Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo giúp.  (Đọc 2612 lần)

Đaicugay

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo giúp.
« vào lúc: 09/06/2014 07:47:09AM »
Như tiêu đề; tôi muốn chọn 1 con chào mào mồi nhưng vẫn đang mu mơ quá; Bác nào có kinh nghiệm chọn và chơi chào mào mồi phổ biến cho cách chọn với.

- Về hình thức con chào mào mồi (má đỏ hoặc má trắng)
+ Mỏ, mắt, mào, lông, thân hình, dáng đứng...vv
- Về chất giọng con chào mào mồi (má đỏ hoặc má trắng)
Nói chung là không biết hết cách diễn tả, do vậy nói chỉ biết hỏi là để chọn được 1 con chào mào mồi tốt, cần chọn những tiêu trí như thế nào.
                                                                                                              Trân trọng cám ơn các bác nhiều!

hst90bmt

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo giúp.
« Trả lời #1 vào lúc: 09/06/2014 08:34:35PM »
chào bác! bác muốn chọn chim bổi để nuôi thành mồi hay chim đã thành mồi rồi? tiêu chí chọn chim chào mào thì chim tướng to mình dài. mào lân hoặc mào tê giác, siêng hót và yếu tố quan trọng là phải chịu rừng vào rừng mở áo lồng là chơi, chim rừng về thì chịu đấu. bác có thể qua bên chaomao.org bên đó a e chơi chào mào nhiều hơn và kinh nghiệm cũng cao nữa. thân ái!

Đaicugay

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 11/06/2014 08:05:44AM »
Mình cũng đã vào chaomao.org rồi nhưng hình như chưa đủ bài viết nên không được. Mình muốn chọn 1 con bổi có tố chất mồi để nuôi thành mồi, nhưng không biết nhìn vào đâu để biết nó là con hay hót, biết dụ chim rừng... và kết cục là phải bắt được bổi.

hoangloc

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 11/06/2014 08:38:34AM »
Bác ơi, bác đòi hỏi cao quá rồi đó. 20 năm chơi chào mào, cầm qua rất nhiều chào mào hay, đẹp rồi nhưng em cũng chưa dám tự tin khẳng định sẽ "chọn 1 con bổi có tố chất mồi để nuôi thành mồi, nhìn để biết nó là con hay hót, biết dụ chim rừng... và phải bắt được bổi" đâu bác ah. Dục tốc bất đạt bác ơi. Cứ từ từ. Nuôi -> tìm tòi, nghiên cứu, học hỏi -> chơi -> biết -> mới có kinh nghiệm được. Chim hay sẽ tìm người tài, gọi là cái "DUYÊN" đó bác. Đôi lời góp ý cùng bác. Chúc bác nhanh tìm được chú chim như ý.

Đaicugay

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 11/06/2014 09:41:06AM »
ái trà; thế thì nghe khó quá phải không bạn?
Mình có 1 con tướng tá to con, giữ chim, mào đinh, hót cả ngày, nhìn thấy chim khác là chỉ muốn đánh nhau thôi, mang ra rừng là hót. Hôm trước cho vào lồng bẫy mang ra rừng treo chim rừng nghe nó hót là bay về rất nhiều nhưng chỉ đậu trên ngọn hoặc xuống gần nhìn thấy nó là bay đi hết vì nó hăng quá.

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 15/12/2014 07:52:54PM »
ái trà; thế thì nghe khó quá phải không bạn?
Mình có 1 con tướng tá to con, giữ chim, mào đinh, hót cả ngày, nhìn thấy chim khác là chỉ muốn đánh nhau thôi, mang ra rừng là hót. Hôm trước cho vào lồng bẫy mang ra rừng treo chim rừng nghe nó hót là bay về rất nhiều nhưng chỉ đậu trên ngọn hoặc xuống gần nhìn thấy nó là bay đi hết vì nó hăng quá.
ko biết sau 6 tháng rồi bác chủ đã học hỏi được những gì và đã lựa được em cm mối nào chưa. tiện đây em góp ý cho bác nào muốn kiếm 1 em mồi thì tiêu chí em biết như sau.
muốn nuôi chim mồi có 2 cách 1 là mua 1 chú chim mồi của bác nào đó quen biết và tin tưởng được về trảu nghiệm ngay.
2 là muốn tự tay nuôi 1 chú mồi thì phải làm như sau. chờ qua tết âm lịch tầm tháng 2-3  ra tiệm kiếm 1 chú chim má trắng hoặc tháng 4-cuối tháng 6 kiếm 1 chú má lỡ(giai đoạn từ má trắng đang trổ 1 vài cọng má đỏ). theo mình thì kiếm 1 chú má lỡ là ok nhất tuy thuần vất vả hơn má trắng 1 tí nhưng kinh nghiệm chiến trường + giọng hót em nó cũng đã có tí ngoài tự nhiên rồi.
tiếp theo là ngồi quan sát ko phải cứ kiếm con nào to con dài dòn là lấy mà phải quan sát con nào lanh lẹ, nhày lăng xăng thì phần lớn là trống. kiếm chú nào nhỏ con dài đòn cũng ok, sau đó nhìn vào cái mỏ em nó cứ em nào mỏ mỏng + tiêu chí ở trên là lấy ngay, những con mỏ mỏng sẽ rất mau mỏ.
giờ trẫng giá + bắt chim +trả tiền về chăm em nó, kiếm thêm cho em nó thầy xịn nữa sau 1 năm luyện công là có thể đi bãy lai rai.
mà em nói trước luôn nên mua vài em để bù trừ nữa nha. con nào nuôi thấy mau mỏ + đầm tính ko hung hăng thì sau này mới làm nên cơm cháo chứ mấy chú mau mỏ mà dữ chim ché như cái máy thì cả đời nó khó bắt được chim lắm có chăng chỉ bắt được chim dữ hay chim đói ăn thôi.
vài lời mạo muôi xin chia sẻ mong anh em đừng chém gió

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 15/12/2014 11:22:27PM »
Tối wa rồi mai nói tiếp!!!!!!!!!!

Chào Cu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 16/12/2014 09:37:37PM »
Thông thường chọn chào mào để đấu cội thì rất dễ chứ chọn chim trước rồi luyện thành mồi hay rất khó, tùy theo nết chơi của từng con mà ta nên chọn làm mồi hay không (  như cu gáy phải có bài bản đầy đủ thì chào mào cũng phải có hót gọi, nước đấu và cách dụ bổi đá ý mà ). Những con đấu cội hay chưa chắc đã là mồi hay và ngược, chào mào mồi không cần phải to con, không cần ngoại hình đẹp mà cần giọng hót và nước dụ bổi tốt. Về giọng hót thì ưu tiên số một là muốn bắt bổi vùng nào thì dùng mồi vùng đó ( rất quan trọng ), sau đó đến chọn con đảo giọng và bắt giọng tốt.

Không biết bác ở đâu? nếu ở SG mình cho bác mượn con mồi chơi dài hạn, con mồi này thu phục vô số bổi hay từ daknong, daklak, bà rịa, quảng trị, lào... rồi. Tại sưu tầm chào mào đủ chơi rồi nên giờ đầu tư cho cu gáy, đam mê cu gáy cũng khá mãnh liệt nhưng kiến thức về cu cò còn non kém quá.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent