Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Giọng sấm thổ hay thổ đồng? (các cao thủ thẩm âm dùm)  (Đọc 3334 lần)

cugayankhe

• Chính thức
  • Thanks 25
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tình hình ngày cu bổi ngoài rừng càng ít đi, người đánh bằng lưới thì nhiều. Đi đánh trên 200km mà vẫn bị đi sao về như vậy, nên mua 1 mồi giọng thật hay để ở nhà nghe cho đỡ buồn ( đỡ nhớ rừng nhớ núi). Trình độ của em cũng có hạn nên không phân biệt nó là giọng sấm thổ hay thổ đồng nhờ các cao thủ thẩm âm cho em biết là giọng gì em cảm ơn nhiều, làm em đỡ phân vân. Giọng em nó ra rừng rất trong và vang xa rất uy lực, chậm , em đi chung với nhiều người toàn nghe giọng của em lớn hơn nhiều. Clip tham khảo quay bằng điện thoại cùi với độ vang không bằng ở ngoài lắm :
cu gay giong sam tho.3gp

Các bác cứ chém thoải mái đừng nể nang gì cả, giọng em này để ở nhà nghe rất sướng, em nắm rất nhiều mồi nhưng giọng em này đặc biệt thích.
« Sửa lần cuối: 03/06/2012 09:54:32AM gửi bởi Lâm Quang Nhã »

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
Giọng này gọi theo chuẩn sách vở thì mình chịu, con này ngoài mình gọi là đồng lỡ, có chút âm bầu nhưng ko đáng kể  :d :d

Sơn_thanh hoá

• Sr. Member
  • Thanks 29
    • Xem hồ sơ cá nhân
theo cảm nhận của cá nhân em thí em này gáy gọi dồng thổ,thúc trận âm thổ có độ rền rền,tạm cho em nó là thổ rền vậy hiiii trình thẩm âm còn non góp ý để học hỏi có gì không phải các bác bỏ quá cho em với ợ ...thân chào ạ!  _khotro_ _khotro_ _khotro_xin đừng !
đam mê!
          không đợi tuổi !!!!!

cugayankhe

• Chính thức
  • Thanks 25
    • Xem hồ sơ cá nhân
theo cảm nhận của cá nhân em thí em này gáy gọi dồng thổ,thúc trận âm thổ có độ rền rền,tạm cho em nó là thổ rền vậy hiiii trình thẩm âm còn non góp ý để học hỏi có gì không phải các bác bỏ quá cho em với ợ ...thân chào ạ!  _khotro_ _khotro_ _khotro_xin đừng !
Ôi bác ơi con em được giọng thổ rền em thích lắm bữa giờ đang kiếm vậy khỏi kiếm nữa. Cảm ơn bác đã nhận xét chân tình.
Giọng này gọi theo chuẩn sách vở thì mình chịu, con này ngoài mình gọi là đồng lỡ, có chút âm bầu nhưng ko đáng kể  :d :d
Cũng cảm ơn bác vậy con chim gọi là đồng lỡ hả bác pha chút âm bầu vào vậy gọi là giọng đồng lỡ pha bầu được không bác. hi hi hi

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
 Con này theo mình thì gáy gọi giọng đồng thổ ,thúc thổ .Đoán mò thôi nghe  :d bat tay

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
Như bác nói thì giọng gì không còn quan trọng nữa rồi .
Vì như bác nói theo tiêu chí chơi của bác giờ là ở nhà nghe giọng . Mà cái giọng đã vào tai và làm mình ưng cái bụng rồi thì đâu cần quan tâm nữa .
Chỉ cần biết khi nào rảnh rỗi thời gian ngồi làm ấm trà hay ly cafe - cầm con chim ra ngoắc lên - mắt lim dim nghe con chim là sướng roài .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

cugayankhe

• Chính thức
  • Thanks 25
    • Xem hồ sơ cá nhân
Con này theo mình thì gáy gọi giọng đồng thổ ,thúc thổ .Đoán mò thôi nghe  :d bat tay
Bác này đoán đúng rồi giọng gáy gọi là đồng thổ còn giọng thúc giọng sấm thổ

Như bác nói thì giọng gì không còn quan trọng nữa rồi .
Vì như bác nói theo tiêu chí chơi của bác giờ là ở nhà nghe giọng . Mà cái giọng đã vào tai và làm mình ưng cái bụng rồi thì đâu cần quan tâm nữa .
Chỉ cần biết khi nào rảnh rỗi thời gian ngồi làm ấm trà hay ly cafe - cầm con chim ra ngoắc lên - mắt lim dim nghe con chim là sướng roài .
Bác Huy chỉ được cái nói đúng rồi, rãnh rỗi em mang ra cội gần cho nó làm 2 kèo rồi về là hôm đó sung sướng ngay, he he he

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Giọng sấm thổ hay thổ đồng? (các cao thủ thẩm âm dùm)
« Trả lời #7 vào lúc: 13/07/2012 04:35:14PM »
Con cu gáy của bác này hay thật....

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 13/07/2012 06:10:24PM »
con của bác cugayankhe gáy giọng đồng pha sơ tý thổ , thúc thổ nhiều , nói chung tiếng tốt nghe đã cái tai , nhưng đi rừng thì bổi ko ưa tiếng nó cho lắm .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

kimdung

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 13/07/2012 06:59:47PM »
Tuy có chất đồng khá cao nhưng đây vẫn là 1 chú chim hút bổi nhanh về, và bắt được bổi! Giọng đồng không chát, có âm thổ pha sấm lót chân nên hợp bổi!

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 18/07/2012 03:53:58PM »
Còn này thấy rao bán có hơn 2trieu, nói chung chim tầm 2trieu thì lấy đâu hay với lại chú này giọng to đấy như hơi bị cụt....người chơi ở HN chúng em không chơi những con như thế này, chỉ những người k biết về gáy thì mua thôi...

cugayankhe

• Chính thức
  • Thanks 25
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 18/07/2012 06:57:11PM »
Còn này thấy rao bán có hơn 2trieu, nói chung chim tầm 2trieu thì lấy đâu hay với lại chú này giọng to đấy như hơi bị cụt....người chơi ở HN chúng em không chơi những con như thế này, chỉ những người k biết về gáy thì mua thôi...
Em chẳng hiểu bác nói cụt giọng ra sao hết, bác làm như chào mào ngoài Bắc của bác toàn hót giọng cụt ngủn chẳng ra nào được giọng nào phải không bác, cách chơi của bác là chơi cu đấu còn trong Nam chơi cu mồi. Bác giải thích dùm em giọng cụt là sao?

baoan09

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 18/07/2012 07:35:41PM »
con này là thổ pha thôi các bác ah ! em nghe ko có 1 ty đồng nào cả nhưng phải công nhận gáy hay. chứ con này ma có đồng thì ra em qua 1 cái dc 1 tá đồng thế này luôn

ky dong

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
  • tran chan tinh
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • A
« Trả lời #13 vào lúc: 18/07/2012 08:43:02PM »
xin hỏi ae, giọng gáy thổ buồn ,ra rừng bổi có ưng không ?
ADCSA

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 19/07/2012 11:18:21AM »
Đồng sấm, con này gáy chiêu rõ ràng giọng đồng cất lên trước, đoạn sau có pha nhiều sấm, theo mình cũng có thể gọi nó là Sấm đồng

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 19/07/2012 04:23:03PM »
Em chẳng hiểu bác nói cụt giọng ra sao hết, bác làm như chào mào ngoài Bắc của bác toàn hót giọng cụt ngủn chẳng ra nào được giọng nào phải không bác, cách chơi của bác là chơi cu đấu còn trong Nam chơi cu mồi. Bác giải thích dùm em giọng cụt là sao?
Bác cứ vào các clip của em post lên và so sánh với con gáy của bác, thì sẽ thấy ngay điều đó, còn giải thích thì hơi bị khó với lại cũng là cái nghề, không phải ai cũng am hiểu được, chơi gáy cũng như người chơi âm thanh vậy...
Đúng như bác nói trong Nam chủ yếu là làm mồi đi bãy, ngoài bắc mình cũng đi bãy nhưng còn chơi cả gáy đấu và âm giọng nữa bác ah.
Em thì nói thật nên hay mất lòng mọi người...

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 19/07/2012 04:26:41PM »
con này là thổ pha thôi các bác ah ! em nghe ko có 1 ty đồng nào cả nhưng phải công nhận gáy hay. chứ con này ma có đồng thì ra em qua 1 cái dc 1 tá đồng thế này luôn
Quan niệm nghe gáy mỗi nơi mỗi khác bác ơi, sấm đồng hay thổ đồng như ở Hn gọi, lại vài chục triệu ngay, đâu có 2-3trieu mà sở hữu được như bác chủ topic đăng bán...

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent