Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thú vui gác cu, bẫy cu, nhử cu,...  (Đọc 19655 lần)

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thú vui gác cu, bẫy cu, nhử cu,...
« Trả lời #40 vào lúc: 04/05/2015 10:40:48AM »
chúc mừng TX
hôm rồi cũng nghe ae đt nói về vụ đó , đi bẫy cùng ae là điều tuyệt vời rồi , hôm trước nghe anh Vũ bắt được 1 chú dữ lắm về gáy gù luôn chơi tới giờ đang định đi tập mồi , nếu có dịp mình cũng vô đó làm 1 chuyến mới được hiii.
chúc TX  luôn mạnh khỏe và vui vẻ bên cu cò .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #41 vào lúc: 04/05/2015 10:50:55AM »
 TX xuống đi công chuyện, rồi bớt chút thời gian gặp mọi người và thú vị hơn khi gác được kèo,...
Cảm ơn Duy, cũng chúc Duy và gia đình sức khỏe _zoo_
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #42 vào lúc: 16/06/2015 12:12:11PM »
Những kèo gác lanh quanh

Thật là chẳng biết nói như thế nào, tâm trạng lúc thì rất hứng thú viết bài nhưng cũng có những lúc không có cảm hứng bao nhiêu. Ngay như lúc này đây, cũng không biết là tâm trạng đã hứng thú hay chưa nữa? Thôi thì, cũng chia sẻ vài dòng với ACE đam mê thú vui gác cu cho đời thấy ngu, à! Cho đời thấy vui chứ nhỉ!
 Trong thời gian này mồi chưa xong lông nhưng bạn đam mê thì lại nhiều mà ai đã đam mê gác cu thì không cần nói ra cũng hiểu.

Thay lông thì mặc thay lông
 Thời gian đã rảnh
 Bạn ta đã rủ
 Thì nào ngại chi

Vậy là cứ rảnh rỗi lại xách cu chạy vô rừng:
 Đi xa không được thì ta đi gần,
 Mong sao bổi về cho lòng thấy vui
Sau những lần như vậy lại có chuyện để bàn tán ra vào trong những kèo cafe. Những kèo gác như vậy thì chỉ trong phạm vi bán kính 50km đổ lại, những điểm đánh đã quá quen thuộc của anh em cu thủ. Cách đây hơn chục năm thì nó là những bãi đánh cây rất ngon lành, còn bây giờ thì trở thành điểm để huấn luyện, tập dợt cho những cầu thủ mới và tân binh. Thường những điểm như vậy anh em cu thủ chỉ đi một buổi và hay đi vào buổi chiều.
Sau khi treo những chú bổi tập sự cùng với những chiến binh lâu ngày khong được ra trận. Các cu thủ vặt lá bắt sâu, bới đất tìm dế....

Những kèo gác như vậy cũng có bổi tạt về đấu xa xa cũng làm cho mấy em tập sự hưng phấn và mấy chú mồi bớt nóng tính.

Chuyến này đổ đèo cùng mấy anh em nhưng tới nơi thì mỗi người một hướng. Kèo đầu tiên nghe bổi gáy tìm được chỗ lý tưởng treo mồi xong đâu đó thì bị đàn bò phá đám vì cũng hơi gần đường. Vậy là, kèo đầu không gặp may rồi.
 Dời kèo đi tìm bổi, vào lại bãi đánh cách nay mấy tháng thì nghe được một hai tiếng bổi gáy xa, vậy là tìm cây treo mồi. Sau một hồi gáy gọi bổi cũng hăng hơn, mồi cũng nhiệt lên phóng một hai hơi. Em bổi đã có mặt trong vòng 16m50 cường độ trận đấu đã được tăng lên cao và rồi con bổi rừng cũng chịu chung cây. Hai bên đấu gù qua lại, em bổi cũng có ra kèm lót lót và samurai cũng dụ được em nó

Sau kèo này thì tình hình những kèo sau cũng không có gì khả quan, được kèo cuối thu phụ được một bổi vip

Chuyến tiếp theo đi gần hơn, xuất phát lúc 1h chiều. Lần này samurai lại được ra trận cùng con bổi lỡ. Tìm được cội tương đối đẹp treo lên và chờ thời, samurai gáy gọi nhưng không nghe hơi hám chim rừng trả lời. Chim vùng này nó vậy, thưa chim và phải chiều tối mới xuất hiện. Vì dù có chuyển kèo cũng vậy nên chỉ ngồi nghe chim mồi độc tấu. Đến mãi hơn 4h30 mới bắt đầu xất hiện tiếng một con đồng đáp lại và rồi lại thêm một con thổ, giọng êm êm. Samurai nghe hơi bổi rừng thì có vẻ thích thú phóng ít hơi và con đồng đã có mặt trong vòng 16m50, được đà mồi rước thêm một hơi dài đưa em nói nhập cây. Vậy là phim đã tới hồi gay cấn và gay cấn hơn khi con thổ nghe gù nên tức tối và cũng chung cội. Con đồng đang trên thế thì bị con thổ gù bật ra cành ngoài rồi đấu gù với mồi. Tưởng chừng nó sẽ đuổi con đồng rồi bay đi luôn nhưng không, nó chuyền cành một lúc rồi cũng chịu lên thế và sau mấy sấp gù thì samurai đã cho em nó thế này đây.

Chuyến tiếp theo sau đó mấy ngày, vào buổi chiều trời mây đen kéo nhiều nhưng hai ông bạn hứng quá nên xuất phát lúc 3h chiều, tới nơi treo xong cũng tầm 4h hơn. Thời tiết xấu, chim rừng chưa thấy cất tiếng, mồi thì 3 con thay nhau gáy một góc rừng, vì một ông thì rẽ hướng khác còn Thông Xanh và ông bạn còn lại đánh tương đối gần nhau.
 Rồi cũng đến lúc bổi rừng cất tiếng, nghe giọng bổi rừng Liên giáp chụp gù làm con rừng giọng đồng son nổi nóng bay về gần. Liên giáp thấy bổi thì rước liền, con bổi cũng chẳng cần đợi lâu lao thẳng vô cây. Đúng bản chất một con đồng son, nó chuyền cành rất nhanh và cũng rất nhanh khi gieo chân vào cầu tử với chỉ vài sấp gù.

Sau khi Liên giáp bắt được con đồng son thì thời tiết cũng trở nên xấu hơn, sương mù kéo dày đặc. Anh em đã hú nhau ra về nhưng vừa xách chim thì trời lại bắt đầu khá hơn, sương bắt đầu tan. Anh bạn vẫn còn máu nên rủ làm kèo nữa. Liên giáp được dời kèo mới, cũng tối dần. Định không treo samurai nữa nhưng nghĩ thôi thì cho nó đánh cho đã. Thấy có cây treo cũng đẹp máng đại nó lên, nghĩ giờ này cũng khó bắt và lại phần không có con bổi nào gần. Cũng không biết treo đúng cội hay sao mà mới gáy vài tiếng đã có bổi trả lời, lao về gần. Samurai rước chưa dứt hơi thì nó chung cây gù, do ngồi gần và cũng như treo thế thần kiểu vòng tròn tình yêu, tạo cơ hội cho con mồi và bổi so găng cũng khá hay và căng thẳng. Cũng đến lúc con bổi điên quá đá lưng lụp, lại chuyền ra trước mặt gù, và đặc biệt hơn với màn gù giơ hai cánh. Chuyện gì đến cũng phải đến, lúc này là 6h10 chiều, trời đã tối nhiều lo lấy chim và lại không mang theo đồ đựng, tay xách nách mang vội vàng xuống núi.

Kết thúc một ngày may mắn

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #43 vào lúc: 16/06/2015 12:45:34PM »
Chúc mừng cụ! Lâu quá ko thấy ae hú hí đi rừng...thì ra là đây.
Chúc sức khỏe!!!  _zoo_ _zoo_ _zoo_
Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

Hoài Nhân

• °ஜ۩۞۩ஜ°
  • Hero Member
  • Thanks 58
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #44 vào lúc: 16/06/2015 02:11:19PM »
Những kèo gác lanh quanh

Thật là chẳng biết nói như thế nào, tâm trạng lúc thì rất hứng thú viết bài nhưng cũng có những lúc không có cảm hứng bao nhiêu. Ngay như lúc này đây, cũng không biết là tâm trạng đã hứng thú hay chưa nữa? Thôi thì, cũng chia sẻ vài dòng với ACE đam mê thú vui gác cu cho đời thấy ngu, à! Cho đời thấy vui chứ nhỉ!
 Trong thời gian này mồi chưa xong lông nhưng bạn đam mê thì lại nhiều mà ai đã đam mê gác cu thì không cần nói ra cũng hiểu.

Thay lông thì mặc thay lông
 Thời gian đã rảnh
 Bạn ta đã rủ
 Thì nào ngại chi

Vậy là cứ rảnh rỗi lại xách cu chạy vô rừng:
 Đi xa không được thì ta đi gần,
 Mong sao bổi về cho lòng thấy vui
Sau những lần như vậy lại có chuyện để bàn tán ra vào trong những kèo cafe. Những kèo gác như vậy thì chỉ trong phạm vi bán kính 50km đổ lại, những điểm đánh đã quá quen thuộc của anh em cu thủ. Cách đây hơn chục năm thì nó là những bãi đánh cây rất ngon lành, còn bây giờ thì trở thành điểm để huấn luyện, tập dợt cho những cầu thủ mới và tân binh. Thường những điểm như vậy anh em cu thủ chỉ đi một buổi và hay đi vào buổi chiều.
Sau khi treo những chú bổi tập sự cùng với những chiến binh lâu ngày khong được ra trận. Các cu thủ vặt lá bắt sâu, bới đất tìm dế....

Những kèo gác như vậy cũng có bổi tạt về đấu xa xa cũng làm cho mấy em tập sự hưng phấn và mấy chú mồi bớt nóng tính.

Chuyến này đổ đèo cùng mấy anh em nhưng tới nơi thì mỗi người một hướng. Kèo đầu tiên nghe bổi gáy tìm được chỗ lý tưởng treo mồi xong đâu đó thì bị đàn bò phá đám vì cũng hơi gần đường. Vậy là, kèo đầu không gặp may rồi.
 Dời kèo đi tìm bổi, vào lại bãi đánh cách nay mấy tháng thì nghe được một hai tiếng bổi gáy xa, vậy là tìm cây treo mồi. Sau một hồi gáy gọi bổi cũng hăng hơn, mồi cũng nhiệt lên phóng một hai hơi. Em bổi đã có mặt trong vòng 16m50 cường độ trận đấu đã được tăng lên cao và rồi con bổi rừng cũng chịu chung cây. Hai bên đấu gù qua lại, em bổi cũng có ra kèm lót lót và samurai cũng dụ được em nó

Sau kèo này thì tình hình những kèo sau cũng không có gì khả quan, được kèo cuối thu phụ được một bổi vip

Chuyến tiếp theo đi gần hơn, xuất phát lúc 1h chiều. Lần này samurai lại được ra trận cùng con bổi lỡ. Tìm được cội tương đối đẹp treo lên và chờ thời, samurai gáy gọi nhưng không nghe hơi hám chim rừng trả lời. Chim vùng này nó vậy, thưa chim và phải chiều tối mới xuất hiện. Vì dù có chuyển kèo cũng vậy nên chỉ ngồi nghe chim mồi độc tấu. Đến mãi hơn 4h30 mới bắt đầu xất hiện tiếng một con đồng đáp lại và rồi lại thêm một con thổ, giọng êm êm. Samurai nghe hơi bổi rừng thì có vẻ thích thú phóng ít hơi và con đồng đã có mặt trong vòng 16m50, được đà mồi rước thêm một hơi dài đưa em nói nhập cây. Vậy là phim đã tới hồi gay cấn và gay cấn hơn khi con thổ nghe gù nên tức tối và cũng chung cội. Con đồng đang trên thế thì bị con thổ gù bật ra cành ngoài rồi đấu gù với mồi. Tưởng chừng nó sẽ đuổi con đồng rồi bay đi luôn nhưng không, nó chuyền cành một lúc rồi cũng chịu lên thế và sau mấy sấp gù thì samurai đã cho em nó thế này đây.

Chuyến tiếp theo sau đó mấy ngày, vào buổi chiều trời mây đen kéo nhiều nhưng hai ông bạn hứng quá nên xuất phát lúc 3h chiều, tới nơi treo xong cũng tầm 4h hơn. Thời tiết xấu, chim rừng chưa thấy cất tiếng, mồi thì 3 con thay nhau gáy một góc rừng, vì một ông thì rẽ hướng khác còn Thông Xanh và ông bạn còn lại đánh tương đối gần nhau.
 Rồi cũng đến lúc bổi rừng cất tiếng, nghe giọng bổi rừng Liên giáp chụp gù làm con rừng giọng đồng son nổi nóng bay về gần. Liên giáp thấy bổi thì rước liền, con bổi cũng chẳng cần đợi lâu lao thẳng vô cây. Đúng bản chất một con đồng son, nó chuyền cành rất nhanh và cũng rất nhanh khi gieo chân vào cầu tử với chỉ vài sấp gù.

Sau khi Liên giáp bắt được con đồng son thì thời tiết cũng trở nên xấu hơn, sương mù kéo dày đặc. Anh em đã hú nhau ra về nhưng vừa xách chim thì trời lại bắt đầu khá hơn, sương bắt đầu tan. Anh bạn vẫn còn máu nên rủ làm kèo nữa. Liên giáp được dời kèo mới, cũng tối dần. Định không treo samurai nữa nhưng nghĩ thôi thì cho nó đánh cho đã. Thấy có cây treo cũng đẹp máng đại nó lên, nghĩ giờ này cũng khó bắt và lại phần không có con bổi nào gần. Cũng không biết treo đúng cội hay sao mà mới gáy vài tiếng đã có bổi trả lời, lao về gần. Samurai rước chưa dứt hơi thì nó chung cây gù, do ngồi gần và cũng như treo thế thần kiểu vòng tròn tình yêu, tạo cơ hội cho con mồi và bổi so găng cũng khá hay và căng thẳng. Cũng đến lúc con bổi điên quá đá lưng lụp, lại chuyền ra trước mặt gù, và đặc biệt hơn với màn gù giơ hai cánh. Chuyện gì đến cũng phải đến, lúc này là 6h10 chiều, trời đã tối nhiều lo lấy chim và lại không mang theo đồ đựng, tay xách nách mang vội vàng xuống núi.

Kết thúc một ngày may mắn

Ở ĐL có chổ đánh hay vậy ta.
đầu tháng 8 này em lên,có kèo này nào cho em theo xách lụp cho bác nhé.
ஜ۩۞۩ஜ Ngu - Ngu nữa - Ngu mãi ஜ۩۞۩ஜ

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #45 vào lúc: 17/06/2015 09:46:47AM »
chúc mừng TX
Lâu lâu đi làm kèo thì sướng phải biết , cảnh đẹp quá nhìn bãi đánh sao mà ưng cái bụng quá .
chúc vui vẻ bên mồi iu nhé  _zoo_ .
thân chào !

Khắc Điệp

• Hero Member
  • Thanks 87
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #46 vào lúc: 17/06/2015 06:23:10PM »
Chúc mừng bác TX nhé,,,khung cảnh đẹp tuyệt,,,,?
Mong chờ một chữ Duyên,,?

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #47 vào lúc: 17/06/2015 09:51:37PM »
Chúc mừng TX!!!! Bắt được bổi hiếm rồi lại còn có con Tỵ kia về  _zoo_ _zoo_thi wa Ok rồi!!!!

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #48 vào lúc: 18/06/2015 09:54:02AM »
Cảm ơn mọi người, đi gác cu mà may mắn có bổi mang về thì vui rồi. Chờ mồi mè xong lông làm chuyến xa cho đã :))
To: Hoài Nhân, khi nào lên TX thu xếp được thời gian thì chúng ta đi gác giao lưu _zoo_

Hoài Nhân

• °ஜ۩۞۩ஜ°
  • Hero Member
  • Thanks 58
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #49 vào lúc: 18/06/2015 10:19:00AM »
Cảm ơn mọi người, đi gác cu mà may mắn có bổi mang về thì vui rồi. Chờ mồi mè xong lông làm chuyến xa cho đã :))
To: Hoài Nhân, khi nào lên TX thu xếp được thời gian thì chúng ta đi gác giao lưu _zoo_
Dạ,đầu tháng 8 em đưa vợ lên sinh.cũng được nghỉ mấy ngày đó anh.nếu được anh em mình giao lưu nha.
Mà anh ở ngay thành phố hay ở đâu anh ?
Nhà vợ em ở Trại Mát.

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #50 vào lúc: 18/06/2015 03:45:20PM »

Dạ,đầu tháng 8 em đưa vợ lên sinh.cũng được nghỉ mấy ngày đó anh.nếu được anh em mình giao lưu nha.
Nhà vợ em ở Trại Mát.
Mình ở Đơn Dương cũng đánh gần chỗ Trại Mát đó, cứ khi nào bạn về thì allo, mình rảnh thì sẽ thu xếp kèo gác nhé!

Hoài Nhân

• °ஜ۩۞۩ஜ°
  • Hero Member
  • Thanks 58
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #51 vào lúc: 19/06/2015 07:47:42AM »

Nhà vợ em ở Trại Mát.
Mình ở Đơn Dương cũng đánh gần chỗ Trại Mát đó, cứ khi nào bạn về thì allo, mình rảnh thì sẽ thu xếp kèo gác nhé!
Gần Trại Mát có bổi nhiều không anh ?
Hy vọng lên anh em mình sẽ có chuyến giao lưu.hí hí

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #52 vào lúc: 19/06/2015 05:21:47PM »
Bổi trên đó thì thưa và chỉ gáy vào sáng sớm hay chiều tối nhưng được cái là đi gần, hên thì vẫn có bổi mang về xui thì mưa và sương mù  :))

Hoài Nhân

• °ஜ۩۞۩ஜ°
  • Hero Member
  • Thanks 58
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #53 vào lúc: 20/06/2015 11:27:03AM »
Bổi trên đó thì thưa và chỉ gáy vào sáng sớm hay chiều tối nhưng được cái là đi gần, hên thì vẫn có bổi mang về xui thì mưa và sương mù  :))
Hồi tháng chạp năm ngoái em lên,ko mưa mà toàn sương mù.
Sáng sớm cũng có nghe bổi thúc,tiếc là lúc đó ko có mồi.

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #54 vào lúc: 20/06/2015 12:28:32PM »
Vậy chắc bữa nay có mồi chiến rồi đây, mà bạn Nhân về được lâu không? Ở lâu thì cứ lòng vòng chắc chắn là sẽ có bổi thôi

Hoài Nhân

• °ஜ۩۞۩ஜ°
  • Hero Member
  • Thanks 58
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #55 vào lúc: 20/06/2015 01:20:57PM »
Vậy chắc bữa nay có mồi chiến rồi đây, mà bạn Nhân về được lâu không? Ở lâu thì cứ lòng vòng chắc chắn là sẽ có bổi thôi
Em về cũng được 4 ngày ấy anh.

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #56 vào lúc: 17/07/2015 11:22:50AM »
  Kèo chiều Phước Hòa

Sau một thời gian chưa được đi rừng chủ và mồi nóng hết cả ruột gan. Vậy là tiện có cu thủ rủ đi làm tí kèo chiều. Cơm nước mồi mè xong xuôi đâu vô đó rồi thì allo lên đường,...
 Tới chỗ đánh khoảng hai giờ, thám thính địa hình rồi treo mồi mà chẳng thấy em bổi rừng nào. Mồi chơi được một lúc thì có con bổi không biết từ đâu xuất hiện bên cạnh, đổ hai cây gù mồi thấy hơi bổi cũng làm hai sấp thì em bổi đã nằm trong cây,...
 Sao mà gặp hên quá, có phim coi rồi :))
Bổi vừa đáp vô tàn đã gù la phan, Liên Giáp cũng đáp trả bằng một giọng điệu chậm rãi hơn. Rồi chuyện gì đến cũng phải đến, sau một vài nốt nhạc em bổi thổ nhẹ tiếng cũng bị Liên Giáp thu phụ.

buiphu

• Hero Member
  • Thanks 170
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #57 vào lúc: 17/07/2015 11:59:29AM »
treo mồi cành cây nghiêng vậy sao bổi gù hehe. chúc mừng tx vắng bóng thời gian với núi rừng nay đã trở lại
"cuộc đời vẫn đẹp sao"

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #58 vào lúc: 17/07/2015 12:32:11PM »
chết mất  thôi mới rước cu mái về nhà mà ko lo cho cu mái mà bỏ cu mái đi bắt cu bổi thế này thì tối về cu mái hỏi tội cu chủ phải chịu thiệt thòi rồi , có chết cũng phải cố gắn nha TX đừng để cu mái thất vọng là tiêu đó keeee =)) =))
chúc mừng và luôn có những phút giây vui vẻ bên cu mồi yêu  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
thân chào !

nguyendung

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #59 vào lúc: 17/07/2015 06:57:41PM »
tx cho xin sdt bua nao ae minh di lam keo nhe

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook