Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

THÀNH VIÊN - CUỘC SỐNG > Tâm sự- Nhật ký

Chim cu gáy thích tự tử

(1/1)

Cugaybinhduong:
Số là em có con chim mới mua, nhìn cực dữ, lông đầu dựng lên, cưồm cao tới chóp đỉnh đầu, ức màu hơi đỏ, gáy giọng rất vang (em chả biết giong thổ hay đồng hay sấm, vì em nghe chưa quen), có mỗi tội là nhát kinh khủng, cứ hễ gặp người đến gần là nó chỉ muốn tự tử, nhảy đến nỗi chảy cả máu đầu, lông bù xù. Cac bac co cách nào trị nó , chi em với!! _khotro_

gianghathanh:
vậy là ko được rồi với những em thích tự tử như thế thì tốt nhất là bạn chuyển cho mình nuôi cho.khi nào em nó hết muốn tự tử mình trả lại _zoo_

Kiến Vàng:

--- Trích dẫn từ: nholaihoixua trong 17/12/2010 02:05:03PM ---Số là em có con chim mới mua, nhìn cực dữ, lông đầu dựng lên, cưồm cao tới chóp đỉnh đầu, ức màu hơi đỏ, gáy giọng rất vang (em chả biết giong thổ hay đồng hay sấm, vì em nghe chưa quen), có mỗi tội là nhát kinh khủng, cứ hễ gặp người đến gần là nó chỉ muốn tự tử, nhảy đến nỗi chảy cả máu đầu, lông bù xù. Cac bac co cách nào trị nó , chi em với!! _khotro_

--- Cuối trích dẫn ---
Chim mà cườm dựng cao như Bác nói là chim hay, nhưng lại nổi tiếng là chim chứng rất khó thuần, phần lớn nhưng EM như vậy trước sau cũng thành thầy tu (trọc đầu).
Để khắc phục tình trạng như vậy bạn nên cắt bớt lông cánh và cứ khi nào đụng đến lồng mà EM nó tung thì sả (Thả) ra cho Em nó quạt cánh chán rồi lại lùa vào lồng (cẩn thận chó mèo).
Làm  như vậy khoảng 1 tuấn đến 1 tháng là em nó Êm ngay, (sau này thời gian và cường độ sẽ giảm dần giảm dần rồi êm ru bà rù (không được 100% nhưng chắc là được 80-90%)
Chúc bạn thàng công.

MayRau9018:
Chim cườm xa 10 con hay đủ mười , chim cườm cao (ko xa) mười con 9 con nhát, ( còn một con chắc nuôi non lên nên ko nhát =)) ) :D .
Bác áp dụng chiêu của kiến vàng là chuẩn đó, có điều em nó sẽ giảm hoặc tịt gáy trong thời gian "luyện công" đó nhe.

Cugaybinhduong:
Cám ơn các bac đã cho em ý kiến về thuần em chim này. Nhu cac bac noi thi em này do bản chất, hình dạng nó vậy nên nó mới muốn tự tử,  _khotro_ . Again, cam cac bac nhiều.

Mục chính

[0] Thứ tự các tin nhắn

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook
Chuyển tới phiên bản đầy đủ