Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổi 10/3 Giải phóng Buôn Ma Thuột - niềm vui chiến thắng!  (Đọc 2248 lần)

CugáyĐaklak

• Full Member
  • Thanks 13
  • Cu gáy Đaklak
    • Xem hồ sơ cá nhân
Năm ngày. Một quãng thời gian không dài, nhưng đó thiệt sự là 5 ngày mất ăn mất ngủ. Chỉ để chinh phục được 1 chú chim.
 Đó là khi phát hiện Đồng Đôi (2 hậu) về vườn, từng ngày nghe tiếng gáy mà hay đến mê mệt. Rồi thì lên kế hoạch đưa
Mồi Đồng Pha ra ứng chiến. Đồng Pha sau vụ “Bổi chân vàng” phục kích, tưởng chừng như “rửa tay gác kiếm – xa rời chiến sự”,
 nay đã lại căng tràn phong độ, dạn dày và chai sạn hơn xưa. Nhưng sau 2 ngày chiến đấu bền bỉ mà vẫn chưa thể chinh phục
được Đồng Đôi, dường như có gì đó thật lạ...Đồng Đôi cứ nhởn nhơ như khiêu khích, đang đấu kịch tính, hắn lại phóng lên không,
 lượn vòng rồi sà xuống bãi trống, thảnh thơi nhặt nhạnh, hất hất từng hạt sỏi như không hề để mắt đến đối thủ, để cứ đến cuối
ngày, chủ thì mất ăn mất ngủ, Đồng Pha thì với đôi mắt rực lửa kèm theo sự thất vọng, không muốn dừng cuộc đấu khi vẫn chưa
khuất phục được Đồng Đôi.
Rồi thì Mồi Lang Ben ra trận, (gián cánh tứ tung, giở cánh lên là từng mảng trắng như ....), chú Mồi gốc Kon Tum này nổi tiếng với
 nước rút chim êm ái, lúc nào cũng bảnh bao với bộ lông mướt rượt, chả thế mà đã bao lần chú lén đưa gái về nhà....Rồi thì kịch bản
 cũ lặp lại. Hết dỗ ngon dỗ ngọt, rồi hùng hổ đe dọa, ấy thế mà Đồng Đôi vẫn cứ như chẳng thèm đếm xỉa. Hắn ta cứ nhởn nha
nhởn nhơ. 2 ngày y hệt như ..2 ngày. Chẳng khá hơn. Thằng chủ thì cứ lẩm bẩm, nhỡ đâu nó lại ...bóng à??? Chứ cái kiểu này thì
tức quá, tức không chịu được. Chẳng nhẽ lại ...gỡ đôi dép vợ mới mua liệng cho một phát bõ tức rồi về. 4 ngày mục kích, với
 2 chiến tướng, kết thúc là nuối tiếc. 2 chú Mồi thì không chịu phục. “Phải chứ còn gì nữa, nó đấu kiểu đấy, đến cậu còn tức đỏ mắt
nữa là bọn tôi ???”
Sáng ngày thứ 5, quyết tâm phải hạ được Đồng Đôi, chả nhẽ 4 ngày mục kích thành công cốc. Đồng Già...(mồm) ra trận, chú Đồng Thổ
gốc Tây Sơn này lần nào ra trận trông cũng hừng hực khí thế, ra dáng là một Chiến tướng. Xách lồng ra cội, một bóng trắng toát phóng
vút ra, lượn một vòng rộng trên không. Chẳng nhẽ lại gặp Lão Cắt??? mà sao trắng như bông thế, nhưng nhất định là dòng họ nhà lão.
 Khí thế hừng hực thế này không lẽ chưa lâm trận đã rút lui. Bóng tên sát thủ thì đã bay mất dạng phía xa. Đồng già vào vị trí, quyết tâm
xuất trận. Chủ vừa quay lưng đi, Đồng già đã khai mào, “bắn những loạt đạn đầu tiên khiêu chiến”. Đồng Đôi từ xa bay đến, lượn một vòng
 để xem tên lạ mặt nào xuất hiện. Đồng già đâu phải dạng vừa, liền tung chiêu khiêu chiến. Đồng Đôi xông vào bắn xối xả. Đồng già
đáp trả liền tay. Đôi kỳ phùng địch thủ này làm thằng núp trong bụi trố mắt ra ngưỡng mộ. Đồng Đôi đã gặp đúng đối thủ...Trận thư hùng
 diễn ra từ 6h sáng đến 5h rưỡi chiều. Đã từ lâu, Đồng già chưa phải gặp đối thủ nào khiến lão phải tung hết sở học của mình ra ứng phó.
 Và cái thời khắc khiến chủ tớ cùng hô lên vỡ òa trong chiến thắng đã đến. Cú tung chân xáp lá cà của Đồng Đôi, sau bao lần khiêu khích
đã khiến hắn phải trả giá. Đồng già lại ghi thêm cho mình một chiến tích lẫy lừng.

Thật bất ngờ, Đồng Đôi bé tí tẹo, bé đến ngỡ ngàng, hay chú Cu ngói có Cườm???

Ham cu cò, mê câu kéo

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bổi 10/3 Giải phóng Buôn Ma Thuột - niềm vui chiến thắng!
« Trả lời #1 vào lúc: 09/03/2015 08:48:22PM »
Chúc mừng anh nhé!
Anh có thể cho AK hỏi chút này nhé ! g_. Có lẽ khi bắt được em Đồng Đôi này anh đã  quan sát em nó rất kỷ  :-j, vậy thì anh có thể vui lòng tiết lộ điểm nào nếu nhìn bên ngoài để biết được nước chơi của nó  :-bd
P/s: nếu được sau này em nó "make up" ngon lành anh có thể cho ae xem lại tổng thể rõ hơn nhé  :-bd, thanks!
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

Phenguyen

• Giao lưu và học hỏi
  • Sr. Member
  • Thanks 20
  • Thích gac cu
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 09/03/2015 10:59:57PM »
Nhìn thấy e này thường thôi mà bạn. Hình như e này của ai đó nuôi bị sổng hay sao đó bạn ơi nhìn Bộ dạng te tua quá
Sưu tầm giọng gáy sdt 0903779786

sonqn

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 10/03/2015 08:12:00AM »
Chúc mừng bạn bắc được con chim ưng ý.chac con này nội lực rất cao,nghe bạn kể nó chơi từ sáng tới chiều mà cấp mình như thế thì con này thịt gói trong xương rồi.
Bao nhiêu là đủ,bao nhiêu là thiếu.

cugaycuomsa

• Hero Member
  • Thanks 116
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 10/03/2015 11:01:34AM »
theo tôi, con này chim xẩy ra ngoài 1 thời gian rồi cụ ah. tướng mạo quá chi là bình thường, nhưng 5 ngày theo đuổi chứng tỏ nó rất hay, chúc mừng bác. _zoo_
Gạo đem vào giã bao đau đớn
Gạo giã xong rồi trắng tựa bông
Sống ở trên đời người cũng vậy
Gian nan rèn luyện mới thành công
giao lưu kết bạn mọi miền 0973767653.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 11/03/2015 09:55:00AM »
chúc mừng bạn vì mồi đã lập công  _zoo_
tôi xin góp ý với bạn tý , bạn nên đem mồi treo lại cội bắt em này để xác minh lại 1 lần nữa cho chắc ăn , vì nhìn tướng mạo em này sao giống chim mái quá bạn ah .Vì đôi lúc mồi với bổi đang sáp lá cà gù tay đôi thì " trời bất dung di đản " em mái ở đâu ko biết nhảy vô lụp , mà ta ngồi xa hoặc ngồi bị khuất ko thấy đôi khi ta chỉ cần lơ đản ko chú là em mái nhảy vô lụp , mà ta cứ mừng rỡ đinh đinh là em trống vội đem về nhà nuôi dưỡng rùi thôi ôi sau này mới thấy khổ hee .Nên khi đi bẫy với những cội ngồi xa hay bị khuất nhìn ko thấy rõ ràng giữa bổi và mồi sau khi bắt bổi xong tôi thường treo mồi lên lại vị trí cũ cho mồi gáy gù để xác minh lại 1 lần nữa cho chắc ăn heee
đó là vài lời góp ý có gì mậu phạm xin được tha thứ  ^:)^
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 11/03/2015 07:13:47PM »
 g_
chúc mừng bạn vì mồi đã lập công  _zoo_
tôi xin góp ý với bạn tý , bạn nên đem mồi treo lại cội bắt em này để xác minh lại 1 lần nữa cho chắc ăn , vì nhìn tướng mạo em này sao giống chim mái quá bạn ah .Vì đôi lúc mồi với bổi đang sáp lá cà gù tay đôi thì " trời bất dung di đản " em mái ở đâu ko biết nhảy vô lụp , mà ta ngồi xa hoặc ngồi bị khuất ko thấy đôi khi ta chỉ cần lơ đản ko chú là em mái nhảy vô lụp , mà ta cứ mừng rỡ đinh đinh là em trống vội đem về nhà nuôi dưỡng rùi thôi ôi sau này mới thấy khổ hee .Nên khi đi bẫy với những cội ngồi xa hay bị khuất nhìn ko thấy rõ ràng giữa bổi và mồi sau khi bắt bổi xong tôi thường treo mồi lên lại vị trí cũ cho mồi gáy gù để xác minh lại 1 lần nữa cho chắc ăn heee
đó là vài lời góp ý có gì mậu phạm xin được tha thứ  ^:)^
thân chào !
50_ 50_ 50_ 50_ 50_ 50_ 50_ 50_ g_

phanviet

• Hero Member
  • Thanks 43
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 12/03/2015 11:12:11AM »
Chúc mừng bạn bắc được con chim ưng ý.chac con này nội lực rất cao,nghe bạn kể nó chơi từ sáng tới chiều mà cấp mình như thế thì con này thịt gói trong xương rồi.
đồng ý với cụ con bổi này thịt gói trong xương rồi kaka, con này phải tới 3 lá phổi ,chúc mừng chủ thớt có con bổi supermen ngen
« Sửa lần cuối: 12/03/2015 11:14:14AM gửi bởi phanviet »

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 12/03/2015 03:27:08PM »
Chúc mừng chú Tuấn nha. Cố gắng phát huy tinh thần chiến đấu tiếp nhé. Khi nào rảnh xuống đây ae ta làm vài kèo nhé  :d
Thân!
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

sonqn

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 12/03/2015 08:51:34PM »
Có khi nào là cu sẻ không bạn.lúc trước mình cũng bẫy được một con nhung không hay lắm.có lúc tưởng là chim mái nữa chứ.mình đêm phẫu thuật thủ thì trống 100%.
Bao nhiêu là đủ,bao nhiêu là thiếu.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent