Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thảo luận về cành thế treo cu mồi  (Đọc 13189 lần)

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thảo luận về cành thế treo cu mồi
« vào lúc: 28/06/2011 09:44:39AM »
Thân chào tất cả anh em Cugay.org!
Diễn đàn cugay của chúng ta đã thảo luận rất nhiều về kinh nghiệm chơi cu gay như nuôi, huấn luyện thành chim mồi,
kinh nghiệm chữa bệnh....
Hôn nay em xin mạo mụi đưa ra topic thảo luận về những cành thế treo cu mồi thực địa và thực từng trận đấu, để cho tất cả những anh em mới chơi có những kiến thức cơ bản thực tế về cành thế mà rất nhiều người mới chơi khó có thể nhận biết được.
Mong bà con giúp sức để topic này có ý nghĩa.
Kính mong bà con và trelang, cugayquangngai, cugaynhatrang, nhahot........ giúp sức.
vì thời gian có hạn nên em chưa up video lên được. Mong thông cảm.
 _khotro_ _khotro_ _khotro_ _khotro_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thảo luận về cành thế treo cu mồi
« Trả lời #1 vào lúc: 28/06/2011 10:36:51AM »
Nhiều topic nói về cành thế , các bác đó nói rất kỹ , trong đó có kỹ thuật treo dấu lụp để đánh bổi trận , mình chưa thấy ai đánh nên chưa biết treo thế nào , riêng mình , mình chỉ đánh theo thế truyền thống . Cành thế cao hơn cầu tử độ 20 - 40 là ok , cách nhau 20 - 40 , nên bẻ lụp xiên góc . Cái này cứ suy từ bản thân con người ra nhé : Mình đang đứng ở một chỗ cố định . nhảy xuống một điểm ở một thanh gỗ chẳng hạn , khỏang cách như nào , thanh gỗ để góc như nào để mình thấy thuận tiện nhất để nhảy đúng . Vậy là ok thôi , Nên treo cây nhiều cành vừa phải , ưu tiên cây một . nhưng những cây tươi bên cạnh một cây khô cao ngang tầm nó là tuyệt nhất . Trên mình được cái nhiều chim, nhiều cây nên dễ dàng lựa chọn cây , cành thế . Vì vậy ít kinh nghiệm . Một điều lưu ý khi đánh cây là phải tính được đường chuyền  cho con bổi về và xuống thế thuận tiện , nhìn thật kỹ để chọn cành tối ưu , điều này dễ nhưng nhiều khi thấy bổi gáy dữ quá thế là treo vội . Các bác thảo luận thêm .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 28/06/2011 12:34:04PM »
Cảm ơn anh nhanhot đã chia sẽ những kinh nghiệm của mình, nhưng theo em để đánh được em chim rừng thì đòi hỏi
người chơi không chỉ có chim mồi tốt mà bên cạnh đó nó còn đòi hỏi một sự công phu, một sự kết hợp và tinh tế
thì mới có thế đánh thuyết phục và triệt buộc được em bổi.
vì thế với topic này em muốn mọi người chia sẽ những kinh nghiệm treo lụp của mình,
đó là những kinh nghiệm chọn cành thế mà mình đã áp dụng từ đó tới nay.
Đối với các anh đã có kinh nghiệm khi vào rừng thấy cây là có thể nhìn ra cành thế một cách nhanh nhất,
còn đối với người mới chơi thì đó là cả một vấn đề.
VD: theo em đầy là một thế đánh rất hay, thế buộc chim nhảy rất tốt, chim về thì chỉ có đường nhảy mà thôi.
Không phải người nào cũng có thể nhìn ra thế này. Theo em đây là một cao thủ về cu.
Cành thế là một nhánh hơi cong, ngọn hướng ra xa và thấp hơn lụp. khi chim bổi về đậu cành thế thì em nó không thể
đứng yên một nơi được, buộc chim phải duy chuyển để có thế đứng tốt hơn. Nhưng khi duy chuyển ra phía ngọn thì
chim bổi càng hướng ra xa và thấp hơn chim mồi, khi đã thấp hơn thì thế đấu của bổi cũng phải dưới cơ hơn chim mồi,
đành buộc chim bổi phải đi lên, đi lên gập mặt thì lại tức, tức thì lại tìm đường đá, mà tìm đường đá thì lại đi xuống mà
đi xuống thì lại xa và thấp hơn đành phải đi lên thế là......... đây chỉ là cách nhìn nhận và là ý kiến của riêng em,
mong mọi người góp ý thêm về cành thế này.
Dong041009

Mọi người cứ đưa clip mà mình thích để cùng thảo luận thêm nha.

[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 28/06/2011 03:35:23PM »
Cảm ơn culiencuom , một thế đánh rất hay , rất khoa học .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #4 vào lúc: 28/06/2011 10:17:49PM »
Nhiều topic nói về cành thế , các bác đó nói rất kỹ , trong đó có kỹ thuật treo dấu lụp để đánh bổi trận , mình chưa thấy ai đánh nên chưa biết treo thế nào , riêng mình , mình chỉ đánh theo thế truyền thống . Cành thế cao hơn cầu tử độ 20 - 40 là ok , cách nhau 20 - 40 , nên bẻ lụp xiên góc . Cái này cứ suy từ bản thân con người ra nhé : Mình đang đứng ở một chỗ cố định . nhảy xuống một điểm ở một thanh gỗ chẳng hạn , khỏang cách như nào , thanh gỗ để góc như nào để mình thấy thuận tiện nhất để nhảy đúng . Vậy là ok thôi , Nên treo cây nhiều cành vừa phải , ưu tiên cây một . nhưng những cây tươi bên cạnh một cây khô cao ngang tầm nó là tuyệt nhất . Trên mình được cái nhiều chim, nhiều cây nên dễ dàng lựa chọn cây , cành thế . Vì vậy ít kinh nghiệm . Một điều lưu ý khi đánh cây là phải tính được đường chuyền  cho con bổi về và xuống thế thuận tiện , nhìn thật kỹ để chọn cành tối ưu , điều này dễ nhưng nhiều khi thấy bổi gáy dữ quá thế là treo vội . Các bác thảo luận thêm .

Thế đánh bác đề cập em cũng hay dùng vì nó dễ triển khai bằng sào, hiệu quả cao và tỉ lệ sập sẩy ít ( chim khó vào thế theo kiểu bay bướm )
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 28/06/2011 10:32:53PM »

VD: theo em đầy là một thế đánh rất hay, thế buộc chim nhảy rất tốt, chim về thì chỉ có đường nhảy mà thôi.
Không phải người nào cũng có thể nhìn ra thế này. Theo em đây là một cao thủ về cu.
Cành thế là một nhánh hơi cong, ngọn hướng ra xa và thấp hơn lụp. khi chim bổi về đậu cành thế thì em nó không thể đứng yên một nơi được, buộc chim phải duy chuyển để có thế đứng tốt hơn. Nhưng khi duy chuyển ra phía ngọn thì chim bổi càng hướng ra xa và thấp hơn chim mồi, khi đã thấp hơn thì thế đấu của bổi cũng phải dưới cơ hơn chim mồi,đành buộc chim bổi phải đi lên, đi lên gập mặt thì lại tức, tức thì lại tìm đường đá, mà tìm đường đá thì lại đi xuống màđi xuống thì lại xa và thấp hơn đành phải đi lên thế là......... đây chỉ là cách nhìn nhận và là ý kiến của riêng em,
mong mọi người góp ý thêm về cành thế này.
Dong041009
Mọi người cứ đưa clip mà mình thích để cùng thảo luận thêm nha.

Thế đánh trong clip chỉ rành cho mồi cứng và nhiều gù thui chứ mồi lỡ thì bổi nó đã bể mồi như chơi........ Thế này rất ít khi được người chơi chọn. Trừ khi là người mới học chơi chưa có kinh nghiệp hoặc chơi sâu nhưng chọn thế có chủ định, mục đích giêng.
Chủ nhân Clip là bác Tuấn ( cafe nóng ) một chuyên gia mồi cây nên ko có chuyện thiếu kinh nghiệm trong việc lựa thế đánh, vậy chủ định của bác ta khi chọn thế này là gì???????????

Mời các bác đưa ra ý kiến nhận xét để chúng ta cùng học hỏi.

*

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 28/06/2011 11:15:00PM »
chào anh em !
nói về thế đánh mồi cây thì tôi cũng mạo muội có vài ý kiến chia sẽ như sau :
nếu chơi mồi cây thì ngừoi ngừoi chơi điều hiểu rằng : chim mồi hay là 1 chuyện và chủ nhân hay là chuyện khác , nếu chim mồi hay mà chủ nhân chọn thế cho tốt thì giúp cho con mồi bắt chim nhanh hơn , còn ngược lại . ví như : ta đi mà có ngừoi dẫn đường thì sẽ nhanh hơn so với ta tự phải mày mò lặn lội hỏi đường vậy . vì thế mới có chuyện cũng 1 em mồi 1 con bổi đó nhưng có người treo thế ko hợp lý thì con mồi và con bổi đấu với nhau hoài mà bổi ko nhảy, nhưng cũng 1 con mồi và 1 con bổi đó nhưng ngừoi nào nhiều kinh nghiệm nhìn nước chơi biết được con bổi thích nhảy cành thế nào thì chỉ cần đổi thế 1 lát là tóm được em bổi đó liền . nên nghệ thuật chơi cugay hay là ở chỗ đó .
nếu anh em nhìn kỹ clip mà cugaycuomliencuom2010 , đưa lên là clip của anh tuấn trên lâm đồng đây là con đồng cụt hậu khá hay về nước tiền và nước hậu , khi xem kỹ nước đấu thì con mồi rất khôn và gặp bổi cũng tương đối trận nhưng đặc điểm của con bổi này là CHIM BỔI ĐÁ LỒNG  có nghĩa là ko đá trực diện mà là đá phía sau ( có nghĩa là con bổi thích đá lén ) . gặp những con  bổi kiểu này thì theo kinh nghiệm của tôi thì có 2 cách bắt nó như sau :
thứ nhất : chúng ta theo thế độc đinh , thế này có độ nghiên 60độ theo chiều từ trên xuống xung quanh ko có có cành phụ , chúng ta ép con bổi khi đấu muốn đá mồi thì  bổi thì ko có cách nào khác phải vào 1 mình cành thế này để gù và khi gù thì mồi ép xung quang ko có cành để chuyền muốn đá bổi chỉ có cách duy nhất là nhảy vào cầu tử mà thôi , thế là em nó chết (cách này tương đối giống với anh TUẤN ( caphedilinh ) ở trên đã làm .
cách thứ 2 : là dùng cho những em bổi quá trận biết lồng nhưng cực kỳ hăng đá lồng ko bao giờ đi lại phía trước cầu tử để gù và đá mà luôn đi lại phía sau mà chơi với mồi làm cho mình rất bực bội . cách này ta sử lý nhừ sau : ta chuyển ngay sang thế song tử ( có nghĩa là 2 cành song song với nhau ) cành cao cành thấp chên nhau 45cm , ta lấy là cây rừng che sơ phần cầu tử còn phần lụp phía sau ta nên tạo khe hở ( mục đích ta tạo cảm giác đánh lừa em bổi là cầu tử là phía sau em ấy hay đá vì nó rậm em ấy tưởng là bình thường em ấy đá hoài có sao đâu nay lại trống em ta cứ tưởng là phần lưới ko dám đá   . còn phần cầu tử lúc này ta che đã rậm tức là tạo cho em bổi cảm giác cầu này ta đá hoài ko sao cả nên em ta nhảy vô đá nhưng thật chất là cầu chết bắt em ta .
đó là 2 thế cơ bản tôi thương hay dùng và bắt được hết tất cả những em bổi trận biết lồng và hay đá lồng như clip đã đưa trên , xin chia sẽ cùng anh em mê cugay .
thân chào !
« Sửa lần cuối: 29/06/2011 12:41:41AM gửi bởi cugayquangngai »
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 29/06/2011 02:39:18PM »

Thế đánh trong clip chỉ rành cho mồi cứng và nhiều gù thui chứ mồi lỡ thì bổi nó đã bể mồi như chơi........ Thế này rất ít khi được người chơi chọn. Trừ khi là người mới học chơi chưa có kinh nghiệp hoặc chơi sâu nhưng chọn thế có chủ định, mục đích giêng.
Chủ nhân Clip là bác Tuấn ( cafe nóng ) một chuyên gia mồi cây nên ko có chuyện thiếu kinh nghiệm trong việc lựa thế đánh, vậy chủ định của bác ta khi chọn thế này là gì???????????
 _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_

thân chào anh mayrau.
thế đánh mà anh tuấn cafe nóng chon để thu phục em bổi theo em thì:
   + Đây không phải là một em bổi kém.
   + Là một em chim cũng đã trận mạc.
   + Nếu treo thế cổ điển, thì em chim trận khó mà nhảy. Khi nhìn vào lục thì chim bổi đã nhìn thấy những hủ đựng thức ăn và nước. Điều đó càng làm cho ta khó khăn hơn và khó thu phục hơn.
   + Chon cành thế như vậy sẽ làm cho chim bổi không có thế đứng tốt.
   + Nếu muốn đánh em mồi thì em bổi phải có thế đứng thật là thượng phong, nhưng khi về thế này thì thế thượng phong của em nó " ở đâu mà ra, khi cứ đứng chân trên chân dưới".
   + Thế này khi em bổi đậu lên thì chỉ có nhóm đích mà nhảy thôi.
* Tiện đây em muốn anh mayrau giúp em:
   + Khi ta đã tìm được một cây cội. Và biết rằng chỉ treo chim mồi lên cành này thì em bổi khó tính ấy mới nhảy, nhưng tìm hoài mà chỉ tìm đựoc cành treo lụp " cành này thẳng như cây cơ" như không có thế nhảy.
Vậy phải làm sau đây anh mayrau giúp em với.

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 29/06/2011 03:15:24PM »
thanks những kinh nghiệm của anh  cugayquangngai.

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 30/06/2011 12:26:34PM »
   + Khi ta đã tìm được một cây cội. Và biết rằng chỉ treo chim mồi lên cành này thì em bổi khó tính ấy mới nhảy, nhưng tìm hoài mà chỉ tìm đựoc cành treo lụp " cành này thẳng như cây cơ" như không có thế nhảy.

đây chỉ là câu hỏi vui của em thôi.
không biết ở vùng các anh như thế nào.
Nếu như ở trường hợp trên thì ở em thường hay tạo cành thế cho em nó.( bằng búa, đinh, day zem,....).
thân chào.

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 01/07/2011 07:07:16PM »
thân chào anh mayrau.
thế đánh mà anh tuấn cafe nóng chon để thu phục em bổi theo em thì:
   + Đây không phải là một em bổi kém.
   + Là một em chim cũng đã trận mạc.
   + Nếu treo thế cổ điển, thì em chim trận khó mà nhảy. Khi nhìn vào lục thì chim bổi đã nhìn thấy những hủ đựng thức ăn và nước. Điều đó càng làm cho ta khó khăn hơn và khó thu phục hơn.
   + Chon cành thế như vậy sẽ làm cho chim bổi không có thế đứng tốt.
   + Nếu muốn đánh em mồi thì em bổi phải có thế đứng thật là thượng phong, nhưng khi về thế này thì thế thượng phong của em nó " ở đâu mà ra, khi cứ đứng chân trên chân dưới".
   + Thế này khi em bổi đậu lên thì chỉ có nhóm đích mà nhảy thôi.
.............

Chào bác culiencuom!  Chúng ta hãy nhìn tổng thể kèo gác trước khi phân tích nhánh thế nhé!
- Bác có thắc mắc tại sao cafenong chọn cây trụi lá để treo mồi ko?
- Tại sao bác ta ko dùng chiêu bắt bổi đá sau lụp (như cugayquangngai nêu ở trên)?
- Tại sao bác ta ko dùng nhánh cây rào lối (hay dẹp bỏ cành chuyền phía sau lụp) để chặn đường vào làm cho bổi ko tiếp cận được mồi từ phía sau?
 Năm 2009 khi mới quay clip này Cafenong có gửi cho mình xem và trao đổi về clip. Lúc đầu bác ta không công bố clip nhưng mình thấy hay nên đưa lên ABV sau đó còn bị bác ta rầy la á  =)) .
 Qua trao đổi  Bác ta cho biết do đã hiểu rất dõ con bổi này ko sợ lụp và nó thường đá sau lụp, (trước đó nó đã dùng chiêu đá sau lụp làm bể con mồi của người bạn bác ta sau đó người này mới nhờ bác ta đến đánh ) vì vậy bác ta mới trọn cây trụi lá thuận tiện cho việc quay video và để nguyên nhánh cây phía sau cho con bổi đá sau để "thử thách" con mồi.
- Nếu là con bổi lần đầu gặp chưa biết nết nó thế nào mà đánh cây trụi lá treo lộ lụp thế này thì ko phải là lựa chọn tốt đúng ko bác culiencuom?
- Anh em ta đều biết bổi đá lụp rất dễ làm bể mồi. Nếu gặp con chim hay đá phía sau thì cách tạo thế như cuquangngai đề cập là hiệu quả nhất.

« Sửa lần cuối: 01/07/2011 08:32:55PM gửi bởi MayRau9018 »

*

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 01/07/2011 08:25:19PM »

đây chỉ là câu hỏi vui của em thôi.
không biết ở vùng các anh như thế nào.
Nếu như ở trường hợp trên thì ở em thường hay tạo cành thế cho em nó.( bằng búa, đinh, day zem,....).
thân chào.

Hic hic.......... Bác đặt tình huống ác ghê nhỉ :D thui thì em cứ trả lời theo ngu ý của em nếu chỗ nào sai bác chỉ giáo để em học hỏi nhe!
Mà bác cho hỏi cái cành thẳng như cây cơ của bác có chia nhánh nhỏ ở đầu cành ko? nếu có chia nhánh nhỏ ở đầu  ta treo lụp lên nhánh nhỏ lưng lụp áp vào tán lá mặt lụp nhìn vào cội  sao cho cầu tử và " cây cơ "  tạo thành 1 góc khoảng 60 độ, thế không đẹp lắm nhưng cũng có thể bắt đc bổi.
Nếu bác ko chịu cho cây cơ có nhánh nhỏ ở đầu để em treo lụp như bên trên thì đành dùng dây thép ( hoặc một đoạn nhánh cây ) dòng từ cành cao hơn bên trên "cây cơ" xuống làm chỗ móc lồng. Ưu điểm của dây thép là điều chỉnh được độ cao của lụp theo ý mình nhưng yếu điểm là phải leo lên cây chứ ko dùng sào setup đc , cách này khi có gió lụp hay bị xoay nên phải dùng 1 sợi dây nhỏ buộc từ bàn trận (hoặc phía sau đáy lụp) sang nhánh cây để  cố định hướng.
Có một lựa chọn nữa là bác có thể dùng lụp thượng gác lên "cây cơ" để bắt bổi.

*

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 02/07/2011 09:25:30AM »
Thanks vì sự thảo luận của Mayrau.

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 21/08/2011 08:40:23PM »
cugaynhatrang   hôm  nay sin phép  úp  nhánh thế cơ bản để anh em   mới chơi muốn tìm hiểu , sẻ úp hình liên  tục các nhánh thế thế khác , gồm cao liêm cắc nhánh thế nhẹ nhàn(và chặc cành to) , với cành to ngón tay cái
[img]http://farm3.anhso.net/upload/20110821/20/o/anhso-202452_IMG_1156.jpg[/img]
[img]http://farm3.anhso.net/upload/20110821/20/o/anhso-202523_IMG_1157.jpg[/img]
[img]http://farm3.anhso.net/upload/20110821/20/o/anhso-202614_IMG_1159.jpg[/img]

Và có loại cao liêm  nhỏ hơn( không  sử lý cành to  được)
[img]http://farm3.anhso.net/upload/20110821/20/o/anhso-203501_IMG_1163.jpg[/img]
[img]http://farm3.anhso.net/upload/20110821/20/o/anhso-203535_IMG_1164.jpg[/img]
nhánh thế nếu  càn cao càn tốt , để  cho chim tránh leo lên  trên  quần trên  đàu( với những con  bổi  trận),và phải  dọn rác cành thế  trải  đường cho  bổi đi đẻ dàn ,chú ý cách thức  từng con chim  chuyền cành  để ta  sử lý linh hoặc 
« Sửa lần cuối: 21/08/2011 08:55:14PM gửi bởi cugaynhatrang »
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 26/08/2011 04:41:12PM »
vừa rồi mình đánh 2 con bổi rất hay.1 con chim không chịu chung cây nên người ta chỉ.mình treo rất thấp lụp phủ kín.con bổi chơi bên ngoài hoài không thây mồi bắt đầu chun cây xún đất mới thây mù khi đã thấy em ấy tức quá quên hết vào luôn thế vậy là biết kết quả ngay.mồi gù ép khoảng 30 phút em ấy nhảy.(hơi lâu vì mình treo thật tức vừa tập mồi vừa cho bổi ít thấy mồi.con thứ 2 chúa vùng con bác xúng đánh không được mình đem lồng đi ngang nghe em ấy gáy.mình treo lồng sát thân mặt lụp qua ra ngoài.con chim đá sau không có thế nên ra phía trước.gặp em mồi đuôi mắt của mình chỉ có 15 phút gù là nhảy.đó các bạn con mồi này bắt chim như thế nào
con cu nó gáy cù cù
thân già đi bẫy lù gù theo cu
      cu hay là cu chọn chủ
chủ hay là chủ biết chọn con cu
  yahoo viaiemradi_11

hunghdx

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 05/10/2011 09:22:34AM »
Mình có anh bạn theo một con đồng đến 6 giờ tối mà nó vẫn gù nhưng bẫy không được, ngày mai lúc 3 giờ chiều ổng cũng treo thế đó (giống video clip trên) và bắt được nó, các bạn hãy bình luận thêm!
Mặc kệ kiếp rêu phong bùn nước
Vẫn ngẩn ngơ ngắm một vầng trăng

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #16 vào lúc: 19/10/2011 08:39:13AM »
Một số kinh nghiệm cơ bản để đánh cành thế là, tùy theo con mồi, bổi nó chất giọng gì mà lựa thế gác cho phù hợp:
 Ví dụ mồi của ta là đồng thổ, bổi là đồng kim thì gác cành thế và cầu tử hình chữ A khép góc, cách lồng 30-40cm vì mồi đồng thường hay loay hoay trong lồng. bổi  thường ko đúng một chỗ gù như vậy nó sẽ chồm wa mau hơn.
hoặc chuyền cành lên trên, sẽ ko tốt cho mồi khi giao đấu gù.
nếu là thổ thì gác thế  tầm 20-25cm vì thổ sẽ chuẩn hơn và đứng một cánh thế ít chuyền cành " thế dấu lụp" dựa thân cây là ưutiên số 1.
nếu mồi là thổ, bổi thổ thì gác kèo tối, cây rậm và thấp bổi sẽ mau nhảy và ngựoc lại thì đồng kèo sáng và cao chút sẽ bắt tốc hành....

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 20/10/2011 07:38:00AM »
Mình mong các ACE ai có những kinh nghiệm thì giao lưu, dù ít hay nhiều cũng được.
Để những người mới chơi lấy đó mà đút kết kinh nghiệm cho mình.
Mình thấy Hồng sâm làm cho anh em dễ hiểu nhất.
Vừa bình luận vừa có hình thì dễ hiểu và rất thiết thực.
 _friend_ _friend_ _friend_ _friend_

nghuutienpt2010

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 20/10/2011 02:35:13PM »
thon5 I
Hãy nhìn lại chính mình!

nghuutienpt2010

• Jr. Member
  • **