Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Những clip về quê gác cu của Tre làng hè 2010  (Đọc 26293 lần)

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Những clip về quê gác cu của Tre làng hè 2010
« vào lúc: 31/12/2010 10:54:09PM »
Số là mùa hè vừa rồi về quê 1 tháng, theo bạn bè anh em đi gác cu mấy chuyến, phần lớn là trắng tay nhưng vui và hình như chưa đã vì thời gian quá ít. TL sẽ upload dần các video clip, vì nó nhiều quá mà lại toàn video HD nên hơi  khó load. Nếu có chạy chậm thì bà con thông cảm hi _zoo_

Mở đầu là video thằng em rễ cài do =)) , Lần thứ 2 mình thấy do, vì trong đời mình chỉ có bậy lụp cây và lụp cây, lần đầu thấy 1 anh trong SG cài do (giò), và đây là lần thứ 2...mình lạc hậu quá phải không bà con?
Bà con nghe mấy con chim kêu éc éc đó không, nó là hung thần của cu gáy đó, ngoài mình kêu nó là "chảng làng", không biết nơi khác kêu là gì, nó giống con chim cắt lắm, mỏ quắp, chân móng sắc, chim này có bị6tt tài là nhái được tất cả các giọng chim, kể cả chim gáy. Hồi xưa mình hay nuôi nhưng cứ lớn lên là tự chết, làng mình chưa ai nuôi thành công. Con bé em mình có nuôi 1 con lớn như chim mẹ nhưng sau đó...hình như mèo ăn. Chim này có lẽ chưa thua con chim nào cả, cả chèo bẻo và quạ đều phải tránh xa nó _khotro_

« Sửa lần cuối: 01/01/2011 07:21:06AM gửi bởi Tre làng »

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Những clip về quê gác cu của Tre làng hè 2010
« Trả lời #1 vào lúc: 01/01/2011 10:35:37AM »
chào anh tre làng !
anh quê ở đâu mà nghe trong clip như giọng quảng nam hay thừa thiên huế thế anh ?
con chim kêu éc , éc đó trong em gọi là chim " chàng ràng " hay sinh sản vào mùa đông . con này to bằng con " chòe than " là hết cỡ nó có móng sắt mỏ quặp nhưng ko làm hại cu gay bao giờ .
sao mà cắm giò cực khỏ vậy mồi gáy sát đít thế kia chim bổi bay về nó đấu chạy đâu cho kịp , nếu chỗ đó có con bổi hăng mà có con mồi cây hay thì em bắt trước tụi anh quá , chứ chờ cắm giò mệt quá hehe  =))
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 01/01/2011 11:21:26PM »
Tạo cành thế để lỡ con nào thích mồi cây thì lượm =))

huycoi2003

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 01/01/2011 11:37:43PM »
Có mỗi đoạn chuẩn bị thôi à bác Tre làng _hoanho_

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 02/01/2011 12:03:02AM »
Chú Duy, chim ở đây nó thành tinh hết rồi bắt bằng mồi cây mà được e mất cả tháng, kèo 1 trắng tay, kể cả bắt bằng mồi đất cũng đã trầy vi tróc vảy rồi.
Huycoi: thì phải từ từ chứ, phải có giới thiệu rồi mở bài thân bài sau đó mới kết luận chứ, phim nhiều tập mà =))

Màn 1: Thất bại và cuốn gói, đưa em vô chuồng =))
« Sửa lần cuối: 02/01/2011 06:24:44AM gửi bởi Tre làng »

motngaybinhyen

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 03/01/2011 08:37:50AM »
Tiếp nửa đi Bác Tre làng ơi ! Hay quá Em đang chờ xem đó Bác ơi. Thank Bác nhiều nha !

huycoi2003

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 03/01/2011 09:01:28PM »
Bác tre làng ơi, bác làm mọi người hồi hộp quá _suytu_

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 03/01/2011 10:57:18PM »
Bà con nôn nóng quá, phim hay phải đoạn về cuối chứ, bà con thư thư cho 1 chút còn việc làm, cơm áo gạo tiền nữa chứ có phải ăn xong là upload video không đâu =)) , mà nó nằm trong máy quay 120GB tìm cho ra đoạn nào cũng đã mệt rồi chứ chẳng chơi.

Màn 2:
Sau khi thất bại ở màn một đi thêm 30 phút nghe 1 con gáy giọng thổ rất hay liền dừng xe ghé vào. Tiếng chim thúc gần ngay sát bên tai, con mồi đất lại cất giọng thúc dồn làm con bổi bay sang gần hơn, nó thúc nó gù liên tục làm thằng em rễ cắm giò cũng búi cả lên. Mình bảo thôi thì cứ chơi mồi cây xem sao, nó bảo con này nó đánh mồi cây bao lần rồi không được, cứ tới nhánh thế gù và thúc rồi rỉa lông, rồi gù, thúc...Tre làng thắc mắc là cắm giò trên lá vậy nó thấy sao, nhưng sau đó cũng có câu trả lời giải đáp, mời bà con xem đoạn video cắm giò, bày trận mạc để bắt con bổi này  nhá _calm_

« Sửa lần cuối: 03/01/2011 11:20:28PM gửi bởi Tre làng »

baoan09

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 04/01/2011 10:49:47AM »
bạn ơi cho mình hỏi giò dấy dc làm bằng vật liệu gì vậy? =((

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #9 vào lúc: 04/01/2011 12:09:21PM »
chào anh tre làng !
anh quê ở đâu mà nghe trong clip như giọng quảng nam hay thừa thiên huế thế anh ?
  =))
Em nhìn cái móc lụp thì đoán chắc là đến từ Huế, còn con chàng làng thì ngoài Huế nó bự con hơn.
Mình nghe nói là nếu vào vùng nó làm ổ là bị đánh ầm ầm ngay, còn trong nam này thì Em nó bự như Than và ko thấy hung lắm.

Còn vụ giò thì trong nam đầy, giờ ra tiêm 1 bộ (9 cọng) có giá từ 60k-90k sài cũng tạm. chất liệu bằng thép đồng hoặc gì gì đó + chỉ siêu bền.....làm khá công phu.

Cảm ơn ơn bác TL đã up mấy video kỹ niệm, nó rất ý nghĩa ko những đổi với Bác mà là cho tất cả ACE chơi gáy.

Thân
« Sửa lần cuối: 04/01/2011 12:12:16PM gửi bởi Kiến Vàng »

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 05/01/2011 07:43:38AM »
Quê hương tôi là Quảng trị
Nhà tôi ở bên dòng sông Thạch hãn
Ngày xưa đó tôi học trường Nguyễn Hoàng
Ngày hai buổi đi về đường Quang trung

.....
Hôm tôi xa rời Quảng trịTrời tràn ngập dông bảo mậy mưa
....

Bài hát này ngày xưa nghe ai đó hát mà bây giờ không biết sao không thấy ai hát hết.

Trở lại chuyện gác cu, con bổi đang say sưa đấu với con mồi thì "reng reng" thấy dòng chữ nổi lên "bà chằng" liền nhắc máy "anh ơi về ăn cơm mà đi cả trể tàu". Thì ra đã mua vé tàu ra Hà nội chiều nay...hú hồn còn hai tiếng nữa mà, từ chỗ bẫy cu về nhà độ 45 phút, từ nhà lên ga độ 1 tiếng, vẫn còn dư 15 phút, mới sẫy 1 con bổi rồi, ít ra cũng được 1 để lấy tinh thần chứ mấy ngày nay toàn xách lồng về không, mấy lần trước về nhà bà xã hỏi được con nào không anh", câu trả lời như mọi hôm là "được 1 con bỏ trong quần anh" =)) . Đang nói điện thoại quên quay đoạn hấp dẫn thì nghe tụi nó nhốn nháo là con bổi dính rồi...rượt theo. Tắt điện thoại cái bụp, bà chằng chứ yêu tinh cũng phải tránh xa giờ phút này =)) quay được 1 đoạn mà nó như kiểu vừa chạy vừa quay. Bà con thông cảm xem được đoạn nào hay đoạn đó. Lần tới kể tiếp xách cu ra Hà nội, vào vườn Bác bẫy cu nghe, bà con nhớ đón xem.

« Sửa lần cuối: 05/01/2011 07:46:52AM gửi bởi Tre làng »

motngaybinhyen

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 06/01/2011 12:35:08PM »
Bác Tre Làng chơi thượng hạ song đấu luôn hả ? Em cũng đang chơi vậy đó, cho mồi cây ra ứng chiến vừa kiểm tra bài bản chim bổi vừa để thưởng thức hihi nhắm tình hình mồi cây ko ổn thì mới cho mồi đất ra tiếp chiến nửa. Pót tiếp nửa đi Bác cho ae thưởng thức . Chúc Bác vui nhé !

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 07/01/2011 10:51:43PM »
Tới giờ bà chằng lại réo "về nhà nhanh lên, anh Hai đang chờ". Chuyến đó đánh được 1 con sẩy mất 1 con, thế cũng OK rồi phải không bà con, chủ yếu là vui, nhưng có bắt được bổi thì vui hơn. Về tới nhà luôn tiện sẵn máy quay mấy cây cảnh của ông nội. Vườn cây cảnh của ông nội có khoảng 300 chậu, vây kín căn nhà, ở đâu cũng thấy cây. Trong clip có chiếc chiếc xe đạp của bà nội (mẹ TL), chiếc xe đã cùng vất vã với mẹ  bao nhiêu năm để nuôi mấy anh em TL ăn học nên người. Có người về mua sắt trả 70 ngàn mà thằng em không bán =)) Nó nói để làm kỹ niệm khi mô mạ theo ông bà thì đem theo xuống dưới đó buôn bán kiếm sống =)) Có tiếng ve kêu râm ran của mùa hè nơi làng quê yên tĩnh...

« Sửa lần cuối: 12/07/2011 12:11:04AM gửi bởi Tre làng »

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 08/01/2011 08:55:31AM »
CẢM ƠN BÁC TRE LÀNG NHA!!!!!
em rất thích những đoạn clip này của bác.
em rất mong những đoạn clip tới của bác. _yahoo_
 =))
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 09/01/2011 08:38:45AM »
Chuyến xách cu ra Hà nội, nghe đâu ở vườn ông cụ có nhiều cu mà nhân viên bảo vệ họ không cho mang chim vào nên đành gửi lại ở cổng. Thôi đành vào thăm vườm cây ông cụ xem sao cu cò tính sau. Mời bà con xem qua ai muôn thì cứ ngắt vài quả mang về làm quà =))

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 10/01/2011 11:06:57AM »
nhìn cái vườn đã quá anh trelang ơi !
cảnh này mà nuôi cugay thì quá tuyệt rồi , thấy mà thèm ! _gjob_
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

nghiayb

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 15/01/2011 11:26:15PM »
Ước gì mình có mộy vuông đất trồng bưởi đó nhỉ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 17/01/2011 11:20:39PM »
Từ Hà nội vừa về đến nhà là leo lên xe thằng em đi ra Quảng bình luôn. Chim ở ngoài này khá nhiều nhưng hình như các cao thủ quần nhiều quá nên nó thành yêu tinh hết. Bà con xem clips đánh song tấu bằng mồi đất và mồi cây mà nó cờ vờn cà vỡn suốt một buổi...mà cũng không dính giò =))

« Sửa lần cuối: 17/01/2011 11:23:14PM gửi bởi Tre làng »

bieupd

• Khách
« Trả lời #18 vào lúc: 18/01/2011 07:31:04AM »
Thật thú vị, đợi bác tre làng cập nhật các trận gác tiếp theo.

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 24/01/2011 03:29:11AM »
Có lẽ vị trí đó chưa phải là lãnh địa chính của nó nên gần hết nữa ngày mà nó cứ xoay qua xoay về. Chuyển mồi cây qua cây dừa, có em mái đang soi gương đánh phấn, hy vọng con vợ nó tí tửng làm nó điên lên may ra. Mặc dù em mái rất rửng mở muốn tò te với anh chàng mồi cây đẹp trai và ga lăng với tiếng gáy quyến rũ chết người nhưng nó đành nhắm mắt để coi con vợ nó trổ tài thế nào rồi xử sau cũng chưa muộn...quân tử trả thù 10 năm chưa muộn tê =)) Nó nhớ cách đây mấy hôm, sau khi mấy người xách thằng cụt đuôi đi rồi nó oánh cho con vợ 1 trận te tua thiếu đường van lạy nó. Mới đó mà nó quên mau quá, đúng là trí nhớ đàn bà cứ thấy trai dẹp là cái chi cũng quên tất =)) mà đúng là chứng nào tật nấy cứ thấy trai lạ mà lại đẹp trai, lại độc thân là mon men tới làm quen. Lần này nếu mà nó thoát nạn nó sẽ dạy cho con vợ nó bài học...làm cu mái =))

« Sửa lần cuối: 11/07/2011 11:53:22PM gửi bởi Tre làng »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent