Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: lồng cu gáy quả đào đã hoàn thiện xin ý kiến anh em.  (Đọc 5105 lần)

kelangdu

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mình rất thích lồng quả đào nhưng đi mua được chiếc ưng ý thì khó quá,toàn hàng chợ thấy chán. Nhưng sau khi đọc được bài viết của bác Giỏ Thóc bên ABV ,mình quyết định tự làm cho mình để chơi cho thoả lòng cu cò và đây là sản phẩm muốn xin ý kiến ae có nên sơn bảo quản lồng ko? hay lên mầu chơi mộc, nan đã được vào dầu lên mầu cũng khá đẹp thanks anh em .
-Lên khung

-Vào nan một công đoạn khá vất vả:

-Lồng đã hoàn thành do chưa tìm được vật liệu làm cái cửa rồng anh em xem tạm vậy.

thanks! anh em ghé qua cho ý kiến :-j

Tuanthanhhoa

• Sr. Member
  • Thanks 44
  • 0912066316
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: lồng cu gáy quả đào đã hoàn thiện xin ý kiến anh em.
« Trả lời #1 vào lúc: 31/07/2012 11:02:28AM »
Trời.Cái này mà bác thay cửa lồng bằng con rồng tre nữa thì không ai nghĩ đây là sản phẩm đầu tay của bác đâu,của nghệ nhân thì đúng hơn.Lồng quá đẹp.Chúc mừng bác.
Nước lên cá ăn kiến,nước xuống kiến ăn cá.

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #2 vào lúc: 31/07/2012 11:39:53AM »
Chỉ có một lời nào xứng đáng với bạn rằng! Bạn rất giỏi ,xin chúc mừng bạn!Cố gắn tạo con rồng đi bạn !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 31/07/2012 11:42:19AM »
Lồng đầu tay mà bác làm đẹp ghê, kiếm thêm cái cửa rồng nữa+ móc treo thiết kế thanh thoát hơn thì bác sẽ có cái lồng ưng ý, chúc mừng bác. _zoo_
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

zNavy

• Khách
« Trả lời #4 vào lúc: 31/07/2012 12:07:06PM »
Hâm mộ bạn rồi đấy! :) Chúc mừng bạn! Lồng quá đẹp!!!

DinhThuong

• Hà Cối. Quảng Ninh
  • Chính thức
  • Thanks 4
  • Hội cugay.org QN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 31/07/2012 12:50:21PM »
Sắp thành bàn tay vàng rồi anh ơi anh làm đẹp lắm,ngưỡng mộ
cugay- chaomao là niềm đam mê

Tuan-QNinh

• Uông Bí_ QNinh
  • Chính thức
  • Thanks 38
  • cu gáy đấu
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 31/07/2012 12:55:15PM »
Rất đẹp chỉ tiết thiếu con rồng ở cửa .
Chim ơi chim nhớ mau sào,lên sào chim gáy đừng quên chu lèo.

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #7 vào lúc: 31/07/2012 01:10:14PM »
thật tuyệt vời ...cố gắn lên bạn nhé...!  _yahoo_

mai này trở thành nghệ nhân xin nhớ alo mình với nhé...!  bat tay

kelangdu

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 31/07/2012 01:52:18PM »
Cảm ơn tất cả các anh em đã quan tâm ^:)^do em chưa kiếm được vật liệu nên gắn tạm cái cửa ,cảm thấy thiếu và mất đi cái hồn của chiếc lồng. mong anh em góp ý nhiệt tình để chiếc sau làm đẹp và hoàn thiện hơn. Cũng vì đam mê cu cò nhưng mới chơi còn thiếu thốn nhiều quá, có lồng mà vẫn chưa có chim hay để nuôi thật buồn :( :(rất mong được giao lưu với anh em gần xa để mở mang thêm kiến thức thanks all!.

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 31/07/2012 03:50:14PM »
  Đầu tay mà bác đã làm được như thế chắc cuối tay bác làm kinh doanh lồng quả đào được rồi đấy. Thật là khâm phục, chúc mừng bác!
Thân chào!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

2thanh

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 31/07/2012 10:43:45PM »
Mình cũng định làm vài cái như a giothoc huong dan nhưng có một số kích thước ở chiếc cửa mình vẫn không có kích thước bqnj có thể cho mình được không

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 31/07/2012 11:40:46PM »
Quá đẹp với một sản phẩm đầu tay . Xin chúc mừng nghệ nhân tương lai - Đảm bảo chỉ sau 4-5 chiếc nữa sản phẩm của bác sẽ hoàn thiện lên rất nhiều . Qua đây cũng xin phép góp ý một chút xíu gọi là đóng góp ý kiến .
1- Về phần khung phom lồng bằng sắt bác lưu ý một số chi tiết sau :
  - Phần khung chính bác nên căn lại để chỗ cong đỉnh lồng gần ra phía cửa một chút nữa để khi lên lồng nhìn đỡ bị ngửa ra phía sau .
  - phần dưỡng thứ 2 từ nóc xuống bác xem xét lại khoảng cách vì theo như em nhìn thì khoảng cách từ cửa ra sau đáy chưa được cân đối ( nói thế này hơi khó hiểu )
2- Về phần vào nan và lên phom lồng .
   Như đã biêt bác vào nan khá cẩn thận và có các vòng sắt làm Dưỡng nên phom lồng sẽ chuẩn theo vòng sắt đó .
Nhưng khi bác vào 4 nan trên nóc ở hai bên bác nên ép cho toàn thể nan gấp xuống chút nữa . Làm vậy để khi lên phom lồng nhìn phía trên nóc không bị phồng mà nó sẽ tạo ra một cái nóc thuôn nhọn nhìn sẽ rất đẹp .
3- Phần tạo màu cho khung
- Nếu có thể bác nên để mộc rồi bôi bồ hóng hoặc sơn tổng thể lồng giống như bác Dũng làm .
- Không nên quét bằng tay khi sơn đặc vì như vậy sẽ tạo ra vết chổi khi khô lại sẽ khó chữa và không đều màu .
> Vài lời chia sẻ theo suy nghĩ riêng mong rằng sẽ có nhiều dịp được chiêm ngưỡng những tác phẩm của bác .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

kelangdu

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 01/08/2012 09:16:59AM »
Quá đẹp với một sản phẩm đầu tay . Xin chúc mừng nghệ nhân tương lai - Đảm bảo chỉ sau 4-5 chiếc nữa sản phẩm của bác sẽ hoàn thiện lên rất nhiều . Qua đây cũng xin phép góp ý một chút xíu gọi là đóng góp ý kiến .
1- Về phần khung phom lồng bằng sắt bác lưu ý một số chi tiết sau :
  - Phần khung chính bác nên căn lại để chỗ cong đỉnh lồng gần ra phía cửa một chút nữa để khi lên lồng nhìn đỡ bị ngửa ra phía sau .
  - phần dưỡng thứ 2 từ nóc xuống bác xem xét lại khoảng cách vì theo như em nhìn thì khoảng cách từ cửa ra sau đáy chưa được cân đối ( nói thế này hơi khó hiểu )
2- Về phần vào nan và lên phom lồng .
   Như đã biêt bác vào nan khá cẩn thận và có các vòng sắt làm Dưỡng nên phom lồng sẽ chuẩn theo vòng sắt đó .
Nhưng khi bác vào 4 nan trên nóc ở hai bên bác nên ép cho toàn thể nan gấp xuống chút nữa . Làm vậy để khi lên phom lồng nhìn phía trên nóc không bị phồng mà nó sẽ tạo ra một cái nóc thuôn nhọn nhìn sẽ rất đẹp .
3- Phần tạo màu cho khung
- Nếu có thể bác nên để mộc rồi bôi bồ hóng hoặc sơn tổng thể lồng giống như bác Dũng làm .
- Không nên quét bằng tay khi sơn đặc vì như vậy sẽ tạo ra vết chổi khi khô lại sẽ khó chữa và không đều màu .
> Vài lời chia sẻ theo suy nghĩ riêng mong rằng sẽ có nhiều dịp được chiêm ngưỡng những tác phẩm của bác .
Rất cảm ơn anh huy góp ý chân thành vì là sản phẩm đầu tay nên còn rất nhiều điều chưa ưng lắm em còn phải học hỏi nhiều nhiều..... :-j

kelangdu

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 01/08/2012 09:33:57AM »
Mình cũng định làm vài cái như a giothoc huong dan nhưng có một số kích thước ở chiếc cửa mình vẫn không có kích thước bqnj có thể cho mình được không
Rất sẵn lòng giúp bạn ,bạn làm cái dưỡng bằng sắt cao từ đáy đến đỉnh là 145 (mm) ,phần rộng nhất ở đáy là 115(mm).triển khai theo hình quả lê là được bạn ạ. Sau khi uốn xong mây bạn đo kt khung mây cao 165(mm) và phần rộng nhất là 125(mm) là ok thân bạn.

2thanh

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 02/08/2012 06:27:41AM »
Rất sẵn lòng giúp bạn ,bạn làm cái dưỡng bằng sắt cao từ đáy đến đỉnh là 145 (mm) ,phần rộng nhất ở đáy là 115(mm).triển khai theo hình quả lê là được bạn ạ. Sau khi uốn xong mây bạn đo kt khung mây cao 165(mm) và phần rộng nhất là 125(mm) là ok thân bạn.
Cảm ơn bác rất nhiều. Tiện thể bác cho e kích thước của cái dưỡng nan đáy lồng và khoảng cách từng lỗ cắm nan đáy lồng được không a. Vì e định làm cái dưỡng cho tiện mà chia khó wa a. Cảm ơn bác laqnf nưa. Hihi

kelangdu

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 02/08/2012 08:58:48AM »
Cảm ơn bác rất nhiều. Tiện thể bác cho e kích thước của cái dưỡng nan đáy lồng và khoảng cách từng lỗ cắm nan đáy lồng được không a. Vì e định làm cái dưỡng cho tiện mà chia khó wa a. Cảm ơn bác laqnf nưa. Hihi
Bạn cứ gắn cửa đi sau đó mới cắt được cái bán cung đó.Tiếp theo bạn dùng compa lấy kt khoảng 6,5(mm) sẽ vạch được 43 lỗ chân nan và rất đều nhau thân ban.

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 02/08/2012 11:21:43PM »
Kích thước trên đây có được là do anh em muốn làm giống hệt theo như cách bác Dũng hướng dẫn Và copy mẫu lồng của cụ Văn giang .
 Nhưng theo ngu ý của em thì anh em nào làm lồng nên cố gắng tìm tòi để đưa ra phương pháp riêng về cách chia khoảng cách nan - Làm được vậy thì khi cần thay đổi kích thước hay kiểu dáng của lồng chúng ta vẫn  có thể làm cân đối - đều và đẹp được
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

vuankhang

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 03/08/2012 07:01:36PM »
chúc mừng bác co quả lồng đẹp sắp lên nghệ nhân rồi!!!!!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent