Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thú vui gác cu, bẫy cu, nhử cu,...  (Đọc 19649 lần)

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thú vui gác cu, bẫy cu, nhử cu,...
« Trả lời #20 vào lúc: 16/03/2015 04:28:20PM »
Đi gác phong cảnh hữu tình, hữu tình hơn khi ngồi cạnh thùng bia Tiger, chúc mừng AE  _zoo_ _zoo_ _zoo_
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 18/03/2015 11:30:13PM »
chúc mừng bác Vũ nha
lâu lâu mới thấy Vũ đi bẫy , đầu năm đi ngao du núi rừng tuyệt quá còn gì ?
phong cảnh rất đẹp và hữu tình có thêm em cu mái đi cũng nữa thì tuyệt vời luôn hiiii  _zoo_ _zoo_ _zoo_
chúc Vũ và gia đình nhiều sức khỏe .
thân chào !
Cảm ơn Duy, cảnh đẹp va hữu tình thì cu mái phải để ở nhà thì ta mới có không gian riêng để tìm sơn nữ chứ  :))
CŨng xin chúc Duy va gia đình dồi dào sức khỏe _zoo_
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 18/03/2015 11:34:40PM »
Đi gác phong cảnh hữu tình, hữu tình hơn khi ngồi cạnh thùng bia Tiger, chúc mừng AE  _zoo_ _zoo_ _zoo_
Cảm ơn anh đã khen, cảnh đẹp còn phải do thợ chụp đó chứ anh  =))

Cu Gáy Bình Thạnh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 637
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 19/03/2015 11:23:03AM »
Chúc mừng cụ Vũ nhé nhìn AE đi gác trên đấy vui quá ước gì sắp xếp dc công việc lên đấy giao lưu cùng các cụ! f_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
<<<.....TRI ÂN GIAO LƯU VÀ HỌC HỎI.....>>>

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 20/03/2015 02:07:41PM »
Chúc mừng cụ Vũ nhé nhìn AE đi gác trên đấy vui quá ước gì sắp xếp dc công việc lên đấy giao lưu cùng các cụ! f_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
Ước gì mà nhỏ bé quá, muốn lên hay không thôi à!  :)). Đang dõi theo cuộc hành trình Quảng Sơn, Quảng Khê của các anh Sài Gòn đây _zoo_

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 21/03/2015 12:17:15AM »
Buổi chiều Lập Lá
Buổi trưa vừa ăn xong thì nghe tiếng chuông điện thoại:
- alo
- Đi làm kèo không?
- Trễ rồi giờ đi đâu?
- Phan Rang
- Trời! Xuống đó nóng chết
- Chiều rảnh đi tý cho vui
- OK
 Vậy là chuẩn bi xong đúng 13h xuất phát, tới nơi anh em làm ly cafe cho tỉnh táo và đợi cho trời bớt nắng.

Sau khi thưởng thức cafe thì cũng khoảng 14h hai anh em tìm bãi đánh, vừa vào tới thì nghe có tiếng cu rừng gáy dù trời còn khá nắng. Nhanh chân tìm cây treo, mồi vừa chơi được một lúc thì em nó xuất hiện và đu đeo, nghĩ tưởng chỉ một hai nốt nhạc là xong ai ngờ em nó dạt lồng chứ không phải dạng dễ chơi.
 Nhiều giờ trôi qua mà nó vẫn cứ bay ra bay vào mà không chịu nhảy, có những lúc chớp lên thế nhưng vội tạt ra liền.
 Với tình hình này thì khó nuốt trôi em nó quá, bất ngờ từ đâu có một con khác chung cây không gáy gù gì nhưng rất chịu chuyền cành, cứ như vậy được khoảng 15 phút thì lao mình vào cầu tử. Con bổi đu bám từ đầu đến giờ nhìn thấy, hoảng bay ra cây bên cạnh, nghĩ là có thể con mái của nó nhưng lại là một anh cu non đang ra cườm chắc có lẽ là con của nó
 Vài hình ảnh bắt bổi mọi người xem cho vui

Và đây là phong cảnh buổi xế chiều nơi quê hương em buổi

Vậy là kết thúc một buổi chiều  gác cu cũng có được chút phút giây thư giãn cho cu thủ.

Chúc các cu thủ có những phút giây thư giãn với niềm đam mê _zoo_ _zoo_ _zoo_

Ngocnam-PhanThiet

• SỐNG ĐAM MÊ...
  • Hero Member
  • Thanks 139
  • SỐNG NỘI TÂM...0942950300-01238977733
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cugay.org/diendan/
« Trả lời #26 vào lúc: 23/03/2015 07:07:08PM »
Anh em đi chơi vui quá ,xin chúc mừng có dịp nào đó Thông Xanh ơi cho anh em Phan Thiết giao lưu một kèo nha..............
CUỘC SỐNG PHẢI MONG ƯỚC .
MONG ƯỚC ĐỂ ĐƯỢC SỐNG .
ĐỂ THỎA NIỀM ĐAM MÊ .
0942950300-01238977733.

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 24/03/2015 07:14:46AM »
 Thông Xanh rất vui nếu anh em Phan Thiết có dịp ghé lên đây.  _zoo_ _zoo_ _zoo_

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 09/04/2015 01:49:48PM »
Xuân Sơn - Cầu Đất ( 4 - 4 - 2015 )

Vào một buổi trưa trời cũng không được đẹp vì thời tiết muốn chuyển mưa nhưng với cái sự đam mê mà dân chơi cu mồi không cần nói cũng hiểu  :)).
 Anh em cu thủ gặp nhau cà phê, ông này ông kia, con này con nọ,... cảm xúc dâng trào vậy là cù rủ nhau làm kèo chiều.

Ăn trưa xong, anh em allo nhau,.... đi 4 ông thì 2 ông đánh gà còn 2 ông đánh cu. Do mấy bãi đánh quen thuộc nên vô tới rừng không có chim gáy nhưng 2 anh em đánh cu vẫn ôm cây chờ đợi. Khe này có 2 con khá hay một thổ pha chơi tốc độ kèm dập dây và 1 đồng gần như kèm mắt me cả ngoài lẫn trong, cội của chúng cũng tương đối gần nhau. Chuyến đi trước con đồng đấu với mồi khoảng 2h ngoài cây, 2h trong cây nhưng không thu phục được, chuyến tiếp theo thì không về cây chỉ bay tạt trên ngọn thông cao.
 Chim mồi thì cứ chơi còn chim rừng thì vẫn không thấy đâu mãi cho tới hơn 4h chiều nghe con đồng mới bay về và bị mồi ông bạn đi chung thu phục

Ngay sau đó thì con samurai cũng đổ gù tới tấp 3 sấp liền, tập trung quan sát thì từ cây bên cạnh con bổi bay qua chung cây vậy là 2 con đấu gù liên tục qua lại, giọng con bổi thổ pha nhưng không rõ có phải con thổ pha lần trước không, vì lần này treo chắc có lẽ ngay cội nó chăng nên về nhanh quá không còn đủ bình tĩnh tranh tài mà phang vô liền.
 Sau một hồi đấu gù chừng 15' thì con bổi cũng đã bị bắt, nhìn con bổi còn tơ và ốm tong teo chắc có lẽ thiếu ăn

_zoo_ _zoo_ _zoo_

Khắc Điệp

• Hero Member
  • Thanks 87
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 09/04/2015 10:26:08PM »
Chúc mừng Bác có chuyến đi thành công?
Mong chờ một chữ Duyên,,?

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #30 vào lúc: 10/04/2015 07:34:05AM »
Chúc mừng TX đã có chuyến đi thắng lợi...Con bổi ốm tong teo chắc cũng tại vì miếng ăn nên đấu đến cùng để rồi phải vào tù.
Mong có dịp trở lại chỗ Cụ ae ta  _zoo_ _zoo_ _zoo_ Mình rất nhớ những tình cảm ae trên đó. Có dịp Cụ cafe đàm đạo cu cò cùng ae, cho MH gửi lời hỏi thăm sức khỏe của họ nha.
Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

Cu_10

• Sr. Member
  • Thanks 62
  • Đam mê không giới hạn
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 10/04/2015 01:44:37PM »
Mong sớm có dịp ra phan thiết, phan rang học hỏi các anh  f_

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 12/04/2015 07:58:14AM »
TX cảm ơn mọi người đã có những lời chúc mừng chia sẻ,... Cũng xin chúc AE cu thủ sức khỏe và có những chuyến gác cu thú vị
Chúc mừng TX đã có chuyến đi thắng lợi...Con bổi ốm tong teo chắc cũng tại vì miếng ăn nên đấu đến cùng để rồi phải vào tù.
Mong có dịp trở lại chỗ Cụ ae ta  _zoo_ _zoo_ _zoo_ Mình rất nhớ những tình cảm ae trên đó. Có dịp Cụ cafe đàm đạo cu cò cùng ae, cho MH gửi lời hỏi thăm sức khỏe của họ nha.
Thân!
TX rất vui nếu MH có dịp ghé lại nơi đây. TX sẽ chuyển lời của MH tới mọi người _zoo_

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 13/04/2015 12:53:49PM »
chúc mừng TX
dạo này sát bổi ghê quá hii , tiếp tục phát huy và khai trương cái lụp mới đi nha hiii
chúc nhiều sức khỏe vui vẻ  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #34 vào lúc: 13/04/2015 01:06:04PM »
chúc mừng TX
dạo này sát bổi ghê quá hii , tiếp tục phát huy và khai trương cái lụp mới đi nha hiii
chúc nhiều sức khỏe vui vẻ  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
thân chào !
Cảm ơn Duy, cũng tranh thủ làm cho xong để khai trương với mấy anh em Sài Gòn đây, có rảnh thu xếp vô SG anh em đi cho vui.
 Cũng chúc Duy và gia đình nhiều sức khỏe nhé! _zoo_

haihan

• Sr. Member
  • Thanks 66
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #35 vào lúc: 13/04/2015 09:31:05PM »
Trích dẫn
Cảm ơn Duy, cũng tranh thủ làm cho xong để khai trương với mấy anh em Sài Gòn đây, có rảnh thu xếp vô SG anh em đi cho vui.
 Cũng chúc Duy và gia đình nhiều sức khỏe nhé!
Trễ một ngày là phạt một chai /AE ,nghe chiến hữu( ở đây nhiều AE mới lắm đó..........)ha ha
# CÁNH CHIM KHÔNG MỎI #

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #36 vào lúc: 14/04/2015 07:12:02AM »
Trễ một ngày là phạt một chai /AE ,nghe chiến hữu( ở đây nhiều AE mới lắm đó..........)ha ha
Cảm ơn anh,..... Em cũng đang mong gặp các AE mới đây còn anh mà phạt nhiều em chạy mất dép luôn đó :))

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #37 vào lúc: 28/04/2015 03:21:29PM »
Gác cu Cambodia 26-4-2015 cùng AE cugaysaigon

Được AE cugaysaigon mời thu xếp xuống Sài Gòn giao lưu gác cu, vậy là Thông Xanh chuẩn bị hành trang lên đường.
 Mang theo 2 chú mồi nhưng cũng còn lỡ chưa thuần thuộc cho lắm và chưa đi xa bao giờ, thời tiết mùa này thì nắng nóng lại đang thay lông trầm trọng. Nhưng đi thì cứ đi, vui chơi là chính vì cũng đã khá lâu rồi chưa gặp lại AE.
 Giây phút lên xe, lo lắng cho bọn nó vì xe khách họ không cho mang lên chỉ được để dưới khoang chứa đồ, trong khi mùa này thời tiết Sài Gòn thì nóng bức, không biết là có sao không? Mặc dù đã chọn đi xe đêm cho trời mát hơn nhưng do chưa quen đi xe nên bọn nó giãy nhiều. Tới Sài Gòn nhìn 2 chú mồi xơ xác, nhất là con liên giáp rụng gần chục lông cánh, tình hình này thì chắc không còn khả năng bắt bổi nữa rồi. Lại một phần thay đổi môi trường từ quê lên tỉnh, xe, người, phố xá nhộn nhịp nên bọn chúng bị stress, ăn uống không tốt, phân nhỏ.
 Sài Gòn đã nóng mà bên Cam... còn nóng hơn. Chuyến đầu tiên đi hai con chơi rất yếu thêm phần chưa quen địa hình nên không thu phục được bổi rừng nào....
 Trong chuyến thứ hai, người và mồi cũng đã nắm bắt và quen thuộc tình hình hơn dù vẫn chưa đạt được phong độ như mong muốn nhưng cũng có phần khả quan hơn.

Kèo đầu tiên, đụng được một bổi rừng đồng pha, samurai được tung ra sân thi đấu trước. Nghe hơi bổi, mồi chiêu vài tiếng rồi phóng vài đạc, bổi rừng đấu một lúc rồi bay về cây bên cạnh cũng làm vài sấp. Đấu qua lại một hồi thì bổi rừng cũng chung cây và cả 2 đấu gù qua lại, được một lúc thì samurai ko gù nữa trong khi bổi rừng vẫn tắp bình thường và chuyển qua kèm dập. Trong khi mồi thì thúc lơi nên khả năng Samurai kết thúc nó là rất khó. Chiến thuật thay đổi, liên giáp được đưa ra sân với vài đường chuyền cơ bản thì bổi rừng cũng nhanh chóng bị kết thúc sau những sấp gù

Sau khi thu phục xong bổi rừng đầu tiên, kèo hai di chuyển vào sâu hơn và đụng được em bổi đồng son, có lẽ đang canh cội. Liên giáp lại được phục cây bên cạnh, đấu qua lại một hồi với các kiểu thể loại thì bổi rừng cũng phóng ra khỏi cội và bắt đầu tìm kiếm đối thủ. Liên giáp rước một hai hơi thì bổi chung cây và lên thế rất nhanh, có lẽ gần cội và giấu lụp kỹ quá nên bổi rừng bị thu phục khá nhanh

Trời cũng đã gần trưa cái nắng kinh khủng làm cho người và mồi cũng mệt mỏi. Định kiếm chỗ mát mẻ nghỉ trưa thì đụng bổi rừng. Vậy là kiếm đại một cây gần đó treo samurai lên và kiếm chỗ mát nghỉ, dù trời nắng trưa nhưng samurai vẫn cố gắng gáy gọi tuy chất giọng nghe yếu ớt. Được một lúc thì bổi rừng cũng lao về cây bên cạnh làm một vài sấp, samurai phát hiện bổi rừng rước vài hơi. Đấu qua lại một lúc thì bổi rừng nhập cây, hai bên gù một hồi thì thấy tình hình bổi rừng lấn thế nhưng samurai cũng đã cố gắng để đưa em nó về đội nhà.

Kèo chiều không đụng bổi và phải qua biên giới trước 5h nên phải tập chung tại điểm tập kết sớm để quay về VN.
Trong cuộc hành trình này TX đã có thêm những trải nghiệm về môn cu gáy này.

Chúc mọi người vui vẻ với những hành trình trinh phục bổi rừng.

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #38 vào lúc: 28/04/2015 09:25:00PM »
chúc mừng TX . Ko biết tổng thu hoặc là bao nhiu con nhĩ.  (*)(*) dạo này cu cò gần như tuyệt chủng cả rồi. =))

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #39 vào lúc: 29/04/2015 12:00:04AM »
 Lâu rồi bữa nay mới thấy sự xuất hiện của anh Huy, dạo này tình hình cu cò sao rồi mà có vẻ im hơi lăng tiếng vậy anh? TX đi bữa đó bắt được 3 con, nói chung vậy là vui rồi

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent