Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nước chơi của Cu mồi đất! A em vào cho ý kiến ah!  (Đọc 1275 lần)

vampire89

• Hero Member
  • Thanks 41
    • Xem hồ sơ cá nhân
Các a cho em hỏi! E có con mồi đất nước chới rất kỳ lạ. Khi có chim về gần nó gáy thúc ( tự chơi); khi bổi rớt xuống đất con nào đấu nhanh thì dính dò, con nào đấu lâu (hoặc đụng dò) thì nó gù đấu khoảng chục sạc, sau đó nó gù ít đi, chim rừng gù 3 hay 4, 5 sạc nó chỉ gù 1 hoặc 2 sạc rồi lại chạy bổi, có lúc tưởng như nó bỏ bổi vì chim ngoài gù mười mấy sạc ( gù ghê lắm) nó chỉ làm lại 1 hoặc 2 sạc rồi lại chạy bội. nói chung về sau nó chơi ít gù đí, thiên về chơi kiểu chạy bội; chim bổi ngoài rừng đá hay đánh nó thì nó chỉ né rồi gù lại + chạy bội, rất ít khi nó đá lại bổi rừng. Theo các a chim như thế có phải yếu gù, khó bắt chim ko ah. Cũng nói thêm nó chơi nước như thế nhưng đa phần chim rớt xuống đất là dính dò, con này em mới tập, nó ra mồi từ chim bổi chính xác gần khoảng 1 tháng rưỡi và bắt dc 12 con. Mấy a cho ý kiến về nước chơi của e nó ah!
Đam mê bất tận

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nước chơi của Cu mồi đất! A em vào cho ý kiến ah!
« Trả lời #1 vào lúc: 23/01/2014 12:39:00AM »
chào bác . e hiểu chạy bội là con chim đi vòng vòng trong bội mak ko chui ra cắn bổi , chim đi vậy thường thì nó gật gù cái đầu chuẩn bị gù thì bị bổi cướp gù nên nó ko gù đc , nếu mồi ko gù mak bổi vẫn gù thì con bổi vẫn đang con đấu , mồi đất thì con nào càng đấu cành mau dính dò . mồi đất thì chỉ cần đeo bổi là ok , cứ bổi 2345 sạc mồi 1 sạc là ok . mồi mak ít gù chỉ biết đi lòng vòng gật gật cái đầu thì tránh mấy chô nào có tảng đá cây cối cây khô nằm gần bội là tốt nhất , vì mồi ko gù mak gặp con bổi trận hay bổi nhát nó đậu trên tảng đá thì khó mak dắt nó xuống dò lắm . với mình con mồi của bạn là mồi tốt và ít gù , mồi đất ko cần phải gù nhiều chỉ cần nó làm cho con bổi gù nhiều là ok .

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 23/01/2014 06:50:15AM »
Các a cho em hỏi! E có con mồi đất nước chới rất kỳ lạ. Khi có chim về gần nó gáy thúc ( tự chơi); khi bổi rớt xuống đất con nào đấu nhanh thì dính dò, con nào đấu lâu (hoặc đụng dò) thì nó gù đấu khoảng chục sạc, sau đó nó gù ít đi, chim rừng gù 3 hay 4, 5 sạc nó chỉ gù 1 hoặc 2 sạc rồi lại chạy bổi, có lúc tưởng như nó bỏ bổi vì chim ngoài gù mười mấy sạc ( gù ghê lắm) nó chỉ làm lại 1 hoặc 2 sạc rồi lại chạy bội. nói chung về sau nó chơi ít gù đí, thiên về chơi kiểu chạy bội; chim bổi ngoài rừng đá hay đánh nó thì nó chỉ né rồi gù lại + chạy bội, rất ít khi nó đá lại bổi rừng. Theo các a chim như thế có phải yếu gù, khó bắt chim ko ah. Cũng nói thêm nó chơi nước như thế nhưng đa phần chim rớt xuống đất là dính dò, con này em mới tập, nó ra mồi từ chim bổi chính xác gần khoảng 1 tháng rưỡi và bắt dc 12 con. Mấy a cho ý kiến về nước chơi của e nó ah!
Chào bác, e nghe nhiều người nói cu mồi đất có nước chơi như thế là một con mồi khôn đó bác, dù cho bổi có nhát dò hay trận đi nữa (rớt xuống xa bội), nhưng gặp mồi có nước chơi như thế là bổi xông vào liền.

quankt82

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 12/02/2014 12:41:01PM »
theo như bạn kể thì e nó gù cũng tạm.nhưng nếu chim trời đánh mà nó né ko dám xông ra đánh lại thì cũng hơi kỳ,vì theo mình thấy thì chim đất nào cứng gù thì chim mà đánh thì nó đánh lại và gù thôi rồi...
có thể chim bạn chưa thuần thuc nên chưa gù hết nước cũng nên.nhưng theo bạn kể nó ko dám đánh nhau với bổi mà chỉ né thì cũng lạ,coi chừng gặp bổi dữ quá đánh lộn lâu mà ko dính nó nhợn rồi thành thói quen sau này nó hỏng rồi ít gù đó bạn.
nên tập từ từ đừng ép nó quá.
thân!

haidua

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 12/02/2014 02:27:03PM »
em nghĩ con mồi đất của bác hơi yếu, gù ít hơi quá, nhưng như vậy hóa ra lại bắt được bổi nhiều, nhưng bổi không được hay

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent