Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: CHào xuân Ất Mùi- Chuyến đi cuối năm nhiều thú vị!  (Đọc 1580 lần)

CugáyĐaklak

• Full Member
  • Thanks 13
  • Cu gáy Đaklak
    • Xem hồ sơ cá nhân
Sau lần lỡ hẹn kèo tiền sinh nhật với anh em Hội cu gáy Đắk Lắk, cùng một chút tiếc nuối. Sáng mùng 09/02, nhàn rỗi
hẹn bác Đồng AK nhâm nhi ly cà phê, đàm đạo cu cò tại nhà bác Tuấn CK, cùng đồng chí Tài. Bác Đồng AK tâm sự buổi sáng cũng
định đi làm kèo cuối năm, khổ nỗi Tây Nguyên đang mùa gió chướng, đành phải gác lại kế hoạch. Anh em hẹn nhau khi nào trời yên
sẽ lên đường.

11/02, thấy trời trở nên đứng gió. Tối nhận được tin từ bác Đồng AK, anh em hẹn 04h30 ngày 13/02 lên đường, địa điểm
là huyện Krông Ana, địa bàn mà những năm 80, tình hình an ninh trật tự vẫn còn gặp rất nhiều khó khăn, hoạt động Fulrô
vẫn còn rất phức tạp. Ngay lập tức sắp xếp bàn giao công việc, chuẩn bị máy móc (tại không có cu mồi ). Tối hôm đó cứ
chập chờn không ngủ được, mới 03h sáng đã lục cục mò dậy, khăn gói đâu và đấy rồi lên đường. Rón ra rón rén như sắp
làm một điều gì đó mờ ám (sợ vợ không cho đi...). Đến nhà bác Tuấn CK từ 04h, vẫn còn khá sớm nên đứng đợi, thấy đã
có tiếng lục cục trong nhà. Chắc tại chó sủa nên đc Tài cũng dậy rồi, thầm nhủ cha này mắt sáng kinh, lục ca lục cục mà
mãi vẫn chưa thấy bật điện, tối om om.

Đúng 04h30, bác Đồng AK đem theo La II và Tia chớp, đồng chí Tài đem theo 02 mồi, anh em lên đường, ghé Ngã 3 Duy Hòa
nạp năng lượng và ...Krông Ana thẳng tiến. Trời lạnh, cái rét buốt bám suốt từng kẽ tay, phả vào mặt cũng không làm ai chùn
bước. Cảm giác nôn nóng và hồi hộp đã hiện trên từng khuôn mặt., pha vào đó là chút lo lắng, mong cho trời hôm nay yên gió.
Ghé qua nhà đón chú Út – em bác Đồng AK nhập hội. Qua đèo Ea Bông vẫn chưa thấy mặt người.

Xuống tới bến đò trời đã hửng sáng.

Bác Đồng AK quan sát, quy hoạch bãi đánh cho anh em.

Qua sông là đến bãi đánh, anh em chia nhau thành 2 nhóm tác chiến, đồng chí Tài và chú Út tiến về bên trái dãy
núi, tôi và bác Đồng AK tiến về bên phải dãy núi. Không quên chúc nhau câu thành công.

Vừa đến chân núi đã thấy một bãi đánh tuyệt đẹp.

Chim rừng đã gáy râm ran. Lập tức bác Đồng AK chuẩn bị tác chiến.

Thế đánh đã sẵn sàng.

Còn tôi vào vị trí mục kích.

Phía xa ở lưng đồi, đôi gà rừng gáy le te.

Bác Đồng AK tiếp tục đưa Tia chớp ra phía sau quả núi tác chiến.

Chim trời gáy râm ran, mồi La II lập tức xuất chiến. Một lúc thấy bổi Đồng đảo 1 vòng trên không tiến về cội.

Đôi chim bổi nhập cội. ( Nợ clip )

Chiến công đầu tiên của La II trong ngày.

Nhận được điện thoại của bác Đồng AK, xuất hiện bổi Thổ sau núi nhưng vẫn e ngại Tia chớp nên không chịu về cội.
Lập tức La II được phái đi ứng chiến. Bổi Thổ đấu với La II không mệt mỏi. Tia chớp lại vòng vào thung núi tác chiến
với bổi Đồng. Bên này, bổi Thổ vẫn lỳ lợm, buộc phải đổi sang thế khác ở lưng núi. La II vẫn chiến đấu ngoan cường.
Trời lúc này đã bắt đầu trở gió. 2 anh em lo lắng. Lụp La II bị gió đưa làm Thổ mấy phen định lao vào nhưng lại chuyển
nhánh. Lúc sau bổi bay đi xuống mương uống nước. Bác Đồng AK di chuyển sang phía Tia chớp thăm dò tình hình.
Trong thung, Tia chớp thúc dặm liên hồi,...cục cúc cu, cục cu cu, cục cù...cục cu cu, cục cù... với tốc độ thật đáng nể,
không hổ danh cái tên bác Đồng AK đặt.

Bỗng bổi Thổ lao vào, vẫn chưa tin vào mắt mình, nhìn thấy bổi Thổ giãy mà lòng khấp khởi.

Vẫn là chiến công của La II - Bộ cườm tuyệt đẹp.

Phía trong thung, Tia chớp chợt im lặng. Có gì đó bất thường, 2 anh em hạ La II thu dọn rồi tiến vào thung. Một chút tiếc
nuối, lụp của Tia chớp bị vướng lưới không hạ hết. ( Nợ hình).

Hỏi thăm bên Nhóm bạn, đồng chí Tài cũng đã thu phục được 1 bổi. Tình hình bổi về nhiều. 2 anh em quyết định tiến sang
bãi đánh mới. Trước khi đi, cũng kịp tổng kết ở bãi 1: 1 Đồng và 1 Thổ. Hy vọng bãi đánh kế tiếp sẽ thuận lợi hơn. ...

Ngoài đồng cò trắng bay mau....

Đồng chí Út đợi chúng tôi ở ngã 3 đường lên núi, tại đây là một bãi đánh khá thoáng và kín gió.

Đ/c Út giới thiệu trận đánh của nhóm mình  khi sáng cũng khá hấp dẫn, tiếc là vẫn chưa thu phục được bổi. Bác Đồng AK
quyết định thử đánh 1 kèo tại đây. Chợt tôi phát hiện bóng 1 tên Bồ Cắt bay xà xuống, liền báo động cho Đồng AK, Đ/c Út
hò hét đuổi đi, nhưng lập kèo đâu đấy xong mà Tia chớp vẫn chưa chịu gáy, có lẽ bản tính đề phòng vẫn chưa mai một.

Anh em vẫn chờ đợi nhưng tại kèo này, Tia chớp không chiến đấu.

1 đàn bò ùa tới bãi chăn buộc chúng tôi phải đổi bãi đánh. Dự tính là sẽ phải tiến sâu vào cuối thung.

Bãi thung này khá đẹp, rất kín gió, anh em quyết định lập kèo tại đây,

Tia chớp và La II rất nhiệt tình nhưng khá lâu vẫn chưa thấy bổi trả lời. Thật khó hiểu!!

Tranh thủ bổi chưa về, ngứa tay làm tấm, thôi thì không chụp chim thì chụp ...trâu.

Tin từ Đ/c Út đã bắt được 1 bổi, trời rất gió và vắng bóng chim rừng. Ở bãi giữa tuy khuất gió hơn, nhưng cũng không
thấy giọng bổi. Từ xa, bổi Đồng về đậu trên cây Gòn, La II gọi thúc lia lịa, chim rừng trả lời vài tiếng rồi bay mất dạng
 phía sau núi. Im ắng. 2 anh em quyết định chuyển bãi.

Vào sâu trong núi....(còn tiếp)
Ham cu cò, mê câu kéo

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
Re: CHào xuân Ất Mùi- Chuyến đi cuối năm nhiều thú vị!
« Trả lời #1 vào lúc: 13/02/2015 07:21:55PM »
Chúc mừng ae có chuyến đi vui vẻ!  _zoo_ _zoo_ _zoo_ Cảm ơn bác đã chia sẻ cuộc hành trình với Org. Toàn là những ae quen biết đây mà.hihi.
Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 13/02/2015 09:46:42PM »
Úi trời ! Nhìn các bác đi gác cu mà thèm quá !   (*)(*) (*)(*)

CugáyĐaklak

• Full Member
  • Thanks 13
  • Cu gáy Đaklak
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 14/02/2015 08:21:03AM »
Cám ơn bác Minhhieu, mong ngày anh em có dịp gặp lại. Nhân dịp xuân mới, chúc các bác
cùng toàn thể gia đình "Một năm mới an khang thình vượng. Vạn sự như ý. Năm mới nhiều
bổi mới" Gửi lời chúc và một cái bắt tay nồng nàn!
Ham cu cò, mê câu kéo

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 14/02/2015 08:25:31AM »
Thật tuyệt cho 1 chuyến đi gác, xin chúc mừng  _zoo_ _zoo_ _zoo_
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 14/02/2015 12:18:45PM »
Cuối năm cũng ráng tranh thủ nhưng mà cuộc sồng là thế  #:-S. Bởi vậy, nhìn cảnh rừng núi cùng những trận đánh của ae sao mà thèm quá anh ơi! Chúc mừng ae có chuyến đi thật thành công để đón chào năm mới thật vui, thật đầy ý nghĩa bên gia đình và bạn bè! Happy New Year!
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

Dươngkg

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 14/02/2015 01:02:48PM »
Cảnh đẹp quá, nhìn các bác đi gác cu thích thật đấy.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 14/02/2015 11:34:53PM »

MT thích nhất là bức ảnh đen trắng chụp 6 em trâu đang tung tăng gặm cỏ, trông rất nghệ thuật  :d

nguyenduyphuoc

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 15/02/2015 03:53:04PM »
ôi khung cảnh đẹp quá chúc bác năm mới vui vẻ bat tay bat tay

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 16/02/2015 05:39:28PM »
Cảnh cũng đẹp mà... cu cũng đẹp.hiii...các bác có biết là mình nằm mơ được như các bác mà không được.buồn...
Bình Định Quê Tôi..!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent