Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

CHUYÊN MÔN CU GÁY > Thú chơi cu gáy khách

Giao lưu với bác Chủ tịch Câu lạc bộ Cu gáy Hà Nội- Lần 2

(1/3) > >>

Minhtri_cugay:
                                                                      Giao lưu với bác Chủ tịch Câu lạc bộ Cu gáy Hà nội

Phần 2: Thi cu gáy

Tiếp sau cuộc gặp gỡ với bác Mai Xuân Mấm- Chủ tịch Câu lạc bộ cu gáy Hà Nội tại nhà riêng, minhtri vẫn còn muốn gặp bác để học hỏi thêm nhiều điều còn băn khoăn chưa rõ. Chủ nhật hai tuần trước bác Mấm hẹn minhtri tại Đông Quan để xem các anh em dợt chim và hai bác cháu đã có cuộc chuyện trò vui vẻ. Được sự cho phép của bác Mấm và được Tổng điều hành duyệt bài, minhtri xin trích dẫn với các anh em nội dung cuộc nói chuyện thân mật này.

1-Cháu chào bác Mấm. Bác có thể cho cháu và anh em cu thủ biết một số quy định trong cuộc thi đấu cu gáy không ạ?

Thời gian thi đấu cu gáy thường là 15 phút. Cu gáy được treo trên giàn, mỗi giám khảo chấm khoảng 3 con. Các giám khảo đều thống nhất với nhau về các tiêu chí chấm và thang điểm có sẵn trong bảng chấm. Ví dụ như thế nào là chu, lèo, vấp là các giám khảo phải thống nhất với nhau rồi.

Căn cứ vào các tiêu chí chấm trong bảng, mỗi lần con cu gáy có yếu tố nào thì giám khảo gạch 1 gạch bên cạnh và chỉ tính 1 lần duy nhất.

Ví dụ: gáy 1 tiếng là được 1 gạch
           Gáy bổ 3: 1 gạch
           Gáy dặt: 1 gạch
           Gáy bổ tư: 1 gạch
           Gù trơn: 1 gạch
          Gù chồng đấu: 1 gạch

Nếu cu gáy lại lặp lại một kiểu gù trơn thì vẫn chỉ được 1 gạch, còn nếu chuyển sang kiểu gù chồng đấu hay gù kiểu khác thì gạch 1 gạch nữa. Sau đó tham chiếu vào bảng chấm và tổng hợp số điểm cho con cu gáy đó.

2-Con cu gáy được giải nhất thường đạt được bao nhiêu điểm ạ?
Con cu gáy được giải nhất thường đạt từ 300 – 400 điểm trở ra.

3-Cuộc thi cu gáy có mấy vòng ạ?

Hiệp 1 gọi là vòng đấu loại. Hết hiệp 1 sẽ chọn ra 10 con cu gáy đạt điểm cao nhất từ trên xuống dưới đưa vào vòng trong.

Hiệp 2 gọi là vòng chung kết. Vòng chung kết cũng diễn ra trong vòng 15 phút và thi đấu theo các tiêu chí trên, ngoài ra có thêm một số tiêu chí khác nữa như trong bảng chấm quy định. Ví dụ như vòng chung kết chấm thêm điểm mau sào, gáy bền và điểm âm tiếng hay (chỉ xét đến giọng kim, thổ, còi). Những chú chim nhiều giọng sẽ được điểm thưởng (chu, vấp, lèo, dặm, gụ xen).

Nếu 3 hay 4 con cu gáy có cùng điểm nhau thì sẽ đấu phân loại, ví dụ như con nào mau sào thì được chọn, hoặc là 1 tiêu chí nào đó do tổ trọng tài quyết định hôm đó.

4-Thế nào là một con cu gáy bài bản ạ?

Cu gáy bài bản phải biết chơi đầy đủ các loại tiếng, phải có hồi, có trận, vào đấu mau. Nên chọn con chim nuôi lâu trong lồng, và chọn con chim có tiếng tốt ngoài rừng. Chim khách cũng thi đấu được.

5-Bác có thể chia sẻ cho anh em cu thủ biết một số thông tin về chế độ dinh dưỡng cho cu gáy đấu không ạ?

Theo bác thì không phải quá cầu kỳ về chế độ dinh dưỡng cho cu gáy đấu.  (Qủa thực minhtri đã quan sát kỹ các lồng gáy của bác Mấm cả ở nhà và cả hôm đi dợt chim thì chỉ thấy có cóng nước và cóng thóc, ngoài ra không thấy có thêm cóng khoáng hay là một số loại ngũ cốc. Nhưng ở lồng gáy của các cu thủ khác hôm đó thì minhtri quan sát cũng phải có tới 3 hay 4 cóng thức ăn và nước).

6-Các cuộc thi cu gáy do Câu lạc bộ tổ chức thường diễn ra trong thời gian nào ạ?

Thường thì 3 tháng sẽ tiến hành thi nội bộ, và hội thi mở rộng có sự tham gia của các anh em cu thủ bên ngoài câu lạc bộ được dự kiến vào tháng 12 năm nay hoặc tháng 1 năm sau, tùy theo đợt cu gáy căng.

(Chú cu gáy ở lồng bên tay trái là cu Thái, gáy gù liên tục không nghỉ)

7-Giải thưởng của cuộc thi cu gáy có giá trị như thế nào ạ?

Giải thưởng phụ thuộc vào hai yếu tố: Thứ nhất là số lượng hội viên thi, thứ hai là phụ thuộc vào các nhà tài trợ cuộc thi hôm đó.

Các anh em là thành viên của câu lạc bộ thì đã đóng quỹ từ ban đầu rồi. Còn anh em ngoài hội đóng khoảng 200 nghìn.

Về nhà tài trợ thì có lần giải thưởng là 1 chiếc lồng cu gáy trị giá từ 3 triệu đến 4 triệu. Nếu không có nhà tài trợ thì trao cờ và giấy chứng nhận cho cu gáy đạt giải. Rồi sau đó anh em liên hoan. 

Cháu cảm ơn bác về những thông tin quý báu này ạ. Chúc bác luôn dồi dào sức khỏe để tiếp tục niềm đam mê cu gáy và truyền cảm hứng cho các thế hệ anh em cu thủ sau này. Sắp tới nếu có điều kiện, cháu và anh em cu thủ sẽ đến chơi với bác và tham gia thi cu gáy giao lưu.

(Minhtri)

Artisan:
Chẳng biết bác Chủ tịch Câu lạc bộ Cu gáy Hà Nội trả lời có chuẩn không ? hay Minhtri_cugay tự viết ra chứ làm sao mỗi giám khảo chấm khoảng 3 con được. Quả thật là ông giám khảo đó có đôi tai thiên thần, đôi mắt cú vọ tay bàn tay chấm điểm ghi chép gạch điêu luyện.
Mình cũng tham dự rất nhiều Hội thi Cu gáy hầu như mỗi giám khảo chấm 1 con thôi. Việc nghe chuẩn, chấm chuẩn và ghi chép điểm đầy đủ đã khó rồi. Một giám khảo chấm ba con cùng chơi một lúc làm sao nghe chuẩn mà chấm được. Nếu nghe chuẩn cả ba con rồi. Chỉ cần cúi xuống nhìn tờ giấy để chấm theo từng số báo danh và phải chọn từng ô thang điểm như : Gáy gọi, dỗ, Chu, lèo.....vv để gạch đúng vào từng của từng số báo danh cũng không có thời gian gạch nổi đâu ? Nhiều con tiếng dầy, khi chấm xong ngẩng mặt lên nhìn sào chim vẫn đang chơi thì làm sao chấm chuẩn được. Vài lời góp ý chân tình.

LAM BA LONG:
Bac Artisan noi qua dung di. Con nguoi chu dau phai la nguoi may hay than thanh gi ma tai the nhi???
Neu su that dung nhu loi chu top noi thi nguoi cham diem do that la anh tai...van nguoi moi co mot
Hay co le nguoi Ha Noi co cai tai ay ma minh chua tung nghe nhi????
Xin....Bai phuc ,bai phuc....
Mong la minh co co hoi duoc ra HN de hoc cai tai ay
Cung xin cam on chu top rat nhieu...gi nho doc bai viet cua chu top ma minh duoc mo rong tam nhin
Kinh chao....

Minhtri_cugay:

--- Trích dẫn từ: Artisan trong 14/10/2013 04:03:28PM ---Chẳng biết bác Chủ tịch Câu lạc bộ Cu gáy Hà Nội trả lời có chuẩn không ? hay Minhtri_cugay tự viết ra chứ làm sao mỗi giám khảo chấm khoảng 3 con được. Quả thật là ông giám khảo đó có đôi tai thiên thần, đôi mắt cú vọ tay bàn tay chấm điểm ghi chép gạch điêu luyện.
Mình cũng tham dự rất nhiều Hội thi Cu gáy hầu như mỗi giám khảo chấm 1 con thôi. Việc nghe chuẩn, chấm chuẩn và ghi chép điểm đầy đủ đã khó rồi. Một giám khảo chấm ba con cùng chơi một lúc làm sao nghe chuẩn mà chấm được. Nếu nghe chuẩn cả ba con rồi. Chỉ cần cúi xuống nhìn tờ giấy để chấm theo từng số báo danh và phải chọn từng ô thang điểm như : Gáy gọi, dỗ, Chu, lèo.....vv để gạch đúng vào từng của từng số báo danh cũng không có thời gian gạch nổi đâu ? Nhiều con tiếng dầy, khi chấm xong ngẩng mặt lên nhìn sào chim vẫn đang chơi thì làm sao chấm chuẩn được. Vài lời góp ý chân tình.

--- Cuối trích dẫn ---
....................................................................

Cảm ơn bác Artisan đã vào đọc bài và cho bình luận  :d. Hôm Chủ nhật đó minhtri ngồi cạnh bác Mấm để bác đọc và minhtri chép  :d. Nhưng vừa xong thấy ý kiến bác Artisan như vậy thì minhtri đã gọi điện luôn cho bác Mấm và hỏi lại cho chính xác thì bác Mấm trả lời thế này:

Bác Mấm: 'Các giám khảo là người trong câu lạc bộ, và cả anh em bên ngoài hội nữa.  Mỗi giám khảo chấm từ 1 đến 3 em cu gáy tùy số lượng giám khảo, đẹp nhất là chấm 2 em, nhưng cũng có lúc chấm tới 3 em cu gáy.'

Minhtri- Thế chấm nhiều như vậy thì liệu có nghe và gạch kịp không ạ?

Bác Mấm: Cu gáy mang đi thi không gáy nhiều như ở nhà đâu nên không lo cháu ạ. Ra hội thi có khoảng 10 cu gáy/lượt thì có khi chỉ khoảng 2-3 con gáy thôi.

Minhtri: - Trong trường hợp có vài chục lồng cu gáy thi thì làm thế nào ạ?

Bác Mấm: Nếu có đông lồng cu gáy thì mỗi lượt xếp khoảng 10 đến 15 lồng thi thôi, thi xong thì đến lượt tiếp theo.

....................................................

Minhtri nghĩ nếu cuộc thi nào mà có toàn cu gáy siêu cao thủ thì chắc các bác trọng tài sẽ chỉ chấm 1 hoặc 2 con một lúc thôi, chẳng hạn như nếu anh em toàn mang gáy Thái hay gáy Campu đến thì chắc phải lưu ý lắm  :d.

...................................................

Theo tin từ bác Mấm thì Chủ nhật tới ngày 20 tháng 10 (đúng ngày Phụ nữ Việt Nam, các cu thủ chuẩn bị hoa và quà tặng cu mái nhà mình nhé  :))) sẽ diễn ra Hội thi Cu gáy mở rộng tại Hiệp Hòa- Bắc Giang. Anh em nào quan tâm thì hôm đó mang cu gáy lên đó thi, lệ phí 150k/lồng.

Thông tin về cuộc thi này đã pót ở trên mạng, anh em thử tìm xem nhé.

Hoàng ĐL:
Không ngờ là việc chấm thi Cu đấu căng thẳng như thế. Số lượng giám khảo bằng với số chim dự thi cơ à ??!
Tôi thấy chấm thi Chào mào, Chích chòe lửa tưởng là căng, hóa ra lại nhàn hơn nhiều. Ở mấy vòng đấu ngoài, mỗi giám khảo chỉ phải chấm khoảng ... 20 chim mỗi vòng. Công việc của giám khảo là sau mỗi vòng thi, phải loại ra được 5 đến 7 chim - và phải giải thích được lý do vì sao loại nó - thế thôi.

Mục chính

[0] Thứ tự các tin nhắn

[#] Trang tiếp

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook
Chuyển tới phiên bản đầy đủ