Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: bổi kim trong veo  (Đọc 2561 lần)

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
bổi kim trong veo
« vào lúc: 27/01/2013 10:08:57AM »
thứ sáu ông Hồ T nói bây giờ kiếm được con kim ròng khó quá anh hả? anh bắt được để em nhé về cho nó gáy nhứt đầu chơi. Ôi bầy giờ kiếm con kim ròng như mò kim... nhưng con đóng ở thành tây bắc Gia Định thì sao? giá gì bắt được nó. Ôi bao nhiêu người đến đó. nào là dựt lưới, đánh đất... mà không biết bây giờ nó còn không nữa?
sáng thứ bảy ông cuboi T nói: sáng nay anh có đo mobi ko?
- ko. đi CV gia định đi.
- anh qua em hả? mấy giờ?
- khoảng 10 giờ nhé, vì ra sớm công nhân làm đánh không được.
 11 giờ kếm 2 anh em ra đến nơi thì cảnh vắng điều hiêu không một bóng cu, treo mồi lên mồi không gáy. chỉ thúc vài tiếng thôi. chắc có bồ cắt, khoảng 10 phút sau 1 chú bồ cắt bay đến đọt cây một com mồi và sau đó nó tự bay ra cây bên ngoài án ngữ giữa các con mồi. thế là thôi rồi chờ 45 phút hai anh em định về. vừa duống một con mồi xuống thì con mồi lỡ bên kia đổ gù rồi thúc sơ sơ. thôi kệ có tiếng cu gáy cũng vui rồi. ở lại đi T, thế rồi T nói có con bổi chiêu tai tôi điếc nên không nghe. tôi hỏi giọng kim phải không? đúng rồi anh không nghe hả? ko nghe. đó đó nó gáy đó. rồi một hồi lâu mồi lỡ đỗ gù rồi chiêu được 2 hồi cũng im luôn. con bồi bổi bau lên thiệt cao rôi thả tàu bay xuống đât ăn. rồi mồi lỡ chiêu nó bay bạch bạch về cây dừa đứng đó . sao hôm nay nó lạ vậy ta? mấy bữa nghe tiếng lạ là nó bay về đọt cây này là gù rồi bay sang đọt cây khác gù sao hôm nay nó yếu vậy ta. rồi con mồi lỡ cũng im luôn. sau một hồi chờ đợi cuboi T ngũ thì con bổi bay xuống gốc cây chỗ con mồi lỡ. con mồi lỡ chụp quất nó một dây. nó nhào lên như đuổi dí mấy con cu bình thường. nó nhào vô cành thế gù lấy gù để. con mồi lỡ cũng đáp trả nó bằng 6-7 gù dài thòng. con bổi biết gặp thứ dữ rồi, nó đứng một chỗ ngay cành thế gù chận, gù cướp rồi xoai lưng ngược lại cứ đứng đó mà gù. rồi nó quay lưng lại gù rồi kèm và bày đủ trò hòng dập con mồi nhỏ con này. nhưng không ngờ con mồi cứ xù lông gật gật đo vòng quanh lồng lâu lâu nó làm cho 3 hơi thiệt dài lùng bùng cả lỗ tai. nhưng con bổi này quá cáo nó bò ra xa lụp đứng đó thúc gù. rồi con mồi lỡ chuyển qua thúc nó bò vô chận gù con mồi nhưng con mồi lại quất cho nó mấy hơi e càng nó đứng đó diển trò tiếp. con mồi cũng diễn trò với nó. có những lúc tôi tưởng nó nhãy rôi vì con mồi có lúc chưởi nó 3 - 4 dây liên hoàn dài thòng làm sao nó không tức mày nhãy vô oánh được. nhưng không ngờ con bổi là con quá bình tỉnh nó tìm cách chọc tức con mồi bằng những chiêu cũng khá độc đáo. rồi thêm một con bổi bay về chung cay, 2 - 3 con bổi chung cây tôi tưởng tiêu rồi đây là cơ hội để con bổi thoát ra khỏi mê lộ tẫu nhưng nó vẫn không bay đi dí các con bổi khác như bình thường mà nó vẫn quấn với con mồi. rồi chuông điện thoại reng lên: đầu dây bên kia nói cháu xách nhanh con sát bổi ỉa cứt trắng qua cho chú trị chứ không nó chết là chú bắt đền đó. chú ơi chờ chút cháu đang đánh chim và chim đang chung thế. vậy hả? nhanh nhanh lên nhé.    dạ dạ.
con bổi lại bò ra xa lụp đứng đấu. con mồi sau một lúc làm thinh nó nổi lên quất 2 dây dài liên tiếp tôi tưởng con bổi từ xa bay song phi đánh thẳng vào mặc con mồi không ngời nó lại từ từ bò dần vô sát lụp vừa đi vừa gù quá tỉnh luôn. lúc này tôi nói đừng gù nữa mầy để cho nó nhãy đi cho tao về sớm quả nhiên con mồi gù them vài hơi nữa rồi làm thinh còn con bổi tiếp tục thừa thắng xông lên gù lất gù để, xoay qua gù xoay lại gù và them một vụ này nữa con cu con ở tuốt đau đằng xa bay về trước mặt lụp cách lup khoảng 1 mét. tôi sợ nó sẽ bay vô đòi ăn nhưng không nó đứng y đó và ngất cái đầu cao đứng nhìn. con mồi này lại sợ cu con nên chắc là nó đang tìm cách trốn. nhưng đó lại trở thành cách hay khiến con bổi sau khi tự gù tiếp 5-7 phút nó trườn cái mình dài nhãy a vào cầu tử dính lưới dẫy phành phạch. nó nhãy rồi T ơi, T như mơ màng chợt bừng tỉnh: nhãy rồi ha? tôi xách sào đi tới đuổi con cu con trước rồi mới mang lụp xuống bắt con cu bố.
thế là kết thúc một thời oanh liệt của con kim thống lĩnh tây bắc thành Gia định, hình ảnh con bổi trườn mình nhãy vào cầu tử gởi nhớ những hình thân quen của ngài xưa nó cũng gợi dậy cảm giác lân lân vui vui giữa cảnh đồng cỏ cây tỉnh mịch. những tưởng giữa thành phố ồn ào, bon chen, bôn ba và tất bật với nhiều phương tiện đa nhiệm và tốc độ sẽ không còn những chú bổi hay để chứng kiến những trận đấu hay và kịch tính. nhưng nghiệm lại đâu đó vẫn còn những chú bổi hay để cho người đam mê cu gáy thưởng thức cái gọi là "hương hoa của đời".
bài viết còn nhiều thiếu sót và lỗi chính tả mong các anh em đọc bỏ qua những lỗi đó nhé.
vài hình ảnh của em nó con mắt nó bị lát một bên nên các bạn đừng chê nhé:

cảm ơn các bạn  đã xem tin.
« Sửa lần cuối: 28/01/2013 06:41:46AM gửi bởi langVan An »

DinhThuong

• Hà Cối. Quảng Ninh
  • Chính thức
  • Thanks 4
  • Hội cugay.org QN
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: bổi kim trong veo
« Trả lời #1 vào lúc: 27/01/2013 11:45:18AM »
Bác viết chi tiết trận chiến quá! em đọc mà thấy mình đứng ngồi không yên với con bổi, cuối cùng chắc con mồi thúc + gù vài sạc dài thế là con bổi tức quá nhảy đá con mồi phải không bác. Nếu bắt được cho em xem qua hình ảnh chú ta nhe!
cugay- chaomao là niềm đam mê

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 28/01/2013 04:18:58PM »
up hinh cho bà con xem

dophucapec

• Sr. Member
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 28/01/2013 04:56:21PM »
Em cũng đã được nge kể trực tiếp trên điện thoại về trận đánh này của bác. Bây giờ thấy bác viết kể lên thế này còn hay hơn là nge kể điện thoại.hihi. Chúc mừng bác thu phục được chú chim hay. (*)(*)

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 28/01/2013 06:00:02PM »
Nghe bác kể thấy hấp dẫn quá . chúc mừng bác .... _zoo_
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

Đảng Cu

• Chính thức
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 28/01/2013 07:53:22PM »
Chim hay có khác, nhìn cườm em nó là thấy mê rồi.
Chúc mừng bác!

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 28/01/2013 09:35:50PM »
Chuẩn chim thật, chúc mừng anh trai nhé, e này chắc 1 năm là ra mồi hehe

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 29/01/2013 05:35:00AM »
cảm ơn các đã comment  hy vọng nó sẽ sớm lên để thưởng thức nó.

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 29/01/2013 12:20:44PM »
bác cho em hỏi 2 thành viên Hồ T và cuboi T là ai vậy. nge 2 thành viên này lạ qusa.
Cha mẹ nhọc nhằng nuôi ta lớn
Bạn bè chơi dog dạy ta khôn

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 03/02/2013 01:26:59PM »
Hôm qua chở bà hàng xóm và mấy nhỏ về bình phước tranh thủ làm vài kèo dính 2 em một thổ một son. con son khá hay nhưng về đến TP.HCM thì nó đã chết.

« Sửa lần cuối: 03/02/2013 01:30:20PM gửi bởi langVan An »

nhomecu

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 29/07/2013 10:54:39AM »
bai viet hay qua.ai o cuchi HCM thi goi em so nay ae giao luu nha.01885595972.viet bang dt ae thong cam
 Tạm dịch: Bài viết hay quá. Ai ở củ chi HCM thì gọi em số này ae giao lưu nha. 01885595972.
« Sửa lần cuối: 29/07/2013 11:56:28AM gửi bởi ThôngXanh »

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 29/07/2013 03:13:11PM »
Cầm chân cu không giống cầm chân gà rừng đâu nhá bác hehe. cái con bị bác cầm chân này có cái mặt, mắt đẹp quá, cho vài tấm hình tổng thể đi bác

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #12 vào lúc: 29/07/2013 06:12:38PM »
Ây dza, chúc mừng bác. Cái bãi này thấy quen quen vậy ta...hình như hồi xưa có đánh với mấy ông bạn ở đây, cũng có để lại đây vài cục làm kỷ niệm...

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent