Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim mồi thúc gù và kèm dập (có hậu) nhờ các bác phân tích  (Đọc 17135 lần)

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tình hình là em được nghe các bác chơi trước bảo rằng chim thúc gù mau bắt chim hơn là kèm dập nhưng thật ra mình không phân biệt được giữa 2 nước chơi này mong các cao thủ chỉ giúp.
 - Em chỉ ghe con thúc gù là thúc xong có gù ngay đôi khi 4-5 tiếng đôi khi 1 dây liên tục như thế.
 - Con kèm thì thúc  1 tiếng kèm 1-2-3 đôi khi có gù dây.
Nếu chôn mua làm mồi con nào tốt hơn.rất mong các bác nhiệt tình .xin cảm ơn
« Sửa lần cuối: 14/02/2012 12:12:10AM gửi bởi Tre làng »
Quen biết cùng thiên hạ - tri kỷ được mấy người.

nguoidaugio

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Không thấy ai trả lời chắc do bận hay sao đó nên mình góp tí cho vui nha":
 Chim có bài bản theo 2 kiểu trên con nào nghe cũng sướng hết. Đi rừng mà có 1 cặp như như vậy thì phê phải biết luôn. Và nói chung mồi có bài bản như 2 kiểu trên thì bổi rất mau về và so sánh hơn thua thì chưa chắc ai hơn ai ( tương đương nhau đó bạn ơi.) và quang trọng là bạn thích kiểu chơi nào thôi ... Còn bắt bổi được hay không thì lại là vấn đề khác vấn đề nước hậu của con mồi bạn ơi.... Có 1 vấn đề này bạn nên lưu ý nha : 1 con mồi mà bài bản dày thì đa phần yếu gù ...Tuy nhiên cũng có chim hay như : bài bản dày gù thì tới bến luôn nhưng chim như thế thì khó tìm lắm,
 Thôi vài lời vui cuối tuần chúc cả nhà ngày nghỉ thật vui.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mình cũng nhất trí với nhận xét bác nguoidaugio, sức lực không thể vô hạn. hát mãi một bài cũng chán. Nên để dành bài tủ để ghi điểm đúng thời điểm. Còn đã dày bài bản mà còn gù cứng nữa thì k còn gì để nói. Nhịp độ tiếng trận theo mình là điều quan trọng nhất với chú chim mồi, siết thật ác sau đó đẩy gù đúng thời điểm.Nghĩ ngơi ấy sức, ủ giữ bổi rồi lại riết . Đó là nhận xét của mình về dùng mồi trên này. Mong anh em góp ý cho.
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
Hôm bữa cũng nói vấn đề này với anh Luyện rồi, cái này ko thể nào so sánh được đó là theo gu chơi của mỗi người thôi. Cá nhân em thì thích loại thứ nhất, cái thứ 2 phải nói rất nguy hiểm, và nếu có chăng nữa thì phải nói là rất hiếm, cái này chắc chỉ có chim của anh Luyện thôi.
Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

cugayankhe

• Chính thức
  • Thanks 25
    • Xem hồ sơ cá nhân
Để chọn 2 nước chơi như trên theo em thì:
Nước 1:Chơi phong cách sát phạt đánh con bổi cho nhanh gọn, hiệu quả thì con thứ nhất: thúc 1 tiếng làm 1 tràng liên tục, con bổi rất nhanh vào cây, từ đầu đã nóng sẵn vào thế bo gù thì chỉ cần chưa đủ 10 tràng là con bổi đã nhảy mất sát. Loại chim mồi có cách chơi này đặc biệt rất hiếm hiện thì em thấy con: 1 con bổi và 1 con mồi có nước chơi như vậy, sư phụ chơi cu gần 30 năm mới cầm được 1 con bổi. Em đang cố công tìm kiếm em để chơi em rất thích nước chơi này.
Nước 2: Chơi phong cách này thì thường dạng này ở quê gọi là thúc gù 1,2. Những con chim có nước chơi này đánh thưởng thức 1 kèo đánh coi thì rất sướng đầy đủ nước kèm 1 ,2 và tràng nhưng tính hiệu quả không bằng thúc gù tràng kèm thường tác dụng của nó giữ con chim vào trong thế mang con bổi vào trong cây không nhanh bằng nước chơi thúc gù tràng. Loại này em có 1 con nhưng giọng nó cà lăm ròng nên em nó mang con bổi vào trong cây rất nhanh không biết tại giọng cà lăm hay sao.
Đó là ý kiến của em vì em cũng mới chơi cu cò chính thức được 6 tháng nên có gì các bác bỏ qua những gì không đúng.

cugay_tracu

• Sr. Member
  • Thanks 100
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chào Luyện! và chào tất cả anh em cu cò.

Chim thúc gù (bo) có hai dạng:
-   Thúc một tiếng thì lại đổ gù (bo) một dây và cứ như thế liên tục trong lúc đấu với bổi thì gọi là kèm dây hay kèm bo.
-   Thúc bình thường hơi dồn, lâu lâu lại đổ gù (bo) một dây và cứ như thế đều đều khi đấu với bổi.
Chim thúc kèm dập rất nhiều dạng:
-   Thúc bình thường dày, thưa tùy con mồi nhưng lâu lâu lại dập 1 tiếng gọi là kèm dập thường.
-   Thúc một tiếng dập 1 tiếng gọi là kèm mắt me
-   Thúc một tiếng dập 2 tiếng gọi là kèm đôi
-   Thúc một tiếng dập 3 tiếng gọi là kèm ba (dạng này rất hiếm)
Hai dạng trên mỗi dạng đều có ưu điểm và  khuyết điểm của nó, nhưng đã là cu thủ thì bất cứ ai cũng đều muốn sở hữu một con kèm dây để nghe cho đã cái lổ tai =)), còn không thì cũng tàm tạm một con kèm mắt me cũng được?
         Đánh giá về những con mồi ở hai dạng trên thì tôi chưa từng sở hữu nên chưa được kiểm nghiệm thực tế =)), nhưng qua tìm hiểu các bậc sư huynh , sư phụ thì con kèm dây (kèm bo) rất sát bổi (bổi rất ghét) mồi cất tiếng bổi nhập tàn rất nhanh, nếu con mồi có nước hậu tốt thì vô địch (10 điểm), nhưng khổ nổi cái loại này thì thường hơi yếu nước hậu (điều này cũng dễ hiểu thôi; Nghệ sĩ mà hát hơi dài thì hát được bao lâu? =)) ).
       Riêng ở dạng thứ 2 thì dập thường và dập mắt me thì hầu như cu thủ nào cũng từng sở hữu, còn dập đôi, dập ba thì chuyện sở hữu cũng không có mấy người (tôi chưa từng thấy chứ đừng nói là sở hữu) dạng này tuy không bằng kèm dây (kèm bo) nhưng được cái đa phần nước hậu đều tốt (nếu con mồi được chọn đúng bài bản), nếu dạng này mà đi cùng nước gù (bo) cà lăm thì cũng 8 điểm đấy.
       Tóm lại với hai dạng kèm dập như trên tất cả đều hay, nhưng tùy theo sở thích của từng người mà chúng ta cố gắng sưu tầm để có mà sở hữu, còn với những ai có khả năng thì sưu tầm đủ hai dạng ấy thì còn gì bằng? quả là “thế gian vô đối”.

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
Theo em thì mỗi con có một ưu và nhược điểm riêng.
Nói chung con nào biết cách bắt bổi hiệu quả thì nuôi, hehehehehe.
Hai loại này em đang sở hữu.
Một con mồi loại thứ hai. Loại này chơi rất đã.
Một em bổi loại thứ nhất (nuôi đã được hai năm mà vẫn chưa nổi, hihihihihihi). =)) =)) =))
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
Con chim hay  là con  chim  hay chỉ nằm trong lòng mình thôi. chín người  mười  ý ,  chim mồi thì  con  đơn giản rao thúc gù cứng cũng là mồi ok hết , còn để chơi nghe  và đi gác cho  hấp dẩn thì nước chơi   thêm  tí  hoa lá cành   vào cho  phê
1 Chim mồi  đơn  giản rao thúc  nghe chim  thúc nhặt hoặc gù 1 tràn  rồi thúc nhặt cho  chim  vô  tàn cội , gù hợp lý êm  gù  rước cho tới khi chim nhảy, gù đúng lúc chim bổi  vừa ngưng chụp láy   , là mồi  ai cũng có thể hài lòng cách  đó ( tùy theo )
2 Chim   nước non  bài bản là  nghệ thuật nhưng máy con  gù cứng như  anh em có bàn  ở trên , còn  gù  vô  đối  thì  ai có thì  đời người chỉ cần  1 con  như  vạy cũng khắc  cốt  gi tâm
 Nghệ thuật  thì  mang tính nhân  văn   chia  ra  hai trường phái một là nghe thưởng thức và bắt chim khá , hai là  đi phải hiểu quả . Vạy   loại  nào  sát chim bắc nhanh  gọn hơn là  .......................?
Xin phép riêng em chọn cái thứ nhất  , đơn giản thế thôi mà hiểu  quả hơn  , còn nếu  nghe thì em chọn cái thứ hai . Nhưng  em lại thích nghe mới chết hihi bắt chim  nhiều cũng chẳng làm gì  =)), chơi thỏa ý  bản thân  lập thành tích hơn thua anh em khi đi  gác chắc gì   trong lòng vui
Chơi con  mồi hay con cu gáy để đấu hay nghe ...mọi hình thức  chủ cốt lòng mình thích  con chim đó  , tháy nó  hay vừa ý mình  là con  đó  hay cho  bản thân   rồi 
« Sửa lần cuối: 11/02/2012 08:00:37PM gửi bởi cugaynhatrang »
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cũng xin phép tham gia vài ý kiến nhỏ của bản thân . Riêng cá nhân em thì khi đi đánh điều quan trọng nhất là phải biết nước chơi của bổi - vì vậy tiêu chuẩn thèm muốn và tìm kiếm là một chú mồi thúc kèm dày . Khi bổi về mà nước chơi của mồi  cứng quá cũng khiến bổi nhanh nhảy > mà đi bẫy để thưởng thức và tìm kiếm những chú bổi hay nhiều nước chơi  chứ đâu phải đi bẫy để bắt bổi rồi về đếm lấy thành tích đâu phải ko các bác .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Các bác nói hay quá! Riêng em thì em thích chim mồi thúc cho nhặt, gù hậu cho cứng...và chỉ như vậy thôi! Đành rằng nước rước kéo chim về chói nhanh hơn thúc dồn, bổi chơi lơi tí thì kèm giữ chim hơn gù siết...Còn nói về mơ ước thì em thích 1 con mồi như thế này: bổi ở xa ---> gù, bổi về chói ---> gù, bổi nhập thế ---> gù, bổi có vẻ xuống sức muốn đi ---> kèm, bổi quay lại ---> gù. Đơn giản thế thôi!
Cũng xin phép tham gia vài ý kiến nhỏ của bản thân . Riêng cá nhân em thì khi đi đánh điều quan trọng nhất là phải biết nước chơi của bổi - vì vậy tiêu chuẩn thèm muốn và tìm kiếm là một chú mồi thúc kèm dày . Khi bổi về mà nước chơi của mồi  cứng quá cũng khiến bổi nhanh nhảy > mà đi bẫy để thưởng thức và tìm kiếm những chú bổi hay nhiều nước chơi  chứ đâu phải đi bẫy để bắt bổi rồi về đếm lấy thành tích đâu phải ko các bác .

kengkeng có tiêu chuẩn chọn mồi đúng là đơn giản quá =)), vì quá đơn giản nên tìm chắc chưa ra đâu nhỉ, mình cũng đang muốn có một con đơn giản như thế.
Trên Tây Nguyên bổi khá nhiều, mồi theo mình lấy hiệu quả làm đầu. Cứ bắt nhiều chắc chắn sẽ có bổi khá, con nào chưa ra nước mà bị mồi thu phục có lẽ xui tại số phận. Chính thế mói phải học coi tướng để khỏi phí bổi hay nè. Kiếm được con như kengkeng đảm bảm có bổi tuyển tặng dài dài.Từ chỗ mồi bắt nhiều, lập thành tích nhiều sẽ tự nó rút kinh nghiệm để bắt bổi trận, bổi hay. Có người nói mồi hay là mồi bắt được bổi hay, bổi khó có một phần lý, nhưng ví như có một con bổi hay, gặp mồi hay nó đánh rớt ngay chưa biết nước non. Còn cũng bổi đó gặp mồi bắt chậm, dây dây kéo dài làm bổi trổ tài để mình thấy rồi mới bị tém thì sao nhỉ?( mình ít khi quay lại đánh con đã đánh mà không được trừ tường hợp nó quá hay vì tiếc thời gian ).Hình như lạc đề rồi. Cái cảm giác một buổi đánh được 3,4 con, treo lủng lẳng một mớ nặng trỉu áo ngực cực kỳ thú vị với nhanhot   _yahoo_.

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chào các bác.
  Em cũng xin đóng góp ý kiến của cá nhân. Với người ko chơi, hay mới chơi cu gáy thì con nào ko giống con nào, còn với người đã am hiểu thì ko có con nào mà giống hoàn toàn con nào có chăng thì giống theo cái tổng chung nào đó mà thôi, cả về ngoại hình, giọng gáy cho tới cách chơi. Đúng là con thúc gù dây, thì thay vì phóng hay rước nó chêm thêm thúc cứ làm liên tục khi mới ra rừng hay nghe thấy hơi bổi, đúng là kéo chim về rất nhanh, bắt cũng nhanh, nhưng gặp nơi chim nhiều or con bổi trận khôn lồng nó chưa chịu về ngay mà con mồi cứ điệu đó mà làm ko trở nước thì khi con bổi chung cây thì sao nhỉ?
  Còn con kèm mắt me, or kèm 1, kèm 2, nằm yên trong lồng giống như chim đang thúc tổ mà cứ đều đều ko trở nước ko dồn chim thì nghe nó hay, chim hợp với ai thích chim đấu.
  Còn em thì thích những con treo lên là làm mấy xấp gù, sau chuyển chiêu bình thường nghe hơi chim là lại 1,2 xấp, rồi thúc dồn chim giọng gằn kéo chêm gù: cục cúc cu.... cục cục cuùu... cục cuùu... rồi lâu lâu đổ tràng, những con như vậy đa số sẽ có vấp, cứ như vậy. Khi bổi chung cây thì phải cứng gù, bổi trận quá chuyển nước thì phải biết căn ép bổi những lúc cần thiết, những con mồi chiến nước trong như vậy thì nó phải là con bắt nhiều bổi và đã biết cách bắt. ( khó kiếm quá )
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
1 vài cảm nhận như thế này các cao thủ xem có đúng không nhé.em thấy con chim thúc kèm dập kéo chim vào cây nhanh hơn chim thuc gù ,bắt chim nóng nhanh hơn nhưng khi chim ngoài thật cứng gù thì con mồi thúc gù hơi vất vả, lâu hơn..
Chim thúc gù kéo chim vào cây chậm hơn chim thuc kèm dập nhưng chim vào cây chịu gù dễ bắt hơn.nhờ các bác nhận xét dùm

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hôm bữa cũng nói vấn đề này với anh Luyện rồi, cái này ko thể nào so sánh được đó là theo gu chơi của mỗi người thôi. Cá nhân em thì thích loại thứ nhất, cái thứ 2 phải nói rất nguy hiểm, và nếu có chăng nữa thì phải nói là rất hiếm, cái này chắc chỉ có chim của anh Luyện thôi.
Thân!
Anh làm gì có thứ này ,tay mơ mới chơi,mong tìm có để nghe là may mắn lắm rùi./bác có cho nghe ké tí nhé

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
1 vài cảm nhận như thế này các cao thủ xem có đúng không nhé.em thấy con chim thúc kèm dập kéo chim vào cây nhanh hơn chim thuc gù ,bắt chim nóng nhanh hơn nhưng khi chim ngoài thật cứng gù thì con mồi thúc gù hơi vất vả, lâu hơn..
Chim thúc gù kéo chim vào cây chậm hơn chim thuc kèm dập nhưng chim vào cây chịu gù dễ bắt hơn.nhờ các bác nhận xét dùm
thấy anh luyện nói câu này biết ngay anh  không phải là 1 người tầm thường đâu nha  _hoanho_ _hoanho_ _yahoo_ _yahoo_ mong là sẽ có dịp cùng anh đi bẫy cho vui  _zoo_ _zoo_ _zoo_
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
dường như cả hai loại trên đều là những chú mồi khá, quan trọng là nước trong nó chơi như thế nào mà thôi và sở thích tùy mỗi người.
vấn đề là cũng hai loại mồi trên đi đánh chung với nhau, mồi nào bắt bổi tốt hơn? đều này phụ thuộc vào 2 yếu tố.
1. bổi thích giọng nào: con cu gét nhau tiếng gáy, cũng con bổi đó nhưng treo con mồi lọa 1 lên khi nó về chỉ làm vài đường thúc rồi lơi bỏ đi. nhưng khi treo con mồi loại 2 lên với giọng khác thì nó về nhập tàn ngay và mê con mồi như điếu đỏ, bửa nay nó ko nhãy cầu thì bửa sau nó cũng nhãy cầu. không những về giọng không đôi khi tôi thấy bổi nó thích kiểu loại nào thì nó về lồng loại đó. cũng giống như con người thôi, thích loại nào thì mua loại đó.
2. vấn đề 2 là vấn đề quan trọng, " Chủ nhân của con mồi phải biết treo cây (cội) nào để con bổi nhập tàn trước" đó là vấn đề.
Nhưng cái điều đáng buồn cho chủ mồi là bổi về nhập tần trước nhưng mồi bỏ bê bổi nên nó sang con mồi kia và dính chấu.
ngoài ra vấn đề bắt bổi còn phụ thuộc vào vùng miền nửa, đặt biệt là đồng bằng và miền núi.
vài dòng góp nhặt, xin quí sư phụ chỉ giáo thêm.
« Sửa lần cuối: 13/02/2012 11:17:31AM gửi bởi langVan An »

Lamtich

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
dường như cả hai loại trên đều là những chú mồi khá, quan trọng là trong như thế nào mà thôi và sở thích tùy mỗi người.
vấn đề là cũng hai loại mồi trên đi đánh chung với nhau, mồi nào bắt bổi tốt hơn? đều này phụ thuộc vào 2 yếu tố.
1. bổi thích giọng nào: con cu gét nhau tiếng gáy, cũng con bổi đó nhưng treo con mồi lọa 1 lên khi nó về chỉ làm vài đường thúc rồi lơi bỏ đi. nhưng khi treo con mồi loại 2 lên với giọng khác thì nó về nhập tàn ngay và mê con mồi như điếu đỏ, bửa nay nó ko nhãy cầu thì bửa sau nó cũng nhãy cầu. không những về giọng không đôi khi tôi thấy bổi nó thích kiểu loại nào thì nó về lồng loại đó. cũng giống như con người thôi, thích loại nào thì mua loại đó.
2. vấn đề 2 là vấn đề quan trọng, " Chủ nhân của con mồi phải biết treo cây (cội) nào để con bổi nhập tàn trước" đó là vấn đề.
Nhưng cái điều đáng buồn cho chủ mồi là bổi về nhập tần trước nhưng mồi bỏ bê bổi nên nó sang con mồi kia và dính chấu.
ngoài ra vấn đề bắt bổi còn phụ thuộc vào vùng miền nửa, đặt biệt là đồng bằng và miền núi.
vài dòng góp nhặt, xin quí sư phụ chỉ giáo thêm.

Bác này mới đúng là cao thủ! Chim hay tùy người. Việc luyện nên con mồi hay hoặc việc bắt con bổi như thế nào thì bại - thành do 95% do kinh nghiệm của con người mà ra còn lại là do tố chất của chim.
Chơi cu thẩm tình, gác cu luyện tính!

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
thấy anh luyện nói câu này biết ngay anh  không phải là 1 người tầm thường đâu nha  _hoanho_ _hoanho_ _yahoo_ _yahoo_ mong là sẽ có dịp cùng anh đi bẫy cho vui  _zoo_ _zoo_ _zoo_
thân chào !
Duy quá lời rùi ,anh mới tập tò chơi thui,nghe pà kon nói mìn kiểm chứng thêm để tích lũy về sau chơi thui.mong sớm gặp Duy để được chỉ giáo nhiều hơn.khi nào vào Sg ola cafe nhe

hunghdx

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
mình ở Bình Phước mua được con chim như thongxanh mô tả cũng mất 10 T nhưng khả năng chim lớn tuổi vì khi chim vào trong gặp em gù cứng nó cũng lội rồi sau đó trồi gù trở lại! không biết tuổi thọ em nó vào ay mình còn được mấy năm nữa đây vì sợ em nó già không còn chơi nổi nữa; năn nỉ ông bạn đúng 3 tháng ổng mới nhượng lại (trước đó ổng mua 7 T từ quãng ngãi, có người đòi mú 15 T không bán) mình bỏ giờ làm xách 2 chai trà xanh 0 độ vào trong rẫy với ổng ngồi riết ông mới xiêu lòng!
Mặc kệ kiếp rêu phong bùn nước
Vẫn ngẩn ngơ ngắm một vầng trăng

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
mình ở Bình Phước mua được con chim như thongxanh mô tả cũng mất 10 T nhưng khả năng chim lớn tuổi vì khi chim vào trong gặp em gù cứng nó cũng lội rồi sau đó trồi gù trở lại! không biết tuổi thọ em nó vào ay mình còn được mấy năm nữa đây vì sợ em nó già không còn chơi nổi nữa; năn nỉ ông bạn đúng 3 tháng ổng mới nhượng lại (trước đó ổng mua 7 T từ quãng ngãi, có người đòi mú 15 T không bán) mình bỏ giờ làm xách 2 chai trà xanh 0 độ vào trong rẫy với ổng ngồi riết ông mới xiêu lòng!
Bác Hùng chơi đúng dội quá. Nay có mồi chiến rồi chắc tha hồ chim bổi hay treo đây. Trời trên đó chắc nay cũng bớt gió, đi có thành tích up cho anh em học hỏi với nhe bác Hùng. Trên này toàn mồi cùi, kiếm mấy con đó khác nào hái sao. Ngày qua em cũng mới tuyển một con mồi thổ pha đồng đang đổ lông, họ nuôi thất dưỡng quá. Đang chăm lại, thôi không có mồi bài bản thì đành tự an ủi kiểu nho còn xanh vậy. Đành lấy hiệu quả làm đầu. Thứ 7 này cho nó ra quân coi có biết bắt bổi không. Mua chim nói cũng khổ vậy đó. Biết vậy nhưng họ nói hay cũng phải mua _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ . Bác chăm tốt, mồi bác còn phục vuk bác dài dài, mà cũng chả cần, chỉ cần 3 mùa là tha hồ bổi hậu bị thay thế bác nhỉ ? Chúc bác gặp nhiều bổi hay !

Thiện Bảo Lộc

• Khách
mồi thì con nào không biết bắt bổi, 1 mùa cứ tém được 1-5 con bổi vip là quá thành công rồi, em mua con mồi 4 mùa thành tích trên dưới 100 con vậy mà về tay em nó hóa thành bổi hơn 1 năm mới chịu chơi. nhưng vẫn âm thầm nuôi vừa nuôi vừa chửi thầm thằng chủ cũ, Hi mày tính lừa tao bán chim bể.....nhưng xin báo cáo là bữa nay nó chơi tan nát hết giàn mồi nhà em...nước gù thì hiện nó là sếp trong giàn mồi nhà em há há...mình có duyên ghê.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent