Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổi mới - đại diện cho cái xấu, nhờ anh em bói.  (Đọc 2379 lần)

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Đây là con bổi Cua mới tuyển, họ đưa ra mới thấy phải trả giá cho cái sự ham hố của mình. Nó đang đau mắt, nói nó đau mắt thì họ nói ngày trước bắt về nó đã thế - Bó tay cho mấy ông lý cùn. Chân không đẹp, mắt hơi lộ, lông đỏ quạch, lông rừng còn nguyên, nuôi suy quá, cườm nhếch nhác mấy hạt lấy lệ, quy thưa thớt như mái tranh bị bảo- Nhưng đã nói họ lỡ đưa ra từ vài chục km, tính hay cả nế nên bắt luôn dù họ hờn: k bắt cũng chẳng sao, để tui xách về. Trưa nay về lại phải chăm sóc bệnh nhân mới rước về này. Nhờ anh em chém cho nó mấy phát xem có đáng nhỏ thuốc không hay là cho vô lồng rộng, sống chết tự nó lo nhé.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bổi mới - đại diện cho cái xấu, nhờ anh em bói.
« Trả lời #1 vào lúc: 03/01/2013 09:01:13AM »
Thui chết cha, up lộn mục, nhờ BQT chuyển dùm qua chim của các TV, chân thành cảm ơn. :)) :)) :))

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 03/01/2013 09:03:55AM »
Ui giời, nhìn chán đời quá, phóng sinh đi anh trai

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #3 vào lúc: 03/01/2013 09:08:37AM »
Anh Cua có con bổi mới bắt giống của em như sinh đôi, cũng lông đỏ quạch, đau mắt và vất lồng rộng. Thôi dù sao nó cũng có duyên với mình rùi, thì có nuôi biết đâu sau này nó lại không phụ lòng chăm sóc bấy lâu. Mà sao mấy ông xấu xấu này lại sống rất dai, cứ vất vạ ăn linh tinh mà vẫn gáy bình thường thậm chí còn thỉnh thoảng gù lại cả chim mồi mới dữ ta. Thôi anh Cua làm phúc nuôi em nó nhé! Mong sao em nó mau khỏe!
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 03/01/2013 09:19:45AM »
Chào anh Cua.
  Em thích màu lông những con như này mà đậm xanh chút nữa thì tốt, con này đóng bộ dạng của 1 con chim như này thì khó chơi lắm, nói cách khác là ko có điểm bù trừ cho chú này. Chắc anh nhìn anh cũng rõ rồi đã ko có lực lại thuộc hàng nóng, lại nhát nữa
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

huanpham

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 03/01/2013 09:46:51AM »
Em chỉ sợ nuôi không lên, chứ lên chơi cũng tạm nhưng thất thường lắm .....không biết đúng không?  #:-S.  Mà Anh Cua nhiều chim rồi....tốt nhất cho EM nó về với Mẹ thiên nhiên.

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 03/01/2013 11:00:56AM »
Chim này ớn quá thả hoặc trã lại đi anh ơi !! Nuôi chừng nào nó mới nổi em nhìn cái màu lồng đó em ớn quá !! Nó nhát chứng khinh khủng  ^:)^

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 03/01/2013 11:28:51AM »
Thay lông, hết suy chim sẽ lột xác không còn như bây giờ, nhìn tổng thể thấy là một con chim dữ đấy chứ bác. Đây chính là bộ quy hổ (Ách rô, lưỡi mác ...đấy bác Cua)

cugay_baclieu

• Sr. Member
  • Thanks 34
  • nghệ thuật là đây:cugay.org
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 03/01/2013 08:17:00PM »
Thay lông, hết suy chim sẽ lột xác không còn như bây giờ, nhìn tổng thể thấy là một con chim dữ đấy chứ bác. Đây chính là bộ quy hổ (Ách rô, lưỡi mác ...đấy bác Cua)
anh Tiếng Quê nói rất chính xác,theo em con này thuộc hạng chim dử ,gáy giọng đồng pha chút thổ,nó chỉ có nhược điểm là mắt lồi hay nhát người thôi chứ ko nhát bổi đâu nhe.và 1 tật bất trị là hung dử chơi 1 hồi nóng chim hay chòi lồng thôi
niềm đam mê cu gáy chính là 1 nghệ thuật
                  trungtinh1986@yahoo.com

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 04/01/2013 11:20:45AM »
Nhờ anh em bói chút cho em nó, vậy mới biết 9 ngừoi 10 ý. Nó xấu tệ thì ai cũng đã thấy, riêng nước nôi thì có những cái phá qui luật không theo ký thuyết lắm. Cua đang chăm sóc cho nó, vô mè gắt cho nó đổ lông, chữa đau mắt, hạ thổ.... nói chung là làm những gì có thể.
Còn nước tiền thì tiết lộ với anh em luôn:
Nó là 1 con chim Cua ưng ý nhất từ ngày biết cầm sào. Theo lời chũ cũ thì nó đã tầm 7 tháng, đúng ra có thể qua một đợt đổ lông rừng nhưng chắc do thất dưỡng nên tàn tạ.Họ nói nó thổ pha tý đồng, nhưng theo Cua thì đồng pha tý thổ có lẽ hợp lý hơn, chờ nó căng hẳn xem sao.
Nó là con chim trơn ròng, gù rước nhiều thì chắc chắn có còn khống thì có khả năng.
Về kèm thì nó kèm mắt me, kèm dây, tuyệt nhiên chưa nghe thúc chay, sau này theo nhận định chủ yếu là kèm dây.
Còn điểm cuối mà Cua quyết định móc ví là: Khi chiêu( gióng), nó chiêu 1 tiếng, gù một tiếng cứ như kèm mắt me. Chiêu 1 tiếng đổ 1 tràng gù, chiêu 1 tiếng đổ 1 tràng chuyển thúc thì Cua đã gặp, riêng cứ 1 chiêu, 1gù miết thì đây là lần đầu.
Sau này nổi, không ra mồi thì để nghe ở nhà cũng lạ lẫm, vui tai.
Người môi giới mới điện ra gù đấu thỉnh thoảng có cà lăm, đau mắt là do chũ cũ sợ ăn cắp, cứ treo miết trong buồng, nóng, thiếu ánh sáng.
Nay chỉ còn 1 việc là chăm sóc, mong sao nó sớm lành mắt. chóng nổi để làm cái clip nhờ anh em thẩm định thêm .
Bao nhiêu năm không hề nghĩ tới, tự duyên đem đến, cứ tủm tỉm cười, hoan hô năm 2013.
Mà lỡ nó lành mắt, quí nó quá, lại treo vô buồng thì nó lại đau lại nhỉ ? :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)).

Nguyễn Trọng Hữu

• Sr. Member
  • Thanks 73
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 04/01/2013 11:39:49AM »
con này sau này lên mồi được thì càng đi chơi càng hay đó bác Cua ơi.đi kèo đầu mà k cho em nó xã lữa thì kèo sau nhảy zữ lắm nhưng bắt được 1 em rồi thi thôi chơi ngày k thấy nhảy nữa nhưng phải đi thường xuyên k thì em nó quậy lắm,em chỉ biết nhiêu đó thôi có j sai a,e đừng chém em tội nghiệp.chưa chắc con chim đẹp đã hay cũng k thể nói con chim xấu là dở.chúc bác sớm có chim chiên chơi nha  _zoo_  :-bd
Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm đến ai.!

hiepvt

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 04/01/2013 12:18:32PM »
Nhờ anh em bói chút cho em nó, vậy mới biết 9 ngừoi 10 ý. Nó xấu tệ thì ai cũng đã thấy, riêng nước nôi thì có những cái phá qui luật không theo ký thuyết lắm. Cua đang chăm sóc cho nó, vô mè gắt cho nó đổ lông, chữa đau mắt, hạ thổ.... nói chung là làm những gì có thể.
Còn nước tiền thì tiết lộ với anh em luôn:
Nó là 1 con chim Cua ưng ý nhất từ ngày biết cầm sào. Theo lời chũ cũ thì nó đã tầm 7 tháng, đúng ra có thể qua một đợt đổ lông rừng nhưng chắc do thất dưỡng nên tàn tạ.Họ nói nó thổ pha tý đồng, nhưng theo Cua thì đồng pha tý thổ có lẽ hợp lý hơn, chờ nó căng hẳn xem sao.
Nó là con chim trơn ròng, gù rước nhiều thì chắc chắn có còn khống thì có khả năng.
Về kèm thì nó kèm mắt me, kèm dây, tuyệt nhiên chưa nghe thúc chay, sau này theo nhận định chủ yếu là kèm dây.
Còn điểm cuối mà Cua quyết định móc ví là: Khi chiêu( gióng), nó chiêu 1 tiếng, gù một tiếng cứ như kèm mắt me. Chiêu 1 tiếng đổ 1 tràng gù, chiêu 1 tiếng đổ 1 tràng chuyển thúc thì Cua đã gặp, riêng cứ 1 chiêu, 1gù miết thì đây là lần đầu.
Sau này nổi, không ra mồi thì để nghe ở nhà cũng lạ lẫm, vui tai.
Người môi giới mới điện ra gù đấu thỉnh thoảng có cà lăm, đau mắt là do chũ cũ sợ ăn cắp, cứ treo miết trong buồng, nóng, thiếu ánh sáng.
Nay chỉ còn 1 việc là chăm sóc, mong sao nó sớm lành mắt. chóng nổi để làm cái clip nhờ anh em thẩm định thêm .
Bao nhiêu năm không hề nghĩ tới, tự duyên đem đến, cứ tủm tỉm cười, hoan hô năm 2013.
Mà lỡ nó lành mắt, quí nó quá, lại treo vô buồng thì nó lại đau lại nhỉ ? :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)).
Hê kiểu này chắc chẳng bói toán gì nữa phải kô chú Cua. A cũng có con trông tệ lắm nhưng lại là con ở lại với mình cho đến giờ này...
« Sửa lần cuối: 04/01/2013 01:33:43PM gửi bởi nhanhot73 »
Mưu sự tại nhân thành sư tại thiên

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 04/01/2013 06:39:22PM »
ui trời . em nghe các bác nói chuyện vậy lại nhớ câu ông cha ta '' lắm tài thì nhiều tật" những kẻ hay hẳn thì mau đoản mệnh, anh hùng dở dở ương ương thì trời sập cũng vẫn còn ngấp ngoái :d
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 04/01/2013 06:59:35PM »
Hê hê, xấu i sì như anh kể  =)) =)) =)), con này có lẽ là con thứ 02 em đã thấy  :)) :)) :)), nói chung hàng này mà bói với toán chỉ có "đốt sách" .
Chúc mừng anh Cua có chú chim xấu  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_

uthiepcusadec

• Hero Member
  • Thanks 43
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 04/01/2013 07:50:05PM »
chào anh Cua,
   nếu khi nào chán nó,hoặc trị không hết nhậm con mắt thì anh NHƯỜNG LẠI NÓ cho em nha,,,(hoặc bây giờ củng được,,hi,hi,, anh chỉ cần nói OK,,,em sẻ tìm cách liên lạc với anh, cám ơn anh trước nhiều)
   chào anh, chúc anh sức khỏe
   Hiệp
** Đam mê cái thú chơi cu
chơi rồi mới biếc "sướng-vui" tê người
ngày thì TRỐNG GÁY mình "vui"
đêm thì MÁI nó GÙ mình "sướng" phê **
- uthiep ...hi.hi... -

huanpham

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 04/01/2013 08:15:16PM »
Từ giờ Em chỏng mỏ chờ bác Cua cho Clip..nghe nói là muốn bỏ phố lên Nhà bác Cua luôn rồi.

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 04/01/2013 11:13:07PM »
Tẫn ngay cho e nó 1 viên vitamin AD đi. Cho ăn hạt cải xanh, cho e nó ấm người dể tiêu hóa mau hồi phục. Muốn thay lông nhanh chỉ có đậu xanh thôi chứ mè vẫn chưa ăn thua. còn chuyện phơi nắng hạ thổ ko phải bàn rồi. Khi phơi nắng phun cho e nó rượu trắng lên khắp người, kể cả đầu và mắt. Chim khỏe hơn thì tẩy giun là vừa. Nhốt lồng cực hẹp nan cực dày chỉ đủ xoay người thôi nhé, lồng quả đào loại bé nhất là ok
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 05/01/2013 12:31:40PM »
Theo em bác cứ chữa khỏi đau mắt cho em nó đã. Sau đó cho vừng đen, vừng vàng vào ép cho em nó thay lông. Đảm bảo đến mùa xuân là em nó lại phơi phới ngay. Lúc đó nó sẽ không phụ công Bác Gấu đâu.                                         
Đam mê cu gáy...!

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 09/01/2013 01:34:17PM »
Đây là 1 em mới tuyển nữa, các bác nghía nhé. Cùng 1 chủ, cùng giống 1 tông chim. Bộ cườm con này khác, cườm nắt, cườm đen nhiều nhưng khi đổ lông xong khả năng hết nát là khá cao. Cườm có mấy sợi mọc sâu vào mà chụp không thấy rỏ. Nếu nó mọc thêm cả 2 bên thì có lẽ cũng gần giáp. Về chưa nghe được nó gáy tiếng nào hết. Theo chủ chim thì nó hay hơn con trên, vì thế nó đi sau. Tuy nhiên Cua nghĩ, chưa chắc - có lẽ do con trên đau mắt nên họ sợ bán trước, con này bán sau thế thôi.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 09/01/2013 01:54:31PM »
Tẫn ngay cho e nó 1 viên vitamin AD đi. Cho ăn hạt cải xanh, cho e nó ấm người dể tiêu hóa mau hồi phục. Muốn thay lông nhanh chỉ có đậu xanh thôi chứ mè vẫn chưa ăn thua. còn chuyện phơi nắng hạ thổ ko phải bàn rồi. Khi phơi nắng phun cho e nó rượu trắng lên khắp người, kể cả đầu và mắt. Chim khỏe hơn thì tẩy giun là vừa. Nhốt lồng cực hẹp nan cực dày chỉ đủ xoay người thôi nhé, lồng quả đào loại bé nhất là ok

Kha ơi, Hạt cải xanh bạn mua ở đâu đấy, có phải là ra hàng cây cảnh mua bịch nó dùng để gieo mầm ko, vì loại đấy thấy bảo có chất bảo quản không tốt..... Hồi xưa có mua mà về chim không an, còn hạt tươi thì không biết chỗ bán.........

Mà bạn tẩy giun chim kiểu gì vậy, chia sẻ anh em với

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent