Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bẫy Cu trời mưa  (Đọc 1470 lần)

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bẫy Cu trời mưa
« vào lúc: 01/09/2013 07:45:04PM »
Nhân kỷ nhiện ngày  lễ Quốc Khánh của Việt Nam nghỉ hai ngày chả biết đi đâu vì nhiều lý do ..... lý do chính ... . Định rủ mấy anh em đi cho vui nhưng ông bận công việc, ông con ốm cũng ngại chả dám  gọi  ai.
Buổi tối chuẩn bị đồ nghề cu mồi hai con, nước uống, mỳ ăn liền nói chung là có thể sống được một ngày ,  4h30'  lên đường đến bãi đánh cu chim gáy gù ing ỏi cho mồi nghỉ một chút sau đó tìm thế treo mồi.
Thời tiết hôm nay sấu quá nhìn phía đông cơn cớ đen xì gió bắt đầu to mình cũng nản không muốn treo mồi nhưng vì con mồi mới bị cắt đâm hơn một tháng hôm nay  đem đi xem  nó chơi ra sao, thôi đành treo mồi chả có hy vọng gì. Rừng vải mênh mômg  không một bóng người qua lại, một mình ngồi  trong căn nhà hoang  thấy lạnh sống lưng nhất là sau khi đọc xong bài báo " kỳ án Vườn điều '' . Đang mơ màng lung tung thì mồi mắt đỏ rút  gù liên tục, mồi QN gáy gọi thúc gù inh ỏi  nghe xa xa  có tiếng chim gáy đấu  lại với mồi. Một chú bổi bay nhập thẳng cành thế gáy gù chửi rủa thằng nào dám to gan tán bồ của tao vậy !
Rồi tự yên thấy cả bổi và mồi im lặng, một sự im lặng đến đáng sợ bổi bay sát xuống đất té mất hút con mẹ thằng lươn. Ngồi nghe có tiếng đập cánh vào lụp, thôi thết chả tui rồi bồ cắt rồi. Mình chạy nhanh như tên bắn đến đã thấy ông bồ cắt to đùng đừng trên cành thế. Hú vía.
Sấm, sét đành ầm ầm mưa xuống sối xả chạy vội cho cu mồi xuống nhìn đồng hồ đã 10h40', mưa xuống giờ này không quá giờ ngọ. Trời vẫ mưa như trút nước một mình trong ngôi  nhà hoang thấy cảm giác cô đơn cần một bờ vai nhỏ che  chở.  :-$ :-$ :-$ :-$ :-$.  Hơn hai tiếng đồng hồ ngồi một mình trong cơn mưa ký ức   hiện về xem mình đã sống làm viếc gì cho  gia đìng cho xã hội chưa ?có lẽ tuổi tác làm cho con người ta thay đổi .
 Ngồi buồn viết mấy dòng tâm sự !
 Cầu chúc  cho cuộc sống tươi đẹp hơn cho tất cả chúng ta !

November_rain

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bẫy Cu trời mưa
« Trả lời #1 vào lúc: 01/09/2013 08:13:16PM »
 _zoo_ tự kỷ gần level max.  =)). Thế mà ko ới em 1 tiếng. Làm cả ngày nay thằng e phê. Vì can tội thịt chó từ sáng.  _zoo_

cu gáy_vân đồn

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 01/09/2013 08:20:09PM »
nói thật bác gan thật > chứ vào e chỗ hoang vu vậy e về luôn nhất la trời mua nữa? chúc bác lần sau gặp may mắn

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 01/09/2013 08:22:25PM »
Haha muốn bẫy được cu thì trên phải thông thiên văn dưới cần tường địa lý anh ạ. Nếu không thông thì nên thường xuyên truy cập trang này anh nhé: http://www.nchmf.gov.vn/web/vi-VN/62/19/88/map/Default.aspx

chipchip

• Thủ Quỹ
  • Hero Member
  • Thanks 560
  • Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy....!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 01/09/2013 09:04:32PM »
Đang đọc tới hồi gây cấn thì anh Kiên gác ....gõ bàn phím :-S. Viết tiếp đi anh Kiên ơi, 2h đồng hồ ngồi ngắm mưa lận mà :))
SỐNG ĐỂ YÊU THƯƠNG ~:>

Mắt-Đại-Bàng

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 01/09/2013 09:18:12PM »
nghe bác kể mà lạnh cả sống lưng,nhà hoang,trời mưa,vườn vải rộng,một mình #:-S

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 01/09/2013 09:25:13PM »
 Anh Kiên viết bài này hay quá chừng, tiếp đi anh ơi! đang đọc tới đoạn:
...............chửi rủa thằng nào dám to gan tán bồ của tao vậy !
Rồi tự yên thấy cả bổi và mồi im lặng, một sự im lặng đến đáng sợ bổi bay sát xuống đất té mất hút con mẹ thằng lươn. Ngồi nghe có tiếng đập cánh vào lụp, thôi thết chả tui rồi bồ cắt rồi. .........
thì cười lăn lộn  =)), đúng là anh cũng có khiếu hài hước quá chừng vậy mà anh cho người đọc chuyển từ tâm trạng phấn khích sang cảm giác cô đơn, suy tư thật là hay,.....
Trời vẫ mưa như trút nước một mình trong ngôi  nhà hoang thấy cảm giác cô đơn cần một bờ vai nhỏ che  chở.  :-$ :-$ :-$ :-$ :-$.  Hơn hai tiếng đồng hồ ngồi một mình trong cơn mưa ký ức   hiện về xem mình đã sống làm viếc gì cho  gia đìng cho xã hội chưa ?có lẽ tuổi tác làm cho con người ta thay đổi .

-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 01/09/2013 11:44:52PM »
Đang đọc tới hồi gây cấn thì anh Kiên gác ....gõ bàn phím :-S. Viết tiếp đi anh Kiên ơi, 2h đồng hồ ngồi ngắm mưa lận mà :))
 :d :d :d

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 02/09/2013 11:23:34AM »
Nhân kỷ nhiện ngày  lễ Quốc Khánh của Việt Nam nghỉ hai ngày chả biết đi đâu vì nhiều lý do ..... lý do chính ... . Định rủ mấy anh em đi cho vui nhưng ông bận công việc, ông con ốm cũng ngại chả dám  gọi  ai.
Buổi tối chuẩn bị đồ nghề cu mồi hai con, nước uống, mỳ ăn liền nói chung là có thể sống được một ngày ,  4h30'  lên đường đến bãi đánh cu chim gáy gù ing ỏi cho mồi nghỉ một chút sau đó tìm thế treo mồi.
Thời tiết hôm nay sấu quá nhìn phía đông cơn cớ đen xì gió bắt đầu to mình cũng nản không muốn treo mồi nhưng vì con mồi mới bị cắt đâm hơn một tháng hôm nay  đem đi xem  nó chơi ra sao, thôi đành treo mồi chả có hy vọng gì. Rừng vải mênh mômg  không một bóng người qua lại, một mình ngồi  trong căn nhà hoang  thấy lạnh sống lưng nhất là sau khi đọc xong bài báo " kỳ án Vườn điều '' . Đang mơ màng lung tung thì mồi mắt đỏ rút  gù liên tục, mồi QN gáy gọi thúc gù inh ỏi  nghe xa xa  có tiếng chim gáy đấu  lại với mồi. Một chú bổi bay nhập thẳng cành thế gáy gù chửi rủa thằng nào dám to gan tán bồ của tao vậy !
Rồi tự yên thấy cả bổi và mồi im lặng, một sự im lặng đến đáng sợ bổi bay sát xuống đất té mất hút con mẹ thằng lươn. Ngồi nghe có tiếng đập cánh vào lụp, thôi thết chả tui rồi bồ cắt rồi. Mình chạy nhanh như tên bắn đến đã thấy ông bồ cắt to đùng đừng trên cành thế. Hú vía.
Sấm, sét đành ầm ầm mưa xuống sối xả chạy vội cho cu mồi xuống nhìn đồng hồ đã 10h40', mưa xuống giờ này không quá giờ ngọ. Trời vẫ mưa như trút nước một mình trong ngôi  nhà hoang thấy cảm giác cô đơn cần một bờ vai nhỏ che  chở.  :-$ :-$ :-$ :-$ :-$.  Hơn hai tiếng đồng hồ ngồi một mình trong cơn mưa ký ức   hiện về xem mình đã sống làm viếc gì cho  gia đìng cho xã hội chưa ?có lẽ tuổi tác làm cho con người ta thay đổi .
 Ngồi buồn viết mấy dòng tâm sự !
 Cầu chúc  cho cuộc sống tươi đẹp hơn cho tất cả chúng ta !
.....................................

He he đọc truyện của anh Kiên cứ y hệt như truyện trinh thám  :d, vừa cuốn hút vừa cũng thấy 'lạnh sống lưng' theo  :d. Em cũng ấp ủ ý định hôm nào có điều kiện về Hải Dương bẫy cu ở vườn vải giống anh  :d nhưng chưa biết  loại lụp nào dễ bắt được bổi nhất  :d.

Viết tiếp đi anh.....

tanhuyen

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 02/09/2013 11:46:53AM »
viết tiếp đi bác ,có le bác chuyển nghề sang viết sách thôi hihhi
e we cung ở hải duơng ,bác  nào di oanh ku o ninh giang, tứ kỳ ,gia lộc ,thanh miện thì cho e theo sách lồng học hỏi với ah....

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 02/09/2013 12:28:04PM »
viết tiếp đi bác ,có le bác chuyển nghề sang viết sách thôi hihhi
e we cung ở hải duơng ,bác  nào di oanh ku o ninh giang, tứ kỳ ,gia lộc ,thanh miện thì cho e theo sách lồng học hỏi với ah....
Chú tìm chỗ có chim cu hay ở( thung của nó ) anh em HP lên giao lưu nhé . Rất mong được giao lưu học hỏi . 0989080617

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 03/09/2013 11:45:18AM »
Cảm ơn anh em đã động viên ! nhất là chip , minhtri.  Hơn hai giời ngồi viết nhiều lắm nhưng không dám up vì lý do có chút lý do đặc biệt !   :d :d :d :d
Thôi khi nào suy nghĩ cần thận thấu đáo up hết cho bà con đọc cho vui !  :d :d :d
p/s :  Tanhuyen . Mấy anh em HP rất muốn đi Ninh Giang, Tứ Kỳ, Gia lộc, ... HD gác cu,  có ông em bán đồ nông sản ngay trước cửa nhà cũng ở HD mời mấy lần nhưng do họ làm buôn bán nhỏ không tiện lắm. Một ngày tiếp mình họ mất một buổi chợ.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent