Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Gáo rồng  (Đọc 18870 lần)

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
Gáo rồng
« vào lúc: 17/01/2011 08:19:30AM »
Các bác xem thử cho vui.
con rồng được làm bằng gỗ Huơng, kèo nhảy cũng được làm từ gỗ huơng.
con rồng được một cao thủ trong nghề điêu khắc.
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
hình ảnh tiếp của gáo rồng
« Trả lời #1 vào lúc: 17/01/2011 08:23:11AM »
 _b_
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Re: hình ảnh tiếp của gáo rồng
« Trả lời #2 vào lúc: 18/02/2011 08:22:09AM »
Sao không thấy lưới chi hết, cái này mình mới thấy lần đầu. Thấy in cái súng AK hơn =)) Ai biết nó hoạt động sao thì nói chi tiết cho bà con nghe với _handup_

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Re: Gáo rồng
« Trả lời #3 vào lúc: 18/02/2011 08:23:58AM »
Chỉ sợ chim ngoài thấy con rồng bơ phát hoảng sợ nó ăn thịt thì tiêu =))

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 18/02/2011 08:57:11AM »
Sao không thấy lưới chi hết, cái này mình mới thấy lần đầu. Thấy in cái súng AK hơn =)) Ai biết nó hoạt động sao thì nói chi tiết cho bà con nghe với _handup_

Gáo ( rồng) là một công cụ dùng để bẫy chim cu (có chỗ gọi là đàn bầu!!!???). Khi chim bổi nghe tiếng gáy của chim mồi thì bay về đấu, tuy nhiên chim bổi ít có sự lựa chọn hơn các loại bẫy khác trước khi bị dính bẫy mà chỉ nhảy vào cái cầu duy nhất phía trước. Cái cầu tử này rất nhạy bén, khi chim bổi đậu vào thì hai sợi dây đã được thiết kế sẵn nằm phía dưới cầu tử sẽ thắt lút chân chim lại....(Không mô tả chi tiết). Có hai loại gáo, một là loại mà khi chim bổi bị dính sẽ thắt hai chân chim lại nằm gần chiếc gáo, loại thứ hai là sau chiếc gáo sẽ có một sợi dây thép giống như cái cần câu cá có nối sợ dây để thắt chân chim lại, khi chim bổi dính sẽ hất tung nạn nhân ra phía sau gáo và treo tòn teng ở đó.

Chim mồi: Thường chim mồi đánh gáo phải là chim thật dữ và dạn vì khi bổi dính thì giống như bị động đất vậy, cho nên đòi hỏi chim mồi phải thật bình tĩnh nếu không chim mồi sẽ hoảng hốt, nhất là đồi với loại gáo thứ hai.

Nơi đặt bẫy: Thường ở thân cây cách mặt đất ít nhất khoảng 2 đến 3 mét, và cũng  còn tùy theo người chơi chim bố trí

Đẵng cấp???: Tùy theo mỗi vùng mà người chơi quan niệm khác nhau, nhưng thường chim mồi gáo là những chim tuyển từ mồi cây.

Mình biết tí xíu vậy thôi, mong các bạn góp ý thêm.
« Sửa lần cuối: 18/02/2011 09:38:46AM gửi bởi nholaihoixua »

nghuutienpt2010

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 18/02/2011 11:04:52AM »
anh "nholaihoixua" mô tả rất chi tiết. rất an hiểu về gáo.
Vậy anh cũng chơi gáo hả.
Bây giờ người ta đi kết hợp ( vừa lụp và vừa gáo).
Đạt hiệu quả cao hơn trong thời buổi chim trận.
Hãy nhìn lại chính mình!

nghuutienpt2010

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 18/02/2011 11:09:09AM »
anh " tre lang" nói trí phải./.
gáo rồng này cũng đã cho vào bụng nhiều em " cu" rồi./.
Chim căng thì sẽ nhảy thôi./.

Lúc tức giận thì "cu" nhớ được gì nũa đâu./.
thế là nhảy./.
Hãy nhìn lại chính mình!

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 18/02/2011 12:26:09PM »
anh "nholaihoixua" mô tả rất chi tiết. rất an hiểu về gáo.
Vậy anh cũng chơi gáo hả.
Bây giờ người ta đi kết hợp ( vừa lụp và vừa gáo).
Đạt hiệu quả cao hơn trong thời buổi chim trận.

Mình có mồi gáo và gáo, nhưng ít đi đánh loại này mà chủ yếu đánh mồi cây. Bạn nói đúng, người ta kết hợp mồi cây hoặc bẽo với mối gáo.

nghuutienpt2010

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 18/02/2011 02:16:39PM »
Anh đánh mồi gáo được bao nhiêu em " cu" rồi.
Đánh lụp vẫn là cái thú nhất và là đỉnh điểm của nghề cu cò.
///////
Hãy nhìn lại chính mình!

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 03/04/2012 06:08:25PM »
Loại này nghe nói bắt bổi còn nhanh hơn đất nữa.
Bình Định Quê Tôi..!

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 03/04/2012 08:42:26PM »
Bác chủ thớt hoàn thiện bài viết đi Bác, trình bày cái vụ chú chim đậu vào là dính đó, chứ coi cả tấn hình cũng chẳng hiểu nguyên tắc nó thế nào các bác nhỉ  :-w :-w

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 04/04/2012 10:15:07PM »
Máy chụp  tốc độ nhanh  vạy . sao cho  ra luôn  3 tấm  trên   được hay ta   :-bd tốc  độ cần  bật  cũng gê lắm đó chỉ nghe cái tắt mà  tiến ngồi  rình chụp hay đó he he  *><*
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

giaothuy_namdinh

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 04/04/2012 10:45:11PM »
Bác cugayliencuom 2010 có kích thước của lụp gáo không cho em xin với ạ. Cảm ơn bác nhiều!

tinibuon

• Sr. Member
  • Thanks 61
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 05/04/2012 12:23:13AM »
Máy chụp  tốc độ nhanh  vạy . sao cho  ra luôn  3 tấm  trên   được hay ta   :-bd tốc  độ cần  bật  cũng gê lắm đó chỉ nghe cái tắt mà  tiến ngồi  rình chụp hay đó he he  *><*

dùng máy chuyên nghiệp dslr đó sâm à,máy đó có thể chụp liên thanh 10 kiểu liên tục,bác ấy chắc chơi cả máy ảnh nữa hii

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 05/04/2012 08:02:45AM »
Bác cugayliencuom ơi! chi tiết cái máy kéo sợi dây quấn chân con chim được ko Bác, tặc phát nóc ao giống câu cá quá  =)) =))

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 05/04/2012 08:26:13AM »
những shot hình rất ấn tượng! bật thế này có bao giờ gây tai nạn cho chim không bác liên cườm? gãy chân, thương tật đáng kể ấy. lông lá bị chút là đương nhiên!

Mỗi người 1 một cách chơi! cố gắng phát huy thú chơi của mình! Ai lạm sát vì cơm gạo thì mới nói còn văn nghệ thì làm sao mà tuyệt chủng chim được.

Hi vọng bác cung cấp thêm ngày càng nhiều khoảnh khắc ân tượng thế này!

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 05/04/2012 08:58:04AM »
Quá đẹp, không còn gì để nói nữa rồi.............Em chỉ thắc mắc là dây dính vào chân con chim kiẻu gì thôi ạ

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 05/04/2012 11:29:52AM »
Bác cugayliencuom ơi! chi tiết cái máy kéo sợi dây quấn chân con chim được ko Bác, tặc phát nóc ao giống câu cá quá  =)) =))

Bạn cugayliencuom dùng loại gáo thắt chân chim lại kéo trượt về phía mồi gáo trên cầu tử. Loại này đôi khi cũng làm cho chân chim bị gãy (hiếm thôi), loại này không bom tấn như loại bật chim bổi ra phía sau. Nói về gáo thì tùy vào đặc điểm, sở trường mỗi vùng thích chơi nó, ở Bình dương mình khá nhiều người chơi loại này. Kiểu gáo của bạn cugayliencuom so với hiện nay thì hơi to và cao chút. Nếu bạn cocsai có dịp vào BD thì minh sẽ cho xem một vài kiểu gáo bạn sẽ rõ và hài lòng về độ chính xác cũng như bắt chim rất dễ của nó. Gáo như mình đã nói ở bái viềt trước, căn bản là vậy, nhưng sau này một số anh em còn kết hợp kiểu giữa gáo và lụp, 2 nhánh, 3 nhánh, rồi cây sào để treo gáo lên nữa,...v..v rất dễ bắt bổi.

Tuy nhiên, Gáo ko phải để tàn sát như một số người hiểu nhầm. Vì chỉ khi xác định bổi trận khó bắt bằng lụp mới dùng giải pháp bắt bằng gáo. Mồi gáo thì thường có nuoc gù cứng, thật dạn, tập mồi gáo rất vất vả, cái lồng trống trơn, bổi nổi bỏ vào ban đầu chưa quen hay nhảy chóc cả da đầu, nói chung tiêu chí mồi gáo cũng như mồi cây, kỵ nhất là chòi lồng.

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 05/04/2012 01:29:40PM »

Bạn cugayliencuom dùng loại gáo thắt chân chim lại kéo trượt về phía mồi gáo trên cầu tử. Loại này đôi khi cũng làm cho chân chim bị gãy (hiếm thôi), loại này không bom tấn như loại bật chim bổi ra phía sau. Nói về gáo thì tùy vào đặc điểm, sở trường mỗi vùng thích chơi nó, ở Bình dương mình khá nhiều người chơi loại này. Kiểu gáo của bạn cugayliencuom so với hiện nay thì hơi to và cao chút. Nếu bạn cocsai có dịp vào BD thì minh sẽ cho xem một vài kiểu gáo bạn sẽ rõ và hài lòng về độ chính xác cũng như bắt chim rất dễ của nó. Gáo như mình đã nói ở bái viềt trước, căn bản là vậy, nhưng sau này một số anh em còn kết hợp kiểu giữa gáo và lụp, 2 nhánh, 3 nhánh, rồi cây sào để treo gáo lên nữa,...v..v rất dễ bắt bổi.

Tuy nhiên, Gáo ko phải để tàn sát như một số người hiểu nhầm. Vì chỉ khi xác định bổi trận khó bắt bằng lụp mới dùng giải pháp bắt bằng gáo. Mồi gáo thì thường có nuoc gù cứng, thật dạn, tập mồi gáo rất vất vả, cái lồng trống trơn, bổi nổi bỏ vào ban đầu chưa quen hay nhảy chóc cả da đầu, nói chung tiêu chí mồi gáo cũng như mồi cây, kỵ nhất là chòi lồng.

Anh có thể up hình bẫy gáo ấy lên giao lưu được không?
 _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent