Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Ngày may mắn  (Đọc 2565 lần)

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
Ngày may mắn
« vào lúc: 06/05/2014 01:49:37PM »
Chủ nhật ngày 4/5/2014. Ngày may mắn của em.
Em đã thu phục được chú bổi đầu tay.
Sáng 6h dậy, 6h30 ra bãi gác - chỗ em hay tập chim cuối nghĩa địa ( nhiều mìn do bọn đi bậy và nghiện ngập)
Treo 2 con chim lên cho nó chơi với nhau như mọi khi, 15 phút chả thấy con nào chơi lại, toàn thấy các cụ đi tập thể dục nhìn mình ( lại nghĩ thằng con rể nhà này nghiện thì toi). Khoảng 30 phút cách xa cây treo mồi có tiếng gáy, 1 chú giọng thổ, không nhìn thấy chim mà chỉ thấy tiếng. Em nhìn 1 lát mới thấy em nó phi từ trên ngọn cây cau Vua xuống bờ tường, 1 chú trống rồi đến con vợ nó. Em nó chắc đang nuôi con.
Vẫn cách xa cả trăm mét nó gáy và bay về bờ ao, em nghĩ thôi về nó ko bay ra cây treo mồi rồi, chiều ra đánh chỗ nó làm tổ xem sao. Nhưng em nhớlại các bác có dậy là tìm đúng cội và cây độc ở bãi. Sau 10 phút em nó bay về phí cây khô bờ ao và gáy, rồi bay về phí cây em treo mồi tìm mồi nhưng cây nhiều lá nó ko thấy, thả diều vài cái rồi lại về cây khô.
Em thu con bổi mà ông Anh tặng em cùng cái lụp tập còn nguyên vải che lưng, chưa lợp lá sang bên bờ ao chỗ nó đậu.
Đường vào khá khó khăn do chủ nó rào cành táo.

Em treo vào cây Nhãn chỉ độ 1m, tựa lưng lụp vào gốc cây. Chưa có kinh nghiệm nên treo xong xem ko được đã lắm mặc dù cách có 4m. Lần đầu tiên được xem con bổi và mòi chơi với nhau, thúc tồi gù, lại gọi. Con bổi nó chuyền cành tìm con mồi để đá, nó đá mấy lần vào mặt lụp, lưng lụp làm sập cả lưới.
Con bổi máu chiến nhẩy làm lưới sập mà nó ko sợ, nó đứng cả lên cầu tử khi lưới đã sập.
Xem mà nóng ruột, em phi xuống tháo lụp và vén lại  lưới kiếm kèo khác, đẹp và dễ xem hơn.
Nhớ thế  ông anh hay treo, em treo như vậy. Thế treo đá bị xoay lại sau khi em nó nhẩy lần 3.

Sau khi treo xong vợ em gọi, lúc này là 8h: " anh có về trông con ngay ko để em đi làm."
Thế là vứt mồi lỡ ở đấy, đánh liều vì có cành táo rồi ko sợ thằng nào nhẩy mất. E ra hạ con chim còn lại và phi xe máy về định đưa cu con ra xem luôn, may cu nó ko có nhà thế là em lấy máy Đt phi ra bãi. Ra đến nơi, e bổi đang chơi với em mồi màn gù và chuyền vào cành thế và rồi phạch.
Được rồi anh ơi/ heheheheh.
Bổi và mồi lỡ

Cái mẹt

Cái chân

Trong lồng nhà

Chiều về rơi cái lồng thổ Bắc Giang tung luôn cả phẩn tre đan phía trên lồng,  may con khách của ông già em nó bị choáng chưa phi ra được. Em phi nhanh ra thế là ko mất em cu. May quá.
Em viết lủng củng quá mong các bác thông cảm. Cám ơn các bác đã xem bài.
Chúc  cả nhà vui vẻ.
 (*)(*) (*)(*) (*)(*)
« Sửa lần cuối: 06/05/2014 01:54:15PM gửi bởi dungcu_hn »

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Ngày may mắn
« Trả lời #1 vào lúc: 06/05/2014 02:10:42PM »
Chúc mừng anh có chiến lợi phẩm đầu tay và xem được trận chiến của mồi và bổi./. g_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #2 vào lúc: 06/05/2014 02:13:38PM »
Chúc mừng Dũng đã có thành quả đầu tay! Nhìn chiếc lụp vậy mà nó cũng nhảy...hihi   _zoo_ _zoo_ _zoo_
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 06/05/2014 02:14:25PM »
Chúc mừng Dũng, cứ thế phát huy nhé!!! bat tay bat tay (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*)
MÊ CU GÁY

traidatnghe

• Sr. Member
  • Thanks 24
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 06/05/2014 02:21:46PM »
chúc mừng cụ có bổi đầu tay .nhìn cái lụp của cụ thế mà con bổi vẫn dám đá thì bổi ko trận tí nào cả hì  _zoo_ _zoo_ _zoo_

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 06/05/2014 02:29:07PM »
Chúc mừng anh có chiến lợi phẩm đầu tay và xem được trận chiến của mồi và bổi./. g_
Cám ơn bác, em cũng mừng lắm. _zoo_

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 06/05/2014 02:31:05PM »
chúc mừng cụ có bổi đầu tay .nhìn cái lụp của cụ thế mà con bổi vẫn dám đá thì bổi ko trận tí nào cả hì  _zoo_ _zoo_ _zoo_
Chúc mừng Dũng đã có thành quả đầu tay! Nhìn chiếc lụp vậy mà nó cũng nhảy...hihi   _zoo_ _zoo_ _zoo_
Em cám ơn các bác.
Các anh ơi, con bổi này có khi em bóc tem nó cả về lụp hehe. Nó chưa thấy lụp bao giờ nên bị lừa, tuần tới em lợp lá ko các cụ mắng chết.

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 06/05/2014 02:32:30PM »
Chúc mừng Dũng, cứ thế phát huy nhé!!! bat tay bat tay (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*)
Được rồi anh Hoàng ơi. kekeke _yahoo_

dung cu_hy

• Hero Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 06/05/2014 02:37:29PM »
Chúc mừng bạn đã có chú bổi đầu tay đầy ý nghĩa và cũng xin thông báo,bạn đã chính thức bị nghiện.

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 06/05/2014 04:31:20PM »
Cái lụp che thế kia mà bổi cũng nhảy được hay thật. Chúc mừng cụ Dũng  _zoo_ _zoo_
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 06/05/2014 04:55:19PM »
Cái lụp che thế kia mà bổi cũng nhảy được hay thật. Chúc mừng cụ Dũng  _zoo_ _zoo_
Chúc mừng bạn đã có chú bổi đầu tay đầy ý nghĩa và cũng xin thông báo,bạn đã chính thức bị nghiện.
Cám ơn các cụ, ngày may mắn mà.

phanviet

• Hero Member
  • Thanks 43
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 06/05/2014 04:59:47PM »
Chủ nhật ngày 4/5/2014. Ngày may mắn của em.
Em đã thu phục được chú bổi đầu tay.
Sáng 6h dậy, 6h30 ra bãi gác - chỗ em hay tập chim cuối nghĩa địa ( nhiều mìn do bọn đi bậy và nghiện ngập)
Treo 2 con chim lên cho nó chơi với nhau như mọi khi, 15 phút chả thấy con nào chơi lại, toàn thấy các cụ đi tập thể dục nhìn mình ( lại nghĩ thằng con rể nhà này nghiện thì toi). Khoảng 30 phút cách xa cây treo mồi có tiếng gáy, 1 chú giọng thổ, không nhìn thấy chim mà chỉ thấy tiếng. Em nhìn 1 lát mới thấy em nó phi từ trên ngọn cây cau Vua xuống bờ tường, 1 chú trống rồi đến con vợ nó. Em nó chắc đang nuôi con.
Vẫn cách xa cả trăm mét nó gáy và bay về bờ ao, em nghĩ thôi về nó ko bay ra cây treo mồi rồi, chiều ra đánh chỗ nó làm tổ xem sao. Nhưng em nhớlại các bác có dậy là tìm đúng cội và cây độc ở bãi. Sau 10 phút em nó bay về phí cây khô bờ ao và gáy, rồi bay về phí cây em treo mồi tìm mồi nhưng cây nhiều lá nó ko thấy, thả diều vài cái rồi lại về cây khô.
Em thu con bổi mà ông Anh tặng em cùng cái lụp tập còn nguyên vải che lưng, chưa lợp lá sang bên bờ ao chỗ nó đậu.
Đường vào khá khó khăn do chủ nó rào cành táo.

Em treo vào cây Nhãn chỉ độ 1m, tựa lưng lụp vào gốc cây. Chưa có kinh nghiệm nên treo xong xem ko được đã lắm mặc dù cách có 4m. Lần đầu tiên được xem con bổi và mòi chơi với nhau, thúc tồi gù, lại gọi. Con bổi nó chuyền cành tìm con mồi để đá, nó đá mấy lần vào mặt lụp, lưng lụp làm sập cả lưới.
Con bổi máu chiến nhẩy làm lưới sập mà nó ko sợ, nó đứng cả lên cầu tử khi lưới đã sập.
Xem mà nóng ruột, em phi xuống tháo lụp và vén lại  lưới kiếm kèo khác, đẹp và dễ xem hơn.
Nhớ thế  ông anh hay treo, em treo như vậy. Thế treo đá bị xoay lại sau khi em nó nhẩy lần 3.

Sau khi treo xong vợ em gọi, lúc này là 8h: " anh có về trông con ngay ko để em đi làm."
Thế là vứt mồi lỡ ở đấy, đánh liều vì có cành táo rồi ko sợ thằng nào nhẩy mất. E ra hạ con chim còn lại và phi xe máy về định đưa cu con ra xem luôn, may cu nó ko có nhà thế là em lấy máy Đt phi ra bãi. Ra đến nơi, e bổi đang chơi với em mồi màn gù và chuyền vào cành thế và rồi phạch.
Được rồi anh ơi/ heheheheh.
Bổi và mồi lỡ

Cái mẹt

Cái chân

Trong lồng nhà

Chiều về rơi cái lồng thổ Bắc Giang tung luôn cả phẩn tre đan phía trên lồng,  may con khách của ông già em nó bị choáng chưa phi ra được. Em phi nhanh ra thế là ko mất em cu. May quá.
Em viết lủng củng quá mong các bác thông cảm. Cám ơn các bác đã xem bài.
Chúc  cả nhà vui vẻ.
 (*)(*) (*)(*) (*)(*)
lụp z mà e nó vẫn nhaỷe này quá dũng ơi.

BAONHJ.

• Hero Member
  • Thanks 59
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 06/05/2014 07:00:36PM »
chúc mừng bạn nha,mình gần năm rồi chưa có cảm giác này  g_ g_ g_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 06/05/2014 07:03:11PM »
em bỏ cho bac 1 phiếu về bài viết nhí nhảnh nhất sever gác cu này . hay quá , chúc mừng bác

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 06/05/2014 09:12:25PM »
Hôm chú Dũng đi gác thì mình đi cùng mấy chú, anh em trong CLB cu gáy Thái Bình đi thi ở Thủy Nguyên HP. Đang ngồi chờ BTC gọi đến số báo danh của mình thì chú ấy gọi nói Anh ơi bổi đá lụp mà không sập, rồi lưới sập mà bổi đậu trên cầu tử đấu với mồi... nghe mà cũng rối cả lên. May sao 1 líc sau lại gọi thông báo tin vui, Được rồi anh Hoàng ơi! rồi nói tiếp thôi nhé để em chụp mấy cái ảnh đã  :d làm mình cũng vui lây. Lần đầu tiên bắt bổi bằng lụp cảm giác khó quên, khó tả lắm phải không, chúc mừng Dũng nhé!!! (*)(*) (*)(*) (*)(*)
MÊ CU GÁY

thu26389

• Hero Member
  • Thanks 77
  • cứ chơi đi thời gian là câu trả lời tốt nhất
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 06/05/2014 09:33:52PM »
phần thưởng xứng đáng sau bao ngày bị vợ la con khóc hehe .chúc mừng anh  _zoo_
NGƯỜI QUÝ HƠN CHIM QUÝ

anhman19hg

• Hero Member
  • Thanks 84
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 07/05/2014 08:10:22AM »
Chúc mừng bác thật đáng mừng quá.  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 07/05/2014 04:01:44PM »
Cám ơn các bác, lụp vậy mà vẫn bắt được bổi. Chim chưa hay, người chưa tài nhưng may mắn. Vui nhớ các cụ. _yahoo_

dtminh

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 24/08/2014 09:12:14PM »
Nhìn bác mà thèm quá. Chỗ e có 1 con mà ko sao bắt được. E treo con mồi tập ra, hai con quần nhau 2 ngày mà ko ăn thua, về sau e sợ hỏng nên phải thu về. E cũng biết con này nó quá trận rồi nên chịu. Nhân tiện e xin ý kiến các cụ tìm cách bắt giúp e con này với ạ. E thấy các bác khác đánh nó bằng lưới giật đất, mồi cây, đàn cò rồi mà ko bắt đc.  Ko lẽ đánh bằng lưới trời ợ  ( Có cụ ngồi phục mất 4 5 ngày về ko)

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 25/08/2014 07:44:13AM »
Chúc mừng chú Dũng.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent