Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Mồi "lở Tuyển"  (Đọc 1932 lần)

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mồi "lở Tuyển"
« vào lúc: 23/02/2012 10:55:35PM »
lỡ tuyển rồi nên không biết làm sao tiển em lên đường, buổi tối thúc theo canh giống gà, đứng dưới mưa cũng gáy. ở nhà kè chim ít gù nhưng ra ngoài thì chưa thấy ngán bổi nào chắc do đi lòng vòng TP nên chưa gặp anh hùng. gù 1 hơi khoảng 5 tiếng đổ lại. còn những cái gì khác xin các bạn cho ý kiến thêm.

tìm lại những kỹ niệm ngày xưa nhưng không bao giờ đạt được nên đành phải chấp nhận. có được chút hương xưa cũng làm ấm lòng kẽ tha phương.
"kỹ niệm nào rồi cũng phôi pha,
tình rồi cũng qua,
nhưng em ơi, tình yêu em là vết cháy trên da thịt mình"

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Mồi "lở Tuyển"
« Trả lời #2 vào lúc: 24/02/2012 07:38:38AM »
theo em em này cũng thuộc hàng dữ à.
nhưng hơi chứng chim 1 tý.
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #3 vào lúc: 24/02/2012 08:25:25AM »
Cho em hỏi con này có phải bác mua ở đa lạt ko? nhìn cái lồng và con chim rất wen, có phải nó gáy giọng trơn lỡ, có gù khống, gù siết chất giọng đồng pha thổ.

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #4 vào lúc: 24/02/2012 08:40:31AM »
Con này nhìn cái mỏ là kết rồi. Cái mỏ này là tầm ngắm số 1 về các loại mỏ đối với mình. con này lúc hơi chứng xíu nhưng ko thành vấn đề, 1 con chim hay bài bản tốt, chim về bạn nghe nó đổ gù, kèm dập nùi nùi như  cái máy chim về sau bắt chim rất tinh quái. Con này bạn nuôi thêm nữa, chứ nhìn nó hiền giờ chưa đủ phong độ để chơi.
Chúc mừng bạn có con chim hay!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #5 vào lúc: 24/02/2012 09:34:48AM »
Bác Thiện ơi, con này thì đồng pha thổ (sấm đồng pha thổ thì đúng hơn) là đúng rồi, đầu mặt của chim phóng cũng đúng lun rồi, trơn và cà lăm thì Em nhìn nói cà lăm theo vì không biết :D.
Chim rất ok chỉ tội cái màu chân làm Nó chọt miết cũng hơi bực cái cửa mình :D
Đúng không Bác chủ thới  _zoo_

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 24/02/2012 09:49:00AM »
như các cụ nhận xét thì quá tuyệt vời, nhưng tiếc là em nó lại về TP xa hoa tráng lệ, ít được đi chinh chiến, rồ cứ phải tức cái  gì cũng không biết ....................
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 24/02/2012 09:59:43AM »
- cảm bạn Lữkhach đã up lại hình,
- Gởi bạn Thiện: chim này ở miền trung gởi vô. giọng thổ, một hậu, gù cà lăm. mua lồng củ ở tiệm, lồng này của com mồi đồng thổ, đầu tròn, chủ tiệm bán chim còn lại lồng mình mua.
- Gởi bạn Hiếu: Chim lúc trước bỏ trong lụp nhỏ nên bắt ra cắt bớt cánh và đuôi nên thấy vậy đó. hiện nay chim càng ngày càng lộ thêm nước chơi. đầu tiên khi nó lên thì kè chim vô nó gù khoảng 30 p' sau sau đó xù lông loay xoay và thúc khoảng 10 tiếng và đổ gù lại. lúc trước chim về nó thúc nhanh thôi bây giờ tiếng thúc tiếng gằn. gần đây khi nghe chim gù với nhau từ xa thì nó đã gù. nước bắt bổi về thế nào ko biết chứ bửa nó bắt con thổ ở công viên Gia Định rất lạ. con thổ về sàn ở trên nó thúc rút đến khi vô thế nó gù khoảng 3 sạt chuyển qua thúc rut. vì con thổ chỉ gù 2 sạt rồi thúc và chuyền. khi con thổ sắp nhảy cầu thì bị công nhân CV phun nước nên nó bay đi. sau đó nó kêu con thổ về lại nó cũng làm y như vậy. nhưng đột nhiên con thứ 3 tới cách khoảng 1,5 mét thì nó nổi lên gù dữ qua. con kia nhào vô thì bị con thổ bổi đuổi đi. sau đó nó trờ lại nhịp chơi bình thường với con thổ và con thổ đã co mình chúm chưng nhãy vào cầu. ở nhà thì nó bị con Son chiến đè nhưng ra ngoài thì khác, hy vọng nó sẽ chơi nhiều nước hơn trong tương lại.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 24/02/2012 10:05:32AM »
- cảm bạn Lữkhach đã up lại hình,
- Gởi bạn Thiện: chim này ở miền trung gởi vô. giọng thổ, một hậu, gù cà lăm. mua lồng củ ở tiệm, lồng này của com mồi đồng thổ, đầu tròn, chủ tiệm bán chim còn lại lồng mình mua.
- Gởi bạn Hiếu: Chim lúc trước bỏ trong lụp nhỏ nên bắt ra cắt bớt cánh và đuôi nên thấy vậy đó. hiện nay chim càng ngày càng lộ thêm nước chơi. đầu tiên khi nó lên thì kè chim vô nó gù khoảng 30 p' sau sau đó xù lông loay xoay và thúc khoảng 10 tiếng và đổ gù lại. lúc trước chim về nó thúc nhanh thôi bây giờ tiếng thúc tiếng gằn. gần đây khi nghe chim gù với nhau từ xa thì nó đã gù. nước bắt bổi về thế nào ko biết chứ bửa nó bắt con thổ ở công viên Gia Định rất lạ. con thổ về sàn ở trên nó thúc rút đến khi vô thế nó gù khoảng 3 sạt chuyển qua thúc rut. vì con thổ chỉ gù 2 sạt rồi thúc và chuyền. khi con thổ sắp nhảy cầu thì bị công nhân CV phun nước nên nó bay đi. sau đó nó kêu con thổ về lại nó cũng làm y như vậy. nhưng đột nhiên con thứ 3 tới cách khoảng 1,5 mét thì nó nổi lên gù dữ qua. con kia nhào vô thì bị con thổ bổi đuổi đi. sau đó nó trờ lại nhịp chơi bình thường với con thổ và con thổ đã co mình chúm chưng nhãy vào cầu. ở nhà thì nó bị con Son chiến đè nhưng ra ngoài thì khác, hy vọng nó sẽ chơi nhiều nước hơn trong tương lại.
Nghe bác Lang văn tả nước chơi thấy mê quá. Chắc nó chưa thật sự sung mản hoặc chưa được chiến nhiều nên còn nhiều nước đang ém. Chúc mừng bác có mồi chiến.
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 24/02/2012 10:12:30AM »
Bác Thiện ơi, con này thì đồng pha thổ (sấm đồng pha thổ thì đúng hơn) là đúng rồi, đầu mặt của chim phóng cũng đúng lun rồi, trơn và cà lăm thì Em nhìn nói cà lăm theo vì không biết :D.
Chim rất ok chỉ tội cái màu chân làm Nó chọt miết cũng hơi bực cái cửa mình :D
Đúng không Bác chủ thới  _zoo_
bạn kiến vàng sao đoán đúng cà lăm hay vậy bạn chỉ mình được không? về giọng thì nó pha buồn và bầu, thúc buồn, gù bầu. đầu tiên hơi chòi chút xíu nhưng càng ngày càng êm lồng.

cusg

• Chính thức
  • Thanks 0
  • PHONG ĐỘ LÀ NHẤT THỜI ĐẲNG CẤP LÀ MÃI MÃI
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 24/02/2012 10:24:59AM »
bác langvanan oi cháu muốn chơi chim nhưng có co nào ,cháu cũng muốn đi chơi cho biết  .cháu nghe  bác có 2 con bác  có thể chia lại con chim này cho cháu chơi được không .cháu rất thích chim dù chưa có  kinh ghiệm.cảm ơn bác

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 24/02/2012 10:48:05AM »
bác langvanan oi cháu muốn chơi chim nhưng có co nào ,cháu cũng muốn đi chơi cho biết  .cháu nghe  bác có 2 con bác  có thể chia lại con chim này cho cháu chơi được không .cháu rất thích chim dù chưa có  kinh ghiệm.cảm ơn bác
chính thức có 2 mồi chiến và con cườm cao này cùng với 1 đồng thổ gián cánh và 1 thổ sấm 3 hậu. gián cánh đã bắt được bổi thổ sâm thì chưa cho đi bao giơ. cháu thích thì đến mang bớt 1 con về tập đánh cho vui.

cusg

• Chính thức
  • Thanks 0
  • PHONG ĐỘ LÀ NHẤT THỜI ĐẲNG CẤP LÀ MÃI MÃI
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 24/02/2012 11:40:23AM »
mừng oi là mừng bác cho cháu xin đia chỉ và số đt cháu còn đi học chua cho dùng điện thoại cảm oin bác nhiều nhiều

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #13 vào lúc: 24/02/2012 11:42:54AM »

bạn kiến vàng sao đoán đúng cà lăm hay vậy bạn chỉ mình được không? về giọng thì nó pha buồn và bầu, thúc buồn, gù bầu. đầu tiên hơi chòi chút xíu nhưng càng ngày càng êm lồng.
[/quote]
Hịc đã nói là không biết xem rồi mà, còn chọt :(
Em không biết nhìn chim chỉ mang mấy con từng nuôi ra so sánh và nói đại thôi.
Lúc trước Em cũng có 1 con gần giống Em này (90%) mà giờ Em nó hịc.....nên thấy chim phán đại ấy.
Mong bỏ qua cho.

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 24/02/2012 11:45:07AM »
mừng oi là mừng bác cho cháu xin đia chỉ và số đt cháu còn đi học chua cho dùng điện thoại cảm oin bác nhiều nhiều

DT: 0989 75 33 77
« Sửa lần cuối: 24/02/2012 01:07:28PM gửi bởi langVan An »

Hoàng Lương

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 24/02/2012 12:40:55PM »
Chào Bác hình như e có quen Bác thì phải, nhà Bác còn nhiều chim thế, lâu nay Bác có đánh đc e nào nữa k?

Hoàng Lương.

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 24/02/2012 01:03:13PM »
Chào Bác hình như e có quen Bác thì phải, nhà Bác còn nhiều chim thế, lâu nay Bác có đánh đc e nào nữa k?

Hoàng Lương.
có chứ, lai rai.

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #17 vào lúc: 24/02/2012 01:59:32PM »
Nhìn bộ lông quy thì biế nó gù cà lăm rồi, nhưng vài sạc đầu thôi...đúng là bộ chân và mắt ko tốt nên nó chơi ko đều kèo cho lắm. kèo nó ưng nó chơi rát, kèo nó ko ưng nó chẳng thèm gù ...pó tay.

ho truong

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 25/02/2012 04:14:32PM »
bác nói có quá lời ko vậy. chim này gù yếu ,chòi lồng.hết

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 25/02/2012 08:56:58PM »
bác nói có quá lời ko vậy. chim này gù yếu ,chòi lồng.hết
Shock Shock Shock. Tuần sau sắp xếp đi vĩnh lộc nhé, nói Nam sắp xếp mang con bạch đề đi luôn.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent