Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổi Hạ Long, các bác xem giúp có thể làm mồi được không  (Đọc 2533 lần)

phong-halong

• Sr. Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hôm nay cũng là một ngày bình thường, theo tiếng gọi lụp sào của người lờ đeo cái đệ tam ngu vào mình 13 giờ lên đường theo chỉ dẫn của bác U 50 (do vài lần đi gác gặp bác ta bẫy chòe cũng là dân chim cò nên nhanh thân hì) nói trong vườn nhà bạn bác ý có con gáy dọng rất hay mà bác ta chỉ có thể đưa tôi đi từ 13-15 giờ .Khi đến nơi .. chà khu này chắc chắn sẽ có cu thậm trí là nhiều nữa....
Xin cảm ơn bác!

Và đây là hình chú bổi....lạ trong những chú gáy tôi bẫy được, đặc biệt hơn nữa nó lại chính tù binh thứ 5 của con đang tập mồi. Nên niềm vui nhân lên gấp bội.

Xin chia sẻ niềm vui này cùng các bạn chơi, với tướng tá như này nó có thể là chú mồi tương lai đựoc không ???
 Xin các bác cho vài quẻ.
thân!

Dòm con mắt bên trái  (màu vàng nghệ mỏng, con người mà nhờ nhờ rất nhạt)

ngắm con mắt bên phải (đỏ)

cặp dò đây có ổn không các bác???

Phao

Do mới làm tu binh nên quy nó thế này ạ

« Sửa lần cuối: 25/08/2011 08:47:03PM gửi bởi Tre làng »
Ham cu cò - thích Ngao tạng
       广交 爱鸟 - 爱藏獒者
           0912092222

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
Re: Bổi Hạ Long, các bác xem giúp có thể làm mồi được không
« Trả lời #1 vào lúc: 25/08/2011 09:08:32PM »
Chúc mừng bác Phong mới tìm đc cạ cùng đi gác, lâu nay thấy bác lọ mọ một mình kêu buồn Em cũng ái ngại :D. Con bổi tập chơi vậy là ok rùi nhưng đừng ham đánh rát quá nhé, mồi mới ko như mồi chai nếu nó thay lông ko nên đánh ép kẻo ko may gặp bổi già nó bể phí lắm. Nếu chơi đúng cách mùa sang năm chắc bác có mồi khủng chơi rùi :D
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
« Trả lời #2 vào lúc: 25/08/2011 09:27:34PM »
Chúc mừng chúc mừng, mồi mới tập mà đánh 1 lần 5 con thì đáng ghi vào kỷ lục Guinness rồi còn gì nữa _zoo_ Con bổi này mỏ tướng tá ngon đó, nhất là mắt và bộ cườm rất ấn tượng, cườm lót khá nhiều chắc sẽ thúc dặm nhiều đó. _zoo_
« Sửa lần cuối: 25/08/2011 09:34:01PM gửi bởi Gà »

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 25/08/2011 09:54:03PM »
Chúc mừng chúc mừng, mồi mới tập mà đánh 1 lần 5 con thì đáng ghi vào kỷ lục Guinness rồi còn gì nữa _zoo_ Con bổi này mỏ tướng tá ngon đó, nhất là mắt và bộ cườm rất ấn tượng, cườm lót khá nhiều chắc sẽ thúc dặm nhiều đó. _zoo_
Con mồi tập đó do bác Phong bẫy đc cách đây vài tháng, chắc chim ai đánh ra nên mới vài tháng đã lên mồi và con bổi trong topic này là tù binh thứ 5 từ khi về ở với bác Phong chứ ko phải một lần đánh luôn 5 con bổi bác tre ạ :D.
@ : Hôm nào bác Phong up hình con mồi tập cho anh em chiêm ngưỡng dung mạo em nó nhé!

*

phong-halong

• Sr. Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 26/08/2011 09:32:39PM »

Con mồi tập đó do bác Phong bẫy đc cách đây vài tháng, chắc chim ai đánh ra nên mới vài tháng đã lên mồi và con bổi trong topic này là tù binh thứ 5 từ khi về ở với bác Phong chứ ko phải một lần đánh luôn 5 con bổi bác tre ạ :D.
@ : Hôm nào bác Phong up hình con mồi tập cho anh em chiêm ngưỡng dung mạo em nó nhé!

Cảm ơn bác Tre!
Em cũng đang mong muốn tóm được một con như anh nói đây _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
Đợi nó thay song lông đẹp giai tí đã , nhưng theo chủ quan của tôi con này nếu tính năm chắc nó cũng phải 10 năm tuôi có dư.
@ Râu :Anh khẳng định  nó là con chim bổi chúa khu nhà anh 2 năm liền, không dạn người bằng chứng dát người ,lúc phủ áo lồng cho đến hôm nay vẫn nhẩy ầm ầm ,nhưng khi ra rừng treo lên thì cực đứng lồng.... gặp bổi thì....gù phóng ...rồi thúc gù..., hai lần đi gác gần đây khi bổi về gần nó thúc đặc biệt còn có ra chu (mới nghe ra có 2 lần vào 2 buổi khác nhau)

Báo cáo cả nhà hôm nay tôi lại tóm đươc thêm 2 tù binh nữa(1 cu bổi và 1 con ...... do trời tối nhá nhem vả lại cái bác U 50 kia có thừa lòng kiên trì nên kết quả là con bổi mèo cù) dính lụp ,hy vọng không bị bể mồi. Trong đó con tập mồi thu phục được 1 cu bổi chú nâng tổng số tù binh của nó lên 6 tạm tính cho đến hôm nay.
« Sửa lần cuối: 26/08/2011 09:46:07PM gửi bởi phong-halong »
       广交 爱鸟 - 爱藏獒者
           0912092222

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 28/08/2011 10:34:25PM »
Cảm ơn bác Tre!
Em cũng đang mong muốn tóm được một con như anh nói đây _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
Đợi nó thay song lông đẹp giai tí đã , nhưng theo chủ quan của tôi con này nếu tính năm chắc nó cũng phải 10 năm tuôi có dư.
@ Râu :Anh khẳng định  nó là con chim bổi chúa khu nhà anh 2 năm liền, không dạn người bằng chứng dát người ,lúc phủ áo lồng cho đến hôm nay vẫn nhẩy ầm ầm ,nhưng khi ra rừng treo lên thì cực đứng lồng.... gặp bổi thì....gù phóng ...rồi thúc gù..., hai lần đi gác gần đây khi bổi về gần nó thúc đặc biệt còn có ra chu (mới nghe ra có 2 lần vào 2 buổi khác nhau)

Báo cáo cả nhà hôm nay tôi lại tóm đươc thêm 2 tù binh nữa(1 cu bổi và 1 con ...... do trời tối nhá nhem vả lại cái bác U 50 kia có thừa lòng kiên trì nên kết quả là con bổi mèo cù) dính lụp ,hy vọng không bị bể mồi. Trong đó con tập mồi thu phục được 1 cu bổi chú nâng tổng số tù binh của nó lên 6 tạm tính cho đến hôm nay.

Thành tích của nó vậy thì bác có thể yên tâm về em nó rùi, hi hi....... Bác nhìn vào đâu mà đoán nó trên 10 năm tuổi rừng thế.  Theo em nếu tuổi rừng nó tầm đó thì bác phải mất ít nhất là 1 năm mới hi vọng nó đứng lồng chứ ko có chuyện ra mồi sau 4 5 tháng vậy đâu. \
Bác kiểm tra xem nếu thấy mí mắt nó sụ lên, nhìn dày cộm và lông quanh mí mắt trọc trọc, lông trên mình hơi khô bã, chân đanh lại tím thẫm thì mới có khả năng chim trên chục năm tuổi rừng.
Tạm thời bác cứ cho vài tấm hình cặp chân với bộ mặt nó lên cho anh em xem trước còn lông lá đợi sau này nó thay song đẹp giai thì bác chụp sau cũng đc :D

*

phong-halong

• Sr. Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 28/08/2011 11:02:33PM »
Cảm ơn bác Tre!

Thành tích của nó vậy thì bác có thể yên tâm về em nó rùi, hi hi....... Bác nhìn vào đâu mà đoán nó trên 10 năm tuổi rừng thế.  Theo em nếu tuổi rừng nó tầm đó thì bác phải mất ít nhất là 1 năm mới hi vọng nó đứng lồng chứ ko có chuyện ra mồi sau 4 5 tháng vậy đâu. \
Bác kiểm tra xem nếu thấy mí mắt nó sụ lên, nhìn dày cộm và lông quanh mí mắt trọc trọc, lông trên mình hơi khô bã, chân đanh lại tím thẫm thì mới có khả năng chim trên chục năm tuổi rừng.
Tạm thời bác cứ cho vài tấm hình cặp chân với bộ mặt nó lên cho anh em xem trước còn lông lá đợi sau này nó thay song đẹp giai thì bác chụp sau cũng đc :D

-Theo anh cái này: (mí mắt nó sụ lên, nhìn dày cộm và lông quanh mí mắt trọc trọc) chỉ dành cho Cu đã được nuôi 10 năm chứ cu ngoài tự nhiên chắc không đến nỗi thế.

Chắc chắn cu trong lồng nuôi 10 năm với cu ngoài tự nhiên 10 năm sẽ có điểm khác nhau.

-Thì anh cứ đoán bừa , thì mới có người giúp anh đoán trúng chứ phải không nào???
- Anh sẽ gửi ảnh sớm nhất có thể.
Chúc vui!
       广交 爱鸟 - 爱藏獒者
           0912092222

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 02/09/2011 05:16:32PM »
-Theo anh cái này: (mí mắt nó sụ lên, nhìn dày cộm và lông quanh mí mắt trọc trọc) chỉ dành cho Cu đã được nuôi 10 năm chứ cu ngoài tự nhiên chắc không đến nỗi thế.

Chắc chắn cu trong lồng nuôi 10 năm với cu ngoài tự nhiên 10 năm sẽ có điểm khác nhau.

-Thì anh cứ đoán bừa , thì mới có người giúp anh đoán trúng chứ phải không nào???
- Anh sẽ gửi ảnh sớm nhất có thể.
Chúc vui!

Là em đang nói xem chim bổi mới bắt ấy chứ, chim mình nuôi sống lâu hơn chim ngoài tự nhiên (chắc do được ăn uống đầy đủ mà lại ko phải dầm mưa nắng làm ổ nuôi con vất vả )
Sau vụ bắt cú mèo em mồi mới của bác có tóm thêm đc con bổi nào nữa ko bác Phong?

*

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent