh nhân đưa ra mà sao ko đưa ra ý kiến để anh em còn thỏa luận nữa .
nếu anh tre có công trình nghiên cứu khoa học về chim sát bổi thành cồng thì em cũng xin ké 1 vé nha anh
chúc cả nhà luôn vui vẻ và hạnh phúc !
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 20/07/2011 04:27:35PM »
chào cả nhà !
cái chủ đề này hay nè , nhưng ko biết chủ topic anh nhân đưa ra mà sao ko đưa ra ý kiến để anh em còn thỏa luận nữa .
nếu anh tre có công trình nghiên cứu khoa học về chim sát bổi thành cồng thì em cũng xin ké 1 vé nha anh
chúc cả nhà luôn vui vẻ và hạnh phúc !
thân chào !
Mấy bữa đưa topic này ra nhưng do bận nên mới đưa được một nữa , số là trong số bổi đi bẩy về chọn lại , nhiều con thể hiện phong thái khác hẳn , không loi choi , nhanh dạn , nhanh nổi , về là phi lên cầu đứng liền, vài hôm là gáy gù inh ỏi , có 2 em nổi khá rồi , một em 8 tháng , một em 2.2 tháng , mình cứ nhìn mãi mà vẫn không phát hiện ra nó có điểm gì để nhanh đứng lồng, nhanh nổi vậy , nay up hình con thứ nhất lên anh em nhận xét xem nhé :
Thông tin : Bắt được 2.5 tháng rồi, đang thay lông , gáy giọng đồng , gù đồng pha kim , thúc đồng nghe gắt lắm,
riêng gù thì rất khá, hồi bắt nó , nó gù mổi dây hơn 20 tiếng , sáng nay sạp lại với bổi , cầm lồng trên tay, nó làm một giây 17 tiếng , cũng chưa phải lè tiếng rừng của nó . Phân to như ngó tay cái tuy chưa được khô lắm . mời anh em nhận xét :

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 20/07/2011 09:29:10PM »
Chào anh nhanhot73!
Hình như đây là em hình số 7 gù dài phải kg?
Nếu đúng thì anh cho em nói ít câu,theo kinh nghiệm của dân miền Nam,em bổi nào về nhà mà sớm sửa lông cánh ,lông quy,nói chung là sửa lông cho ngay ngắn là mau nổi.
Chú này chân to nên mau đứng lồng,mắt tròng vàng nghệ nên rất mau dạn.
nhưng hình như em này gáy kg nhanh lắm thì phải?
Cảm ơn cugocong , em này đúng là em số 7 gù dài .

Trungtg

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 13/08/2011 03:42:26PM »
Em moi choi chua co hieu biet nhieu can anh e chi them

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 14/08/2011 09:02:39AM »
Con này khi bắt được khá nhanh, nó về gù liên tục rồi nhảy , không thấy nước non gì , nay thì khác hẳn, ngày qua , đưa chú nó kê vô thử, nó làm một tràng 25 tiếng , sau đó lại đổ tràng khác , em nó còn non tháng nên k dám cho gù nhiều , tuy nhiên , nó có nước thúc gù . Bữa trước sau khi đấu gù với mồi đã, nó phi xuống sàn và đổ kèm bo . Đầu tiên  có nhận xét thấy nó đẹp ở cái đuôi , xếp nhỏ như ngón tay , khi đấu chuyền ít cánh, gù nhiều , dứt điểm . không chuyền nhảy nhiều như những con bổi đồng, kim khác . Tướng đầy đặn vừa phải , non chim .
« Sửa lần cuối: 05/10/2011 04:02:14PM gửi bởi nhanhot73 »

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 16/08/2011 08:59:20PM »
topic này hay nhưng sao ít thấy anh em nào vô thảo luận vậy ta ?
nói về 1 em mồi thì ngoài nước chơi hay còn phải có tướng mạo bên ngoài bất phàm nữa .
nói về điều này thì mỗi ngừoi chơi lại có mỗi cách chọn mồi theo tiêu chí của riêng mình , còn theo quan điểm của riêng cá nhân tôi thì tôi lại chọn mồi theo tiêu chí " PHONG THÁI , TƯỚNG CÁCH ( thần sắc ) " nghĩa là nước chơi chỉ 1 phần thôi , nhưng tướng mạo em gáy thể hiện bên ngoài ra sao nữa .cũng giống như con ngừoi vậy : có ngừoi người khác chỉ nhìn tưỡng cách bên ngoài thôi thì đã phải kính phục đầy vẻ sang trọng quý phái , những người này  làm việc gì cũng được người khác để ý và khiêm nhường , nói chuyện người khác phải nể trọng đôi ba phần .
còn "THẦN SẮC " xem ở đâu thì theo kinh nghiệm của tôi thì nó được thể hiện ở : nước đấu , giọng gáy , cách đứng lồng , di chuyển trong lồng , màu lông , ánh mắt và cái đầu .
thân chào !

hunghdx

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 04/10/2011 08:33:44PM »
Theo như mình đọc những nhận xét và tổng hợp lại từ  các ý kiến của cugayquangngai va bác tre thì mình xin rút ngắn nhũng điều mình lĩnh hội được về tướng một con chim mồi cây tốt như sau:
Gù nhiều: cườm sa, đóng cao; Thổ cườm cám nền đen nhiều; Đồng, Kim cườm vàng, bộ dặm phân tầng rõ, nhọn; mỏ có sống mũi gồ phần chóp mỏ.
Gáy nhặt: mỏ thon nhỏ, đen bóng, đầu nhỏ, mỏ định, cổ thắt. Chỉ mỏ mỏng đều và đen đậm thẳng từ ngoài vào trong là con chim tiền hậu tốt.
Đầu xanh, phao xám, chân son, khô, cấp mình dài, cánh chéo, mắt màu vàng nghệ (ít nếp nhăn ngày khoé mắt), ngực đầy, đuôi tóp nhưng quản đuôi lớn

Mong bác tre và bạn cugayquangngai chi cho nhũng điều mình lĩnh hội chưa đúng! và truyền thụ thêm kinh nghiệm cho anh em thêm nhiều kiến thức hay nữa nhé, chúc sức khoẻ mọi người! _50_
Mặc kệ kiếp rêu phong bùn nước
Vẫn ngẩn ngơ ngắm một vầng trăng

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 05/10/2011 09:27:37AM »
Mời xem cái đuôi của nó :
nay nó tuy là chú chim mới nổi nhưng có nước gù vô địch , cỡ mồi lỡ , bổi nổi 1 , 2 năm nó gù cho quay đuôi . Bữa trước đánh thử 1 kèo . Treo lên hơi xoi . Nhưng cũng chơi tốt , chim chao về có nước rước rất khá . Tuy nhiên chim ngoài chưa căng nên không chung cây . Mùa này chắc chắn lên mồi tốt . Nó hình như bắt ngày 15/05/2011 .
« Sửa lần cuối: 05/10/2011 03:59:30PM gửi bởi nhanhot73 »

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 05/10/2011 09:39:13AM »
Em chim này đuôi đẹp a nhờ, cườm nhìn xa xa thấy cườm vàng lẫn lộn.....Chụp xa quá mấy cái khác không nhìn được.....

Mà a bẫy về nuôi có 4 tháng đã nổi là quá giỏi, e nuôi 6 tháng mới gáy và thi thoảng gù thôi haiz

cugayankhe

• Chính thức
  • Thanks 25
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 05/10/2011 04:21:30PM »
Mình chuyên chơi cu lụp cây điều trước tiên sẽ lựa theo thứ tự
1 là chim phải có bài bản
2 là chim phải có giọng gáy ăn rừng không
3 là tướng tá chim cu
4 là lựa phong thái của con mồi khi gặp bổi
..............................

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #13 vào lúc: 14/10/2011 10:18:42AM »
Một con chim nếu nói về thần sắc : thần sắc là gì ? nói nên bản lĩnh của con chim ko chạy bổi bậy khi giao đấu" đấu gù". bản lĩnh con chim ở đâu chính là cái đầu, cái mắt của con chim, các bác nói hưu nói vượn nhưng lại nói tầm bậy tầm bạ hết trơn.
Con chim có cặp mắt đóng, kể cả mắt lồi thì tròng phải lớn, màu lửa phải đậm rực lửa thì dù có bắt bù cắt, bìm bịp bổi dữ càng đầu về sau càng gắt, siết và phủ đầu bổi rất tốt.
 còn chân cẳng, cấp mình, quy là hộ pháp cho con cu gáy chuẩn, đúng lồng và bền. tất cả phải cần bằng, nều yếu cấp mình thì sa cầu, nếu yếu cặp mắt thì tung lồng.
Cứ chơi rồi sẽ biết, nuồi lâu sẽ có kinh nghiệm, gác nhiều mới biết mồi mình tới đâu, đừng phóng rước quá mà sa cầu dó.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 14/10/2011 10:34:47AM »
Một con chim nếu nói về thần sắc : thần sắc là gì ? nói nên bản lĩnh của con chim ko chạy bổi bậy khi giao đấu" đấu gù". bản lĩnh con chim ở đâu chính là cái đầu, cái mắt của con chim, các bác nói hưu nói vượn nhưng lại nói tầm bậy tầm bạ hết trơn.
Con chim có cặp mắt đóng, kể cả mắt lồi thì tròng phải lớn, màu lửa phải đậm rực lửa thì dù có bắt bù cắt, bìm bịp bổi dữ càng đầu về sau càng gắt, siết và phủ đầu bổi rất tốt.
 còn chân cẳng, cấp mình, quy là hộ pháp cho con cu gáy chuẩn, đúng lồng và bền. tất cả phải cần bằng, nều yếu cấp mình thì sa cầu, nếu yếu cặp mắt thì tung lồng.
Cứ chơi rồi sẽ biết, nuồi lâu sẽ có kinh nghiệm, gác nhiều mới biết mồi mình tới đâu, đừng phóng rước quá mà sa cầu dó.

Cao thủ bên ABV nè, e thấy bài a post bên đó suốt.....Anh Thiện có nick yahoo hay sdt ko, dịp nào lên Đl e giao lưu với

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 14/10/2011 10:37:40AM »

Theo mình nếu chọn chim mà chỉ nhìn đầu và màu của mắt thì chưa đủ để nói lên một con chim hay.
+ Chim hay là chim phải có đủ bản lĩnh ( thường thì những em này tập chung những yếu tố cần của một con chim hay: cườm, đầu, mắt, chân, quy........... .Từ trước tới giờ mình chưa nhìn thấy một con chim nào có đủ cả yếu tố cần và đủ cả).
 _friend_
 _friend_ _friend_ _friend_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #16 vào lúc: 14/10/2011 10:43:55AM »
Bác này nói chỉ được cái bộ đúng, một con chim đạt cảnh giới của con mồi hay thì hội đủ tất cả: nhưng báo với bác là cả đời mình kiếm cũng chẳng ra đâu...
CƯờm thì nó phải dày, khổ cườm phải cao và nhuyễn hạt nào như hạt đó.
Quy phải dày xếp chặt ra tận đầu cánh
Mắt phải đóng, lộ cũng tạm được nhưng tròng vàng phải lớn đậm màu
Đầu phải tròn ỏ vuông
Cấp mình phần ngực phải to, lưng phải rộng  cấp mình phải dài
chân phải to, khô .
thế thôi là hội đủ rồi, còn hay tới đâu thì hên sui...nhưng bộ cườm phải đi với màu lông, chất giọng của con chim, đồng hay là thổ mới hợp cách. không là vứt đó , con mồi hay kiểu gì mà cấp mình ngắn thì không thể chuẩn chim được, chân yếu, ướt thì sao mà đứng lồng.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 14/10/2011 11:26:51AM »
Nhà e có 1 con, i xì a Thiện này nói, mới mua về....ỉa phân cục to đùng, dù là chim mới bẫy

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 14/10/2011 05:47:36PM »
Bác này nói chỉ được cái bộ đúng, một con chim đạt cảnh giới của con mồi hay thì hội đủ tất cả: nhưng báo với bác là cả đời mình kiếm cũng chẳng ra đâu...
CƯờm thì nó phải dày, khổ cườm phải cao và nhuyễn hạt nào như hạt đó.
Quy phải dày xếp chặt ra tận đầu cánh
Mắt phải đóng, lộ cũng tạm được nhưng tròng vàng phải lớn đậm màu
Đầu phải tròn ỏ vuông
Cấp mình phần ngực phải to, lưng phải rộng  cấp mình phải dài
chân phải to, khô .
thế thôi là hội đủ rồi, còn hay tới đâu thì hên sui...nhưng bộ cườm phải đi với màu lông, chất giọng của con chim, đồng hay là thổ mới hợp cách. không là vứt đó , con mồi hay kiểu gì mà cấp mình ngắn thì không thể chuẩn chim được, chân yếu, ướt thì sao mà đứng lồng.
chào bác thiện !
rất vui khi được chào đón bác tại diễn đàn cugay.org  , từ khi bác qua đây diễn đàn sôi nổi hẳn lên rất cảm ơn bác  _hoanho_ _hoanho_ _hoanho_
những điều bác nói ở trên thì theo khuôn khổ sách vở thì điều đúng cả chẳng sai tý nào , nhưng đó chỉ là lý thuyết thôi còn thực tế rất khó bác ơi , tất cả chỉ là tương đối mà thôi trên đời chẳng có con chim nào là hoàn mỹ cả mất này sẽ được kia nên ta phải tính theo con đường của quy luật bù trừ mà xem chim thôi .
chúc bác và gia đình nhiều sức khỏe , mong bác có nhiều ý kiến hay và đóng góp cho diễn đàn và chia sẽ kinh nghiệm kiến thức với anh em .
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 14/10/2011 05:54:43PM »
để anh em thảo luận và chia sẽ quan điểm ý kiến riêng của mình nhiều hơn tôi xin đưa ra em bổi này của tôi anh em xem và cho ý kiến dựa trên lý thuyết bài vở thử em nó là con chim nên nuôi hay không , có nước chơi như thế nào hay chỗ nào , dở chỗ nào  ?

thân chào !
p/s: anh em cứ thoải mái bình luận đưa ra quan điểm riêng của mình , dựa theo kinh nghiệm thực tế và lý thuyết mà anh em học hỏi được , để thảo luận sau đó tôi sẽ đưa ra lời giải chính xác , tận tình để anh em chúng ta cùng nhau rút kinh nghiệm chia sẽ kiến thức với nhau về lĩnh vực đam mê cugay .
« Sửa lần cuối: 14/10/2011 07:15:18PM gửi bởi cugayquangngai »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent