Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bàn về bộ cánh  (Đọc 8739 lần)

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bàn về bộ cánh
« vào lúc: 04/07/2013 08:35:16AM »
Bàn Về Bộ cánh
Kính các cụ ! qua thời gian dính vào vụ nghiện thuốc phiện, À quê nghiện cu và qua quá trình hóng hớt từ các Ông, Bác, Chú, anh em cùng thú đam mê, Hùng có để ý một tí tới bộ cánh. Điều này hình như trên các diễn đàn nói về cu gáy chưa phân tích, nên Hùng mạnh dạng đưa ra nhờ các Anh em đã chơi, từng chơi, từng xem, từng có kinh nghiệm chỉ giúp :
1. Cách sách : tức là hai cánh lúc nào cũng ôm vào thân nhưng hót lên cao, có khi ôm nửa thân trên hoặc chỉ tới gần đầu gối.
2. Cánh phủ : cách lúc nào cũng phủ xuống quá đầu gối.

Qua 2 loại kia có ảnh hưởng hay quyết định đến tính cách, cách chơi,nức gù, nước bền của Cu gáy không ?
Hùng rất mong được nhiều anh em cho ý kiến để học hỏi. Xin trân trọng cảm ơn AE !
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bàn về bộ cánh
« Trả lời #1 vào lúc: 04/07/2013 10:43:09AM »
- TX thấy ý kiến của anh Hùng về phần này cũng rất hay. Nhưng cho TX hỏi có phải ý anh Hùng là:
 Cánh sách = cánh ôm ?
 Cánh phủ = cánh xệ ( xõa ) ?
Còn TX gọi cánh phủ khác cánh xệ.
 Tại vì nhiều khi cách gọi có phần khác nhau làm cho vấn đề chia sẻ nó đi theo hướng khác. TX thì gọi như thế này:
- Cánh ôm : là loại cánh ôm sát lông là bó rất mướt tạm hiểu những con như kiểu chéo cánh, loại chim này bền, nhanh nhẹn, tráo trở.
- Cánh phủ : là những con có bộ cánh lông và quy rất tốt phủ kín từ quy lưng cho tới lông mình che kín thân chim, do bản cánh rộng và lớn. Những con có bộ cánh như vậy bền chim và đằm, thường đi với bộ quy dày phủ kín đầu cánh.
- Cánh xệ : là loại cánh bản nhỏ, hẹp hoặc trung bình, ko bó sát thân, cánh xệ che xuống phần chân làm hở lưng dù lưng ko lớn ( tạm nghĩ giống cánh gà mà có trái chanh yếu cứ xệ xuống vậy ) chim yếu, thiếu lực, chơi ko bền, dễ sa cầu. Chú ý là tránh nhìn nhầm con chim tỏa nhiệt vì nóng, hoặc chim già.
 Anh em vào cho ý kiến tiếp nhé.  _zoo_
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 04/07/2013 11:28:30AM »
Ý Hùng như thế này, mình tưởng bộ cánh như hai tay của ta vậy :
1. Cánh sách : hay tai lúc nào cũng co lên ngang hông.
2. Cách xệ : hay tay thòng xuồng hơi cong ở phẩn khuỷa tay như là người lực sĩ đang tạo dáng đứng vậy
Mong được các AE chia sẻ thêm, dẫu sao cũng rất cảm ơn TX nhé !
Mê cu, xa vợ, lên rừng

chjmcugay67

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 04/07/2013 09:09:05PM »
bộ cánh chim cu thì úp như vỏ chai là tốt
--cánh tốt : dài, ôm sát che kín lưng thân(chéo cánh) có những con gối cánh thì hay hơn nữa(chim siêng, bền bỉ, nhiều nước dụ chim hay)
     Cánh mà xệ như bạn nói thì phải đi với lưng gù mới hợp cách "lưng gù cánh xệ"
lưu ý là cánh phả gối,xếch hay xệ tư nhiên, bẩm sinh mới tính còn do tai nạn thì thua...

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 05/07/2013 02:23:56PM »
sao ít người bàn thế nhỉ, hay không ai để ý ta, tui thấy quê tui bàn vụ này cũng hơi hang đó nhưng mỗi người mỗi kiểu, có người bảo cánh mó chơi không bền, cánh ngắn chơi yếu, cánh sách (hót), ôm chỉ 2/3 thân thì sầu cà, mà diễn  đàn cũng chưa ai nói nhiều, nào mời các cụ bàn thêm cho hết nhẽ.
 Tui thấy đồng ý với ý này : Cánh mà xệ như bạn nói thì phải đi với lưng gù mới hợp cách "lưng gù cánh xệ"của đồng chí chimcugay67, vì có một sư cu ở tui nói là  : mình bắp chuối cánh ôm sát nhưng phủ xuống tới chân thì bền khỏi bàn
Mê cu, xa vợ, lên rừng

Vũ_CK_Ninhkieu

• Sr. Member
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 05/07/2013 02:34:22PM »
Có mấy chú chim cách xệ , cánh ốp , lưng gù cánh xệ, cánh ốp vỏ trai  các AE xem cho vui
Cuộc đời lắm chuyện bất công
Thằng làm quần quật thằng ngồi uống bia

ĐT

Hai lúa Long An

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 05/07/2013 09:39:35PM »
cho em hỏi ,2 cánh dài mà chéo nhau thi chim sao ạ ,em có một con :D

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 06/07/2013 09:04:45AM »
sao ít người bàn thế nhỉ, hay không ai để ý ta, tui thấy quê tui bàn vụ này cũng hơi hang đó nhưng mỗi người mỗi kiểu, có người bảo cánh mó chơi không bền, cánh ngắn chơi yếu, cánh sách (hót), ôm chỉ 2/3 thân thì sầu cà, mà diễn  đàn cũng chưa ai nói nhiều, nào mời các cụ bàn thêm cho hết nhẽ.
 Tui thấy đồng ý với ý này : Cánh mà xệ như bạn nói thì phải đi với lưng gù mới hợp cách "lưng gù cánh xệ"của đồng chí chimcugay67, vì có một sư cu ở tui nói là  : mình bắp chuối cánh ôm sát nhưng phủ xuống tới chân thì bền khỏi bàn
- Cái vụ chéo cánh, cánh xệ : và phải kết hợp, bù trừ ra sao trên 1 con chim mồi. Theo tôi nghĩ bác rành lắm rồi. mới có thể nói được chuẩn như trên. " Có thể tôi với bác đồng quan điểm chăng "  :-bd
- Còn cách xem tướng đoán chim nó cũng không hoàn toàn là 1 Định Nghĩa hay công thức để áp dụng cho tất cả các chú chim ở các vùng miền khác nhau. Phía Nam mã chim khác phía Bắc >> nhiều lúc định " Công Thức " xem tướng mồi của phía Nam , khi nang ra áp dụng trên con chim Bắc thì chỉ có đúng 50% . Và ngược lại " Công Thức " xem tướng chim mồi phía Bắc mà đem ra áp dụng trên con chim Nam thì cũng vậy.
- Thế nên mới có chuyện nhiều người nới chơi bây giờ sau khi đọc và đọc cuối cùng thì tẩu hỏa nhập ma  =))
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

chjmcugay67

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 06/07/2013 09:57:07PM »
một con chim tốt thì phải đều chim nhìn tổng thể con chim phải cân đối liền lạc thì con chim mới hay được...nếu con chim chỉ có cặy cánh đẹp hay bộ cườm đẹp hay gián cánh ..v v...mà những thứ khác không đạt thì cũng không hay được...
   cho nên xem chim là phải xem toàn diện....xem tướng chim chỉ để áp dụng cho nhưng trường hợp mình không thấy,  ko biết nước chơi của con chim(vd đi mua chim bổi..) và để biết con chim mình định nuôi có bỏ bổi hay không...thử nghĩ xem nếu mình đích thân bắt được con bổi khi về đấu thì kèm mắt me, khi vào thế thì gù nửa ngày mới nhảy mà khk cầm trên tay nó xấu xí thì các bạn có nuôi không, có ai buông tay thả nó đi không...??

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #9 vào lúc: 21/08/2013 10:33:50AM »
chủ đề này hay đấy, sao thấy ít ae chia sẻ bàn luận vậy ? ae nên đưa ra những hình ảnh và cùng nhau chia sẻ và thảo luận những gì mình biết.
- Bộ cánh con chim nó rất quan trọng, ảnh hưởng tới nước chơi, nước gù, nước thúc và độ bền bỉ của con chim, tính cách và kiểu chơi.

nguyendung

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 18/09/2013 07:39:12PM »
theo mình xem mỗi bộ cánh chỉ được 1hoac vài điểm cũng như 1 vài sợi lông trên mình con chim vậy.phải nhìn tổng thể mới đánh giá được bạn ạ.<mỏ,mắt,đầu,cổ,cườm,thân mình,bắp đuôi,chân,móng,màu lông . .v .v. >chúc bạn thành công 

taynguyencugay

• Sr. Member
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 22/12/2013 07:32:21AM »
Bàn Về Bộ cánh
Kính các cụ ! qua thời gian dính vào vụ nghiện thuốc phiện, À quê nghiện cu và qua quá trình hóng hớt từ các Ông, Bác, Chú, anh em cùng thú đam mê, Hùng có để ý một tí tới bộ cánh. Điều này hình như trên các diễn đàn nói về cu gáy chưa phân tích, nên Hùng mạnh dạng đưa ra nhờ các Anh em đã chơi, từng chơi, từng xem, từng có kinh nghiệm chỉ giúp :
1. Cách sách : tức là hai cánh lúc nào cũng ôm vào thân nhưng hót lên cao, có khi ôm nửa thân trên hoặc chỉ tới gần đầu gối.
2. Cánh phủ : cách lúc nào cũng phủ xuống quá đầu gối.

Qua 2 loại kia có ảnh hưởng hay quyết định đến tính cách, cách chơi,nức gù, nước bền của Cu gáy không ?
Hùng rất mong được nhiều anh em cho ý kiến để học hỏi. Xin trân trọng cảm ơn AE !
Chào tất cả anh em, hôm nay chủ nhật mà thời tiết âm u ko đi gác cu mình úp lên đầu rồi cùng chia sẻ trao đổi thêm kinh nghiệm và cùng nhau học hỏi, chúc ae chủ nhật vui khỏe.
« Sửa lần cuối: 22/12/2013 02:20:27PM gửi bởi taynguyencugay »

huanpham

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 22/12/2013 09:37:28AM »
Note cái top này lại để thường xuyên vào đây hóng hớt..chủ đề tưởng đối ít được bàn đến....
Mong các Sư cu chia sẽ nhiệt tình cho AE tụi tui học hỏi.
Cảm ơn trước

thaihoa499

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 22/12/2013 01:14:49PM »
ca'nh nay thi goi la gj vay a

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #14 vào lúc: 22/12/2013 07:51:17PM »
Theo mình cánh chim phải ôm sát mình và vắt chéo không hở lưng là ok,con chim thường chơi bền bỉ hơn là nhưng con hở lưng.
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #15 vào lúc: 22/12/2013 08:26:10PM »
    Những con có bộ cánh chéo mà cấp mình lép... thì mần ăn gì được. Lưng gù, cánh xệ thì làm gì mà ko hở lưng? Những loại hở lưng này thì cánh dẫu bộ cánh có chéo đến mấy...cũng cần phải xem lại?
Hình ảnh chú chim của người bạn tượng trưng lưng gù, cánh xệ...Con này mình đánh giá cao khi còn trai trẻ.

Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

Nhớ Rừng

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 23/12/2013 11:17:23AM »
Bàn về bộ cánh, theo Mình thì phải cắt cặp cánh ra (để không tính đến yếu tố tương quan khác) thì bộ cánh tốt phải là: to, đầy đặng căng  tròn, 2 cánh cân đối. Sảy cánh càn dài càn tốt.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #17 vào lúc: 23/12/2013 01:38:08PM »
    Những con có bộ cánh chéo mà cấp mình lép... thì mần ăn gì được. Lưng gù, cánh xệ thì làm gì mà ko hở lưng? Những loại hở lưng này thì cánh dẫu bộ cánh có chéo đến mấy...cũng cần phải xem lại?
Hình ảnh chú chim của người bạn tượng trưng lưng gù, cánh xệ...Con này mình đánh giá cao khi còn trai trẻ.

Thân!

anh này biết nhìn chim, nhận xét hợp lý, có cở sở khoa học, các anh ae nghe bảo cánh khít, thế cho mình hỏi cánh khít  mấy ae hiểu và nhìn nó như thế nào?
- chứ nói lông cánh khít vào nhau là tầm bậy rồi đấy, loại đấy chơi được bao nhiêu, tròn mình cánh khí là, bộ lông cánh ôm bó sát thân không hở và chặt chẽ. cái này khi rảnh tôi sẽ dẫn chứng bằng hình ảnh nhé.

hunghdx

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 01/01/2014 12:15:30AM »
Mình chỉ chọn những con có đôi cánh như hai bàn tay khum úp vào nhau ( cái này lấy từ kinh nghiệm chơi gà ) kín lưng, cánh bản rộng đều như cái đĩa hạt xoài thì không bỏ qua, lâu không gặp anh Hùng! Con chim phóng bị bồ cắt nay đã mạnh chưa?
Mặc kệ kiếp rêu phong bùn nước
Vẫn ngẩn ngơ ngắm một vầng trăng

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent