Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Phương_kofk gác cu  (Đọc 7385 lần)

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
Phương_kofk gác cu
« vào lúc: 16/03/2014 11:28:03PM »
Kính chào ae diễn đàn!
Nhân dịp chuyến đi khai lụp rừng Tây Nguyên  đầu tiên của năm 2014 ( vì dạo này bận quá nên khai lụp hơi trễ tí :D ). Nên e cũng đăng lên cho ae xem cho vui.
Thứ năm ngày 13/3/2014 lúc 8h tối thì mọi thứ đã chuẩn bị xong, mồi, lụp, sào 1 mình 1 xe lên đường. chuyến đánh 4 người nhưng khi đi thì chỉ 1 mình em vì chú Hoà đã đi Phú Yên mua mồi từ thứ 2, đến thứ5 thì đón xe khách lên thẳng Đắk Nông luôn ( xe máy thì bỏ trong gầm xe khách), chú Bá và chú Phước Bình Dương thì trưa hôm sau mới đi. Qua đoạn đường dài ngoằn ngèo đầy bụi đá của con đường đau khổ (QL14) đến tờ mờ sáng hôm sau lúc 3h30 ngày 14/3/2014 thì cũng đã chinh phục xong đoạn đường dài 260km để đến khách sạn gần điểm đánh. Vô khách sạn kiếm chỗ treo cho chim ăn uống nghỉ ngơi xong, em cũng tắm và ngã lung dược gần 1 tiếng thì 5h là phải đậy đi đánh ( buồn ngủ kinh khủng).  Ra bãi đánh  đầu tiên treo mồi lên,  mồi vừa chiêu được hồi thứ 2 là đã có con bổi phành phạch đánh dội. bụng cứ mừng thầm, : mày dính chắc.
Thế cơ mà sau vài xạc phóng rước bổi nhập tàn thì chú đồng son cưng của em nó ko còn bình tĩnh nữa cứ đếm nan, bôi gù, mồi gù vài xạc lại đếm nan( chòi lồng) nản vô cùng. Đang ngồi thì chú Hoà điện tới ( vì đi đánh với chú nhiều nên hiểu, gọi thì hết 95% là nói đã bắc bổi), nên e hỏi luôn,: có 1 em rồi hả chú? ừh! Nhưng chim thường.
Nhìn lại chú mồi mình cứ gù rồi lại chòi, chòi chán mới gù, cứ lơi lơi như vậy khoảng 1 tiếng thì bổi nguội rồi, nhìn là biết ko bắc được. lấy mồi xuống nhìn nó suy nghĩ: mày đau phải con mồi như thế! Rồi chợt nhớ ra là khá lâurồi ko cho nó đi rừng, vài kèo lội lồng rồi thì nó cũng phải tỉnh chim thôi, qua kèo 2 nó vẫn vậy, đến 9h thì sang kèo 3 gặp chú thổ bấu hay, bài bản thì ko chê được, cứ trong vòng 30 giây là có đủ dồn dập kèm cứ trong vòng 3 phút là phải có 3-6 xạc gù dộn cứ đều đều trong 3h liền- chim rất bền, âm tiếng thì rất hay. Mồi e thì lúc này ít chòi lồng nhưng vẫn ko thể tăng nhiệt cho chủ bổi này được. Biết ko làm gì chù bổi này được nên gần 12h30 đành ra ngoài ăn uống. đầu giờ chiều bỗng  nhiên trời lại nổi gió bổi lặng mất tăm, đến 4h30 trời êm gió, tuột xuống  thung  lũng gặp ngay chú bổi giọng thổ. Treo mồi lên mồi phóng là về ngay, chú này hình như là bổi y, ko nhác lụp nhiều và chuyền cành liên luc, lúc này chú đồng son mới chịu chơi gù lia lịa, chú bổi cũng đâu thua trả lễ liên tục, thấy mồi mình ko lội nữa, bụng lại nghĩ thầm, : mày dính chắc. sau 15 phút dính thiệt, chú bổi này từ lúc vào tàn cho đến lúc dính chỉ toàn gù, ko có tí bài bản j. và thành tích đây.

Sau khi bỏ túi chú này xong thì lại nghĩ ngay tới chú thổ bầu lúc sáng, liền chạy xe vô lạch cũ kiến chú ta. Nhưng vừa đến nơi thì mây kéo tới, rơi vài hạt thế là hết đám đánh( vì nếu ae vô rừng sâu đánh sẽ biết, 4km đất đỏ mà dính cây mua thì chỉ có nước ngủ luôn trong rừng, nên đành gưởi lại chú bổi cho chuyến sau.) ra tới ngoài thì cũng gần 6h, chú Bá và chú Phước cũng lên tới,: về khách sạn tắm rửa, cho mồi nghỉ ngơi, rồi đi nhậu con.
Hôm sau chú Bá và chú Phước ở lại đó đánh, còn e và chú Hoà thì đánh dọc đường về trước, sáng khoảng 6h30 vô kèo đầu thì gặp ngay chú son, chú này tỉnh chim hơn giàn gù khá nhưng ít bài bản chỉ kèm thưa. Đến chủ bổi này thì mồi em cũng đã hết chòi lồng rồi mồi bổi so tài khoảng hơn 1 tiếng  rưỡi trong những cơn gió và tiếng máy bơm nước ( vì mùa này là mùa tưới). thì chủ bổi cũng sa lưới. mừng, tự thưởng cho mình 1 nụ cười.

Vì gió quá nên 2 chú cháu ko đánh nữa băng rừng đi về, vô nhà bạn của chú Hoà gác ly, tầm 13h thì tan tiệc. về tới phú giáo làm dĩa tiếc canh vịt, rồi mới chịu về nhà, thật ko có j sướng bằng. cái thú vui gác cu này.
kết thúc chuyến đi em 2 bổi, chú Hoà 3 bổi, chú Bá 3 bổi và chú Phước 2 bổi(2 chú tối đó cũng về luôn vì gió quá).
cảm ơn ae đã theo dõi, xin hẹn chuyến đánh sau.
kính chào.
« Sửa lần cuối: 16/03/2014 11:58:42PM gửi bởi phuong_kofk »
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

thao mai

• Thích là nhích...
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Đan lồng nhốt kiến...
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Phương_kofk gác cu
« Trả lời #1 vào lúc: 17/03/2014 05:20:54AM »
Chúc mừng Phương nha, toàn thấy nhậu không à vui quá.
Ở     L  i   ề   u    G   ặ   p     L   à   n   h     .    .    .

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 17/03/2014 01:36:50PM »
Chúc mừng Phương nha, toàn thấy nhậu không à vui quá.
giải mỏi sau 1 ngày bẫy chim mệt nhọc bác ah! tâm sự, kể nhau nghe về trận đánh phải có hơi men kể mới thật được bác.  :d :d :d :d
phuong_kofk@yahoo.com.vn

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 17/03/2014 02:03:20PM »
chúc mừng em nhé phương  _zoo_ _zoo_
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

trungcoi11

• Hero Member
  • Thanks 63
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 17/03/2014 08:40:19PM »
ai da đi xa đánh được nhiều bổi quá ta chúc mừng hihih

phavibi

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 17/03/2014 09:20:45PM »
Chúc mừng chú em.Lâu quá mới thấy đi bẩy,anh tưởng em mê buôn bán quá bỏ đi bẩy rồi chứ.Khi nào đi bẩy ở BR-Vũng Tàu cho anh cầm sào với nha

dollar$

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 18/03/2014 07:37:21AM »
Dưới tấm hình em bổi đầu tiên có lông đuôi chim j vậy chủ thớt

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 18/03/2014 11:23:08PM »
lông đuôi con bổi đấy bác, túm ra rụng tum lum.
phuong_kofk@yahoo.com.vn

trungkienhk

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 19/03/2014 04:21:59PM »
Rất thích các topic đánh cu bác Phương,chúc bác cùng gđ sức khỏe va có những chuyến đi thú vị.

phavibi

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 20/03/2014 11:32:02AM »
Chúc mừng chú em.Lâu quá mới thấy đi bẩy,anh tưởng em mê buôn bán quá bỏ đi bẩy rồi chứ.Khi nào đi bẩy ở BR-Vũng Tàu cho anh cầm sào với nha
=o)
chào bác ! e và 1 số ae cũng hay đi gác cu ở BRVT vào cuối tuần ! nếu được mong được làm kèo gác cu cùng với bác ! hoặc ae cafe tám chuyện cu cò !
thân.....!
Rất vui được làm quen và giao lưu với anh em mê cu cò.Mình tên Bình,44 tuổi,P-Thắng Nhất-Vũng Tàu.ĐT:0918563199

Thanhluong109

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 26/03/2014 01:51:03PM »
Đọc dược nhiều bài đánh cu rừng của các cu thu thấy đã quá

chúc mừng bác  (*)(*)đã thu phục được bồi

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 26/03/2014 11:16:53PM »
Rất thích các topic đánh cu bác Phương,chúc bác cùng gđ sức khỏe va có những chuyến đi thú vị.
Đọc dược nhiều bài đánh cu rừng của các cu thu thấy đã quá

chúc mừng bác  (*)(*)đã thu phục được bồi
cảm ơn 2 bác, đi đánh vui là 9, giao lưu là 10, bắt bổi là 11, lên diễn đàn khoe là 12 mà khà khà.................
chúc 2 bác và gia đình sức khoẻ.
thân chào.
phuong_kofk@yahoo.com.vn

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 27/03/2014 09:07:12AM »
chúc mừng bác Phương nhé
đi bẫy mồi hay bắt được bổi đẹp , xem 1 trận đấu thật đã thì còn gì bằng  _zoo_
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

kalaca

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 27/03/2014 09:16:47PM »
ĐÚng là đam mê không gì là không thể, đi xe máy xa vậy làm vài kèo gác rồi lại về khâm phục bạn

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 03/04/2014 01:33:21AM »
chuyến kế tiếp bắt đầu khởi hành từ khoảng 20h tối thứ 7 ngày 29/3 và về tới nhà là 1h khuya ngày 2/4 . tổng cộng đánh được 3 buổi sáng, vì lên đấy chiều nào cũng mưa tầm tã.
lúc 20h tối thứ 7 khởi hành đến nơi thì gần 4h sáng hôm sau mất khoảng 230km (gần hơn chuyến trước 1 ít). chạy thẳng đến quán cơm tấm quen, kêu cửa sớm pha cafê  uống ngồi đợi cơm. khi trời vừa ửng sáng thì chạy thẳng vô rừng kiến kèo đánh, khoảng 5km trèo đèo thì cũng đến điểm đánh đầu tiên. treo mồi lên thì trúng ngay cây có tổ chim chàng ràng, nhưng ko để ý. khi mồi chơi, bổi về nhập cội thì chú chàng ràng lao thẳng vào chú cu bổi ,vì bị cú " chơi đểu " quá bất ngờ nên chú bổi vội tạt đi. đành phải chuyển lụp sang cây khác. mồi chơi khoảng 5 phút thì bổi lại về đấu. chú này hơi nhác lụp, chuyền cành gù đấu cứ tới gần lụp thì tạt ra. khoảng gần 1 tiếng "đấu khẩu" thì chú bổi chịu hết nổi nên lao vào lụp tính " động thủ" và rồi bị sa lưới, thế là em có chú bổi gọi là "lấy tùng" cho chuyến đi. khà khà khà.................

chuyển sang kèo khác thì cứ nghe bổi gáy, treo mồi lên là hình như nó cứ xa dần rồi lặng mất tiêu. cho đến trưa, cơn buồn ngủ kéo đến
vì cả đêm phải chạy, ko được tí chợp mắt nên mới ra như thế. chạy ra ăn trưa rồi về khách sạn quên luôn là người dơ như cú làm 1 giấc phải gọi là đã cơn, cho tới khoảng 2h30 tỉnh đậy dòm ra ngoài thì mây đem đã che kín trời, xác định nghỉ gác cu tắm rửa chuẩn bị gác chai.
sáng hôm dự đoán là do ảnh hưởng của cơm mưa chiều hôm trước nên chim sẽ rất sung. nhớ đến chú bổi đồng lựu đạn mà chuyến trước tết theo cả ngày ko được, nghĩ rằng giờ vào chắc bắc được. ai ngờ vẫn như xưa, vẫn nhác lụp. treo mồi lên cây cao su thì cú ta đến gần mồi nhất thì cũng chỉ là cây bênh cạnh đấu, nhiều lúc bay vào chưa bị đậu vào tàn lại bày ra. chú này bài bản đủ, lại hay gù xem, chơi rất bền. nhiều lần dự tính bỏ đi tìm kèo khác lại lại tiếc nước gù xem của chú ta nên cứ tự cho mình hy vọng, nhưng khoảng gần trưa thấy tình hình ko thay đổi được gì nên đành kiếm kèo khác.
vô sâu bên trong, xuống 1 thung lũng nhìn khung cảnh vừa có cây cao cây thấp, có đám đất trống đã thu hoạch khoai lan cỏ dại mọc cũng đã héo bông, dưới lũng sâu lại có nước. chỗ này chắc phải có chim cu ở. treo mồi lên, mồi chơi khoảng nửa tiếng nhưng chỉ nghe có vài chú chơi xa xa, nhưng khoảng thêm 10 phút nữa thì tự dưng có 1 cặp bay về, đậu ở cây khác cách mồi khoảng vài chục mét, mồi rước lịa, chú bổi cũng chẳng thua gù tới tấp với mái rồi đá mái đi xa- tên bổi này cũng vũ phu gớm. nhưng thường thì bổi đá mái đi thì sẽ nhập tàn đấu với mồi, và y như thật chú bổi nhập vào gù với mồi và chuyền cành loạn xạ chưa đầy chục xạc đã bay thẳng vào sau lưng lụp để đá mồi, từ sau đá dọc ra trước và nhảy luôn vào cầu tử, chẳng nghĩ j- chim y có khác. vui quá rút máy ảnh ra chạy tới định chụp tấm hình lúc lụp còn treo trên cây thì cú bổi giẫy quá làm rớt luôn lụp --> khỏi chụp. chú này lỳ kinh khủng, về bỏ vô chuồng rộng, mấy con khác sợ nhảy loạn xa thế mà chú ta vẫn tỉnh bơ, đưa tay gần là chụp mổ và đá cánh liền.

xong chú bổi này thì cũng đã gần 1 giờ tính kiếm kèo thì thì trời lại mù đen. nhưng vì có áo mưa nên ngại j mưa rơi. vẫn đi kiếm kèo, mới vô lạch khác chưa kịp dừng xe nghe ngóng j thì trời đã mưa xối xả, dựng chân chống đứng xe lên mở áo mưa tủ cho người và mồi. ngồi im đợi khoảng gần tiếng rưỡi thì tạnh mưa. đi kiếm kèo đánh nhưng tình hình chẳng mấy khả thi nên đành về khách sạn.
sáng hôm sau dự tính là làm vài kèo đến gần 11h là chuẩn bị về Sài Gòn nên 4h30 đã dậy chuẩn bị xong thì trời lại có sương mù, ra quán cơm ngồi vừa ăn vừa dợi. khi sương gần tan thì lại vô rừng. kèo đầu là chú sấm đồng giộng nghe rất đã tai, nhưng lại rất trận đấu xa cách mồi gần trăm thước. sang kèo 2 là 1 thung lũng khá rộng, xung quanh là vườn bắp, vườn mì đã thu hoạch, giữa là đám tiêu tơ mới khoảng năm 2 trụ tiêu là gỗ đã được xẻ miếng cao khoảng 3m, thỉnh thỏng có vài cây gòn xen vào, hơi xa xa là cây cổ thụ thật cao nghe có chú bổi 2 hậu giộng chuông âm tiếng rất cao. vì cây cổ thụ đó ko thể nào treo mồi được nên em quyết định chom đám tiêu. dọn kèo treo mồi lên khoảng chặp là chú bổi chuông liền về đấu giàn ngoài xe chú ta hay chiêu nhưng giàn trong ko nghĩ chú ta lại bền. nhập về chào sân bằng mấy xạc gù liền, cứ đọt của mấy trụ tiêu chú ta cứ chuyền qua- lại, mồi lần chuyền lại vài xạc gù, thúc vài tiếng lại bo gù cứ đều đều khoảng 1 tiếng thì chú ta đi bay đi uống nước lần 1, bay về lại cứ vậy bài bản ít, nhưng bo gù thì phải biết. khoảng 1 tiếng sau chú ta lại đi vô nước, lần này em bổ xung thêm 1 chú mồi nữa để xem có xoay chuyển được tình thế ko. khi về thấy thêm chim lạ chú ta đấu càng căng hơn, chuyền liên tục, vì khoảng chách giữa các nọc tiêu khá xa phải chuyền dài nên chú bổi khá mệt đừng ko vững, cách hơi xệ xuống. rồi lại đi uống nước (và đó có lẽ là lần cuối cùng chú ta tự bay đi kiếm nước uống). khi đi uồng nước về bị chú mồi ép cho vài xạc gù chú liền chung tàn nhưng vừa đáp trả 1 xạc gù thì lại bay ra( vì là cây gòn trồng tiêu, nhánh ngắn và ít khi vào đứng gần lụp quá nên sợ). rồi lại vào, cứ ra mồi thúc vào mồi gù. bổi hết chuyền trên rồi lại bay xuống đất, rồi lại lên làm vậy khoảng 5, 6 lần thì chịu ko nổi và bị thu phục. mừng quá ra túm chú bổi liền, cầm lên nhìn phao thì vui phải biết, phao xám tro ( thuộc loại phao tốt) khi đã bỏ vô túi rút cột chặc rồi thì mới chụp hình khoe được. khè khè.................

bắt xong chú bổi là về luôn, chẳng cần màng đến chú nào nữa đành hẹn lại rừng núi đắk nông lần sau.
trên đường về thì gặp mưa liên tục, từ 12 h xuất phát, nhưng vì trú mưa nhiều lần và về Phú Giáo lai rai nên 1h khuya mới tới nhà.
kết thúc chuyến đi, e được 3 bổi 1 hay và 2 chú thường.
cảm ơn anh chị em đã đọc.
thân chào và hẹn chuyến tiếp theo.
« Sửa lần cuối: 03/04/2014 01:37:05AM gửi bởi phuong_kofk »
phuong_kofk@yahoo.com.vn

thao mai

• Thích là nhích...
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Đan lồng nhốt kiến...
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 03/04/2014 07:40:12AM »
Chúc mừng Phương bổi đẹp, đi xa quá cảm phục.
Ở     L  i   ề   u    G   ặ   p     L   à   n   h     .    .    .

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 03/04/2014 08:57:17AM »
chúc mừng bác Phương nhé
đi bẫy mồi hay bắt được bổi đẹp , xem 1 trận đấu thật đã thì còn gì bằng  _zoo_
thân chào !
khà khà............... đi bẫy 10 chú bổi thường không bằng 1 chú bổi hay.
phuong_kofk@yahoo.com.vn

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 03/04/2014 09:23:15AM »
Chúc mừng Phương bổi đẹp, đi xa quá cảm phục.
ĐÚng là đam mê không gì là không thể, đi xe máy xa vậy làm vài kèo gác rồi lại về khâm phục bạn
đi xa, tuy hơi mệt, chi phí cho chuyến đi rất cao, nhưng đi 1 chuyến là đáng 1 chuyến bác ah!
phuong_kofk@yahoo.com.vn

anhman19hg

• Hero Member
  • Thanks 84
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 03/04/2014 10:27:50AM »
Chúc mừng bác. các bác đi xa vậy thì phải kiếm bổi hay đánh. chỗ em đi xa nhất cũng chỉ 150kh đường vùng cao đi. nhưng không dám đi đêm như các bác.hihi _zoo_ _zoo_

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 03/04/2014 11:13:29PM »
Chúc mừng bác. các bác đi xa vậy thì phải kiếm bổi hay đánh. chỗ em đi xa nhất cũng chỉ 150kh đường vùng cao đi. nhưng không dám đi đêm như các bác.hihi _zoo_ _zoo_
bác ở chỗ nào vậy? hay đi đánh miệt nào?
phuong_kofk@yahoo.com.vn

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent